1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 61

Chủ đề: Xin hỏi cách đấu nối Opto PC817

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Mach 3 độ rộng xung nó tối đa 5uS thôi chứ không chịu chơi 50% duty mới chết.
    Opto dẫn nhanh, đạt yêu cầu, nhưng sườn xuống (tắt xung) mới là cái quan ngại, nó có méo hay không là do cái này.
    Khi có lệnh mở sau 1uS nó dẫn, tuy nhiên khi tắt lệnh rồi 5uS sau nó mới tắt. Do nói nôm na là led bên trong vẫn sáng dù loe que do Cin vẫn còn tích điện, nên ngõ ra vẫn dẫu liu riu.

Nhiệm vụ của ta là làm sao xả cái Cin kia càng nhanh càng tốt.
    PC817 hay 521 là mấy loại thường thường chả khác gì nhau. Với mạch thường thì 10kHz là méo tệ hại.
    Dùng mạch này 50kHz vẫn chấp nhận tạm, dùng 7407 hoặc trans rời OK.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Untitled.jpg 
Views:	66 
Size:	42.1 KB 
ID:	18036

Dùng line driver kẹp thêm 1 diode ngược với led trong opto thì tốt hơn, nhưng cũng không hơn nhiều.

Thanks.

2. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Bạn muốn dùng pul/dir với opto thì nên dùng mấy con màu trắng p521, trước mình test lên 50k thấy Ok, còn mấy con đen 817 thì nhớ mang máng là lên cỡ 20k thấy mất dạng.

Thấy mạch opto của bạn không có 1 con trở nào hết sao mà chạy ổn được, muốn dùng 24v thì dùng trở từ 3k3 hoặc 4k7 là được, rồi dùng tụ pi để lọc thì mới ổn.

Thanks
    Bác ơi! Em ngu vô cùng cái vụ này. Bác vui lòng hướng dẫn giúp em chân nào đấu con gì chứ sơ đồ mạch là em bó giò. Dân ngoại đạo mà bác. Hay có bác nào làm luôn cái mạch này bán cho em đi ợ

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Haiz, mấy cha này nói nhiều quá làm ông ktshung sợ teo râu rồi kìa. Chủ thớt cứ theo đúng sơ đồ đầu mà vọc trước đi, nhớ gắn thêm con trở hạn dòng nhu bác thuhaloi nói. Bí thì kiếm cha nào biết điện tử chút chút chỉ là được.

Để các cha còn lại nói chuyện cho có phần sinh động thì tau xin up hình minh họa cho vui:
    * Tín hiệu đầu vào 50% duty cycle

Name:	IMG_20160410_152536 (1024x768).jpg 
Views:	0 
Size:	316.4 KB 
ID:	18079

*Tần số 10Khz

Name:	IMG_20160410_152558 (50%).jpg 
Size:	337.1 KB 
ID:	18080

*Tần số 35Khz

Name:	IMG_20160410_152653.jpg 
Size:	383.8 KB 
ID:	18081

*Tần số 80Khz

Name:	IMG_20160410_152823.jpg 
Size:	377.0 KB 
ID:	18082

*Tần số 150Khz

Name:	IMG_20160410_152937.jpg 
Size:	374.0 KB 
ID:	18083

5. Có 2 thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Bác ơi! Em ngu vô cùng cái vụ này. Bác vui lòng hướng dẫn giúp em chân nào đấu con gì chứ sơ đồ mạch là em bó giò. Dân ngoại đạo mà bác. Hay có bác nào làm luôn cái mạch này bán cho em đi ợ
    Cái này thực ra mấy bác NS, CKD, Gamo/con ... bún cái là ra, thôi thì e chỉ bác: cho trở 4k7 vào chân 4, nếu không có tín hiệu thì hạ xuống 3k3, xem sao rồi tiếp. Cái trò thay trở này em ngáng ngẫm lắm vì là đồ nhật tảo.
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 10-04-2016 lúc 05:54:51 PM.

7. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết

em thấy cụ vinamitcnc xài tốt chả làm sao cả

9. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Vẫn câu hỏi cũ.. tại sao phải dùng thêm opto ngoài? trong khi trong driver đã có opto?

Nếu không có lý do chính đáng thì chúng ta xoắn với pc817 cũng chẵng mang lại lợi ích gì. Có khi nó còn lõm hơn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

11. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Một giả thuyết mình đặt ra là:
    nếu vì driver đã đấu sẵn bên trong con điện trở 2.2k omh, buộc phải dùng 24V để kích dẫn. Thì thay vì dùng opto làm trung gian thì có thể làm mạch đơn giản open colector để làm trung gian nâng áp sẽ đơn giản và hiệu quả hơn. Bác chủ thớt tìm linh kiện sẽ dể hơn.

13. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Vẫn câu hỏi cũ.. tại sao phải dùng thêm opto ngoài? trong khi trong driver đã có opto?

Nếu không có lý do chính đáng thì chúng ta xoắn với pc817 cũng chẵng mang lại lợi ích gì. Có khi nó còn lõm hơn.
    Câu hỏi mới là bác hướng dẫn cụ thể cho em cái vụ này đi ạ, em cám ơn...

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Haiz, ông kiếm 1 tên nào biết điện tử rồi nó chỉ cho. Còn ko thì nhắn tôi số đt, tôi chỉ cho.

Lý do chính ông phải dùng opto PC817 đó là ông là con gà, còn hơn tôi nữa. Ông đấu sai, 24V nó quất thẳng vào cái BOB 5V thì ông tèo nguyên dàn luôn, từ BOB đến toàn bộ driver ông đang gắn & cả cái PC của ông luôn (cổng LPT ko có bảo vệ). Còn PC817 trâu bò, giá rẻ, ông khó làm sai, mà có làm sai thì ko tiếc nên ko sợ, có cách ly nên có gì thì ông ko tèo hết gia tài. Giàu hơn thì chơi TLP521-x như mấy tên kia.

Mấy cha kia thì toàn cao thủ cả, sư phụ của tui hết á. Nhưng mấy lão sư phụ này có cái tật là cầu kỳ phức tạp, cao siêu quá nên giới gà nghe xong là sợ hết

Mà quên nữa, con BOB của ông ra opto cũng phải gắn trở hạn dòng 500R chứ nhỉ, ko thì con PC817 tèo chắc trừ khi BOB có hạn dòng sẵn?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 11-04-2016 lúc 08:59:50 AM.

16. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Haiz, ông kiếm 1 tên nào biết điện tử rồi nó chỉ cho. Còn ko thì nhắn tôi số đt, tôi chỉ cho.

Lý do chính ông phải dùng opto PC817 đó là ông là con gà, còn hơn tôi nữa. Ông đấu sai, 24V nó quất thẳng vào cái BOB 5V thì ông tèo nguyên dàn luôn, từ BOB đến toàn bộ driver ông đang gắn & cả cái PC của ông luôn (cổng LPT ko có bảo vệ). Còn PC817 trâu bò, giá rẻ, ông khó làm sai, mà có làm sai thì ko tiếc nên ko sợ, có cách ly nên có gì thì ông ko tèo hết gia tài. Giàu hơn thì chơi TLP521-x như mấy tên kia.

Mấy cha kia thì toàn cao thủ cả, sư phụ của tui hết á. Nhưng mấy lão sư phụ này có cái tật là cầu kỳ phức tạp, cao siêu quá nên giới gà nghe xong là sợ hết

Mà quên nữa, con BOB của ông ra opto cũng phải gắn trở hạn dòng 500R chứ nhỉ, ko thì con PC817 tèo chắc trừ khi BOB có hạn dòng sẵn?
    vậy giờ em chốt lại xem đã đúng ý các thầy chưa nhé. Đấu thêm con trở 500 ohm vào chân 1 của cái sơ đồ của em. Thêm con trở 2200ohm vào chân 4 nữa đúng không ạ? Lĩnh vực này em là quả trứng chưa nở thành con gà con nữa nên xin các bác chỉ nó cụ tỷ một chút, khi nào các bác làm nhà, thiết kế công trình gọi cho em em múa cho các bác xem... . Sđt của em 0914o022o2. Thanks các bác
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 11-04-2016 lúc 09:09:23 AM.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Dạ đúng rồi, bác nhớ thay con PC817 mới nhé. Mấy con cũ chắc ngủm củ tỏi hết rồi. Đầu ra nếu bác còn sợ thì thay vì đấu vào pulse+ pulse- thì bác mua 1 con led, điều khiển từ Mach3 thấy con led nhấp nháy/sáng đèn là bác đã đấu đúng, sau đó test tiếp tới driver. (nên test 2 bước là để tránh trường hợp driver bác đã chết nhưng cứ tưởng là do mình đấu sai). Có gì trục trặc thì gọi tôi, tôi chỉ cho lẹ.

19. Có 2 thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Dạ đúng rồi, bác nhớ thay con PC817 mới nhé. Mấy con cũ chắc ngủm củ tỏi hết rồi. Đầu ra nếu bác còn sợ thì thay vì đấu vào pulse+ pulse- thì bác mua 1 con led, điều khiển từ Mach3 thấy con led nhấp nháy/sáng đèn là bác đã đấu đúng, sau đó test tiếp tới driver. (nên test 2 bước là để tránh trường hợp driver bác đã chết nhưng cứ tưởng là do mình đấu sai). Có gì trục trặc thì gọi tôi, tôi chỉ cho lẹ.
    Cám ơn bác đã gọi điện chỉ dẫn cho em tận tình. Em sẽ làm và báo cáo bác

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Thấy chưa, tui chọc chọc cái là mấy sư phụ lòi liền, chúc bác sớm múa sp cho ae chiêm ngưỡng.

22. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Thấy chưa, tui chọc chọc cái là mấy sư phụ lòi liền, chúc bác sớm múa sp cho ae chiêm ngưỡng.
    Cám ơn bạn đã chọc chọc

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cứ lòng vòng vụ opto.. thì nhở có chạy được mà chạy sai thì cững chẵng có đường nào mà phán.

Vẫn là câu hỏi: tại sao phải dùng opto?
    Nếu bác chủ không tự trả lời và muốn chỉ phát ra luôn thì chí ít phải cung cấp driver gì? Hiệu gì? Đấu nối với cái gì? V.v...
    Hoặc giả không biết hết mấy thứ ấy thì nhanh gọn là vứt lên đây vài cái ảnh để còn biết đường mà tìm hiểu.

Cách nối trực tiếp driver và BOB thì như vài bài trước, mình đã post vài cái ảnh lên. Tuỳ theo trường hợp mà chọn ra cách thích hợp. Trường hợp nào thì bác chủ không nói rỏ nên không xác định được.

Câu hỏi này thành 2 trang rồi mà trọng tâm đâu không thấy. Anh em thì tán hưu tán vượn vào mấy con opto. Mà opto có hoạt đông hay không thì bác chủ không xác định được.

Tạm đoán thế này.
    - Nếu đầu vào driver là 5V mag bác chủ kích qua opto trung gian, cũng chẵng có hạn dòng. Thì đoán là opto trong driver đã nghẻo ngay lần test đầu tiên, vì áp sử dụng là 24v gấp 5 lần định mức. Rủi ro này là cao nhất.
    BOB (tạm gọi vậy đã) out 5V nhưng kích opto cũng không qua điện trở nên khã năng là opto trung gian cũng tèo vì quá định mức. Có khã năng mấy con buffer trên BOB cũng bị nguy hiểm theo vì quá dòng.

Nếu bác chủ vẫn muốn kiểm soát lại toàn bộ. Đề nghị bác chủ có VOM (thiết bị đo vạn năng), cho mọi người rỏ mục đích đấu nối, thiết bị đấu nối để có cách kiểm tra thích hợp.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    Mình cho rằng driver của bác chủ là loại 5v mới gây nóng opto được . Để các thầy khỏi xem voi đề nghị bác chủ cho biết driver là lọai nào .

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Vụ bác chủ để tau giúp cho. Chỉ nhiều quá ổng rối rồi sợ, lắm thầy nhiều ma. Còn ko thì tao pass qua mày, mày chỉ ổng nhé? (tau cũng hơi làm biếng)

Thường thì driver có sẵn opto & trở hạn dòng, đầu vào 5-12V, mình ko cần phải qua opto trung gian chi cho lắm chuyện. Nhưng tau đang có mấy con driver cổ dùng đầu vào 24V, phải nâng áp pulse/dir mới chạy, ko biết của Mr Ktshung co giống vậy ko?

Chuyện opto chỉ là chuyện phụ nhưng người ta hướng dẫn ổng kiểu này, mình mỗi người hướng dẫn kiểu khác, sơ đồ điện mọi người post thì cá là ông ktshung nhìn ko hiểu gì hết => ổng khóc á
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 11-04-2016 lúc 03:54:06 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hỏi từ đầu mùa đến giờ.. chỉ làm muốn làm rỏ bác chủ đang muốn làm gì và làm với cái gì? Nhưng vẫn chưa nhận được câu trả lời.
    Còn việc alo hay sms hay pm thì không bàn. Khi đã đưa vấn đề công khai thì nên tôn trọng mọi ý kiến cụ Gà ạ. Có thể các ý kiến ấy không đi vào trọng tâm vấn đề cần giải quyết (có cả ý kiến của cụ Ga) nhưng do thông tin mà bác chủ cung cấp thiếu quá nên mỗi người khi tham gia đều phải tự suy đoán.

Vấn đề nên làm rỏ là những câu hỏi mà mình đã hỏi.
    - bác chủ định làm gì?
    - những thiết bị mà bác chủ đang muốn đấu nối, điều khiển là những món gì?
    Nếu không nắm thì cho vài hình ảnh để anh em cùng nhau tìm hiểu. Khi biết chính xác nhu cầu thì mới nhanh có kết quả. Chứ hỏi xoáy đáp xoay như từ đầu đến giờ thì kết quả vẫn dậm chân tại chổ thôi.
    Nếu giải quyết riêng thì... anh em đang hào hứng mà? Dừng ở đây thì cục hứng lắm.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hoho, ok, để bác KTS post lên share với mọi người cho vui.

29. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    E rằng cụ ktshung không biết chụp ảnh nữa chứ

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Xin hướng dẫn cách đấu nối cho Mitsubishi MR-J20A
    Bởi hungdn trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 8