1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 24

Chủ đề: Nhờ các bác tư vấn phương pháp gia công kim loại để được thành phẩm như hình

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Nhờ các bác tư vấn phương pháp gia công kim loại để được thành phẩm như hình

Chào các bác, em là dân amateur, thấy mấy món này đẹp và lạ mắt quá. Các bác xem qua sản phẩm:
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	05.jpg 
Views:	98 
Size:	56.0 KB 
ID:	18705Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	img_4631.jpg 
Views:	98 
Size:	70.6 KB 
ID:	18707
    Ở đây có 2 công nghệ mà em muốn hỏi:
    1. Em đọc được người ta dùng 1 công nghệ gọi là etching (ăn mòn kim loại), nhưng ở VN hình như công nghệ này ít được sử dụng có phải không ạ?
    2. Còn công nghệ in màu em đọc được là dùng công nghệ in màu 3D gì đó của Nhật Bản, các bác có tư liệu nào về công nghệ này không ạ?
    P/s: Theo em đọc thì 1 số sản phẩm dùng công nghệ etching để khắc và cắt kim loại, sau đó lại có cả màu lên sản phẩm, vậy có phải người ta làm 2 công đoạn từ etching rồi làm công nghệ lên màu phải ko ạ?
    Em chân thành cảm ơn.
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm 25626842713_3c68771a26_k.jpg‎  

Lần sửa cuối bởi Anh Nguyen, ngày 23-04-2016 lúc 08:50:11 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hai sản phẩm mà bạn đưa hình thấy không có gì là đặc biệt.
    1. Hình trên thì cảm giác như sản phẩm in trên agrylic (mica) hoặc một chất liệu tương tự vì trong & mờ. Không phải kim loại. Mà nếu là kim loại thì laser là xong ngay.
    2. Hình dưới thì đơn thuần là một bức ảnh. Việc in ra bức ảnh ấy không có gì đặc biệt. Chỉ đặc biệt khi xác định được tấm phôi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Hai sản phẩm mà bạn đưa hình thấy không có gì là đặc biệt.
    1. Hình trên thì cảm giác như sản phẩm in trên agrylic (mica) hoặc một chất liệu tương tự vì trong & mờ. Không phải kim loại. Mà nếu là kim loại thì laser là xong ngay.
    2. Hình dưới thì đơn thuần là một bức ảnh. Việc in ra bức ảnh ấy không có gì đặc biệt. Chỉ đặc biệt khi xác định được tấm phôi.
    Cảm ơn bác đã trả lời .
    Em khá chắc cái này nguyên liệu là inox.
    Vừa rồi em có upload nhầm hình nhưng đã edit lại, không biết bác có nhìn thấy hình mới không? (hình 1 cái dog tag)
    Em nghĩ laser cắt xuyên luôn tấm kim loại, còn hình như etching nó có thể làm 10% tấm kim loại (là chìm xuống thôi chứ ko cắt xuyên qua)

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 24 lần
           ở 7 bài viết
    Em thật em nhìn 2 hình bác chủ post lên, xong đọc dòng chữ bên dưới bác chủ viết, xem ra bác chủ biết hết rồi vậy còn hỏi bọn em làm gì ợ.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    - Hình đầu tiên vẫn còn. với hình này như đã nói thấy trong mờ. Nên đoán là mica hoặc nhựa, màu đen được in lên bằng nhiều cách.
    - Cái thẻ bài thì cảm giác là kim loại, inox sước mờ (chắc vậy). Hình ảnh có nhiều màu sắc.. nên cũng khó đoán. Hoạ tiết đơn giản thì có thể kéo lụa chăng.
    - Còn vừa muốn lõm xuống vừa có màu thì.. chưa rỏ cách gì. Lõm thì có thể khác laser cũng được, màu chắc phải tô hoặc in lụa lên.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi DuyManhBk Xem bài viết
    Em thật em nhìn 2 hình bác chủ post lên, xong đọc dòng chữ bên dưới bác chủ viết, xem ra bác chủ biết hết rồi vậy còn hỏi bọn em làm gì ợ.
    Hi bác, em muốn hỏi rõ về công nghệ etching? Vì tài liệu tiếng anh nhiều mà khả năng đọc của em còn yếu kém quá bác ạ . Với em cũng muốn hỏi công nghệ lên màu cho tấm kim loại này.

Hình dog tag người ta bảo dùng công nghệ in màu 3D của Nhật Bản mà chung chung quá nên em không biết tìm như thế nào .

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    - Hình đầu tiên vẫn còn. với hình này như đã nói thấy trong mờ. Nên đoán là mica hoặc nhựa, màu đen được in lên bằng nhiều cách.
    - Cái thẻ bài thì cảm giác là kim loại, inox sước mờ (chắc vậy). Hình ảnh có nhiều màu sắc.. nên cũng khó đoán. Hoạ tiết đơn giản thì có thể kéo lụa chăng.
    - Còn vừa muốn lõm xuống vừa có màu thì.. chưa rỏ cách gì. Lõm thì có thể khác laser cũng được, màu chắc phải tô hoặc in lụa lên.
    Hi bác, tấm đầu tiên người ta dùng nguyên liệu là black metal. Theo em tìm hiểu thì là inox sau đó tráng lớp gì đó lên để được màu đen như vậy. Các phần mờ là do hình này ko rõ đó ạ, để em gửi bác 1 tấm ảnh khác.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.jpg 
Views:	0 
Size:	56.7 KB 
ID:	18710
    Như hình là tấm inox đen này được gia công gồm các công nghệ sau: cắt kim loại, lên màu kim loại, và theo em được biết họ lên màu ở những vị trí mà ăn mòn khoảng 10% tấm kim loại.
    Cảm ơn bác nhiệt tình trả lời

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cắt kim loại thì dùng fiber laser là xong. Chổ màu trắng thì khắc laser được.
    Chưa chứng kiến nhưng fiber laser khắc ra màu thì có nghe nói.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Dạ, cảm ơn bác, chắc em phải ra mấy tiệm khắc laser hỏi thêm quá, mà sợ ko mua gì hỏi này nọ người ta ko chỉ

Spam killer ahdvip's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    105
    Được cám ơn 599 lần
           ở 321 bài viết
    cái chữ màu trắng và màu xanh kia không phải là khắc laser ra đâu à, laser khắc ra màu thì đơn giản, tuy nhiên để chuẩn màu thì test cực lắm và độ ổn định màu thì hầu như rất khó đảm bảo, cộng thêm 1 vấn đề là tấm này đã được phủ 1 lớp đen nên việc khắc laser ra màu chuẩn lại càng khó hơn. Em nghĩ người ta dũng dùng công nghệ in hoặc phủ sơn giống màu đen kia thôi.
    NGUYỄN NGỌC ĐỨC - cncquangnam@gmail.com - DĐ: 0989315944
    TK Techcombank: 19026797927015 (Tân Bình, HCM)

11. Thành viên đã cám ơn ahdvip cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Etching theo em biết là công nghệ dùng trong chế tạo linh kiện bán dẫn, thường dùng trong việc chế tạo sensor. Hiểu nôm na là dùng một lớp phủ bề mặt để che đi phần bề mặt mong muốn giữ lại, chỗ để hở sẽ dùng một loại chất ăn mòn hoặc có thể là dùng ánh sáng (đối với vật liệu dùng trong ngành bán dẫn) loại bỏ phần vật liệu thừa.

Em thì không nghĩ là mấy cái hình bác chủ đưa lên là dùng cái công nghệ này đâu, vì nó thuộc loại đắt đỏ mà chỉ có mấy thằng viện nghiên cứu hoặc là công ty chuyên về bán dẫn mới làm thôi.
    Lần sửa cuối bởi ducduy9104, ngày 24-04-2016 lúc 12:55:03 AM.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết
    Etching theo em biết là công nghệ dùng trong chế tạo linh kiện bán dẫn, thường dùng trong việc chế tạo sensor. Hiểu nôm na là dùng một lớp phủ bề mặt để che đi phần bề mặt mong muốn giữ lại, chỗ để hở sẽ dùng một loại chất ăn mòn hoặc có thể là dùng ánh sáng (đối với vật liệu dùng trong ngành bán dẫn) loại bỏ phần vật liệu thừa.

Em thì không nghĩ là mấy cái hình bác chủ đưa lên là dùng cái công nghệ này đâu, vì nó thuộc loại đắt đỏ mà chỉ có mấy thằng viện nghiên cứu hoặc là công ty chuyên về bán dẫn mới làm thôi.
    vụ etching này dùng nhiều mà ta, cao cấp nhất thì dùng làm CHIP, còn ko thì làm biển hiệu , pcb..

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cơ bản nó là ăn mòn điện hoá thôi. Tất nhiên muốn tạo hình thì phải có lớp phủ.

Việc sp có màu thì chắc sau khi ăn mòn thì tiến hành phủ màu, ít có thể làm thủ công, nhiều thì kéo lụa hoặc in.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    vụ etching này dùng nhiều mà ta, cao cấp nhất thì dùng làm CHIP, còn ko thì làm biển hiệu , pcb..
    Kaka em thì không nghĩ cái này nó là công nghệ gì đâu, trong mấy công ty làm bán dẫn nó dùng ánh sáng để trung hòa sillicon, mà nó làm rất nhiều lớp chồng lên nhau để tạo hình dáng phức tạp ở mức độ kính hiển vi chứ cái củ chuối này thì sinh viên ta làm đầy
    HCM , 0945 ba nhăm 3577

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Kaka em thì không nghĩ cái này nó là công nghệ gì đâu, trong mấy công ty làm bán dẫn nó dùng ánh sáng để trung hòa sillicon, mà nó làm rất nhiều lớp chồng lên nhau để tạo hình dáng phức tạp ở mức độ kính hiển vi chứ cái củ chuối này thì sinh viên ta làm đầy
    ể, cụ nói vụ etching, giờ cụ lại chuyển qua vụ hiện bản, công nghệ hiện bản ko tương đương vụ etching mà ta?

Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 24-04-2016 lúc 12:04:25 PM.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    ể, cụ nói vụ etching, giờ cụ lại chuyển qua vụ hiện bản, công nghệ hiện bản ko tương đương vụ etching mà ta?

Cái em nói là photolithography cụ ạ, em thì không biết tiếng Việt gọi là gì nữa. Mấy công nghệ này giờ nó cũng giao thoa từa lưa rồi. Riêng cái etching này họ chia ra 2 loại chính là wet etching và dry etching, trong đó còn có mấy cái nhỏ nhỏ như sputtering etching, lithography etching, plasma etching, ion etching......
    Trên nguyên lý thì cái rửa mạch nó cũng có thể gọi là etching được nhưng để gọi là công nghệ thì chắc chưa đủ tầm.
    Lần sửa cuối bởi ducduy9104, ngày 24-04-2016 lúc 12:46:37 PM.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Cái em nói là photolithography cụ ạ, em thì không biết tiếng Việt gọi là gì nữa. Mấy công nghệ này giờ nó cũng giao thoa từa lưa rồi. Riêng cái etching này họ chia ra 2 loại chính là wet etching và dry etching, trong đó còn có mấy cái nhỏ nhỏ như sputtering etching, lithography etching, plasma etching, ion etching......
    Trên nguyên lý thì cái rửa mạch nó cũng có thể gọi là etching được nhưng để gọi là công nghệ thì chắc chưa đủ tầm.
    em vẫn ko rõ công nghệ etching liên quan tới topic ỡ chỗ nào i'?
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 24-04-2016 lúc 01:49:22 PM.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Mấy pa dùng từ cao cấp khó hiểu quá, ai giải thích giùm các pp & minh họa cách làm được hem? :x :x :x

(Etch pcb thì khỏi )

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    etching , cháo ếch ... ét éc éc gì em ứ biết chứ ecchi thì biết , ghiền truyện tranh này lắm nha... công nhận trên cái forum của của chúng mình có nhiều bộ óc vĩ đại quá , hàn lâm khó hiểu thật.

hiểu sao nói vậy , mấy món này dùng laser để cắt , kéo lụa sơn nổi lên như mấy cái chữ nổi thiệp cưới đó mà. Laser gì để cắt em e là laser này nhiều tiền lắm mới cắt được cái tấm này , chủ thớt cứ lên cty Nam sơn để được tư vấn , còn cái kéo lụa thì lên đường Phùng Hưng quận 5 mà giải quyết... em chợ búa biết nhiêu nói nhiêu nhưng những điều đã nói chưa chắc đúng , chủ thớt chịu khó chạy nhiều đi sẽ biết.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    em vẫn ko rõ công nghệ etching liên quan tới topic ỡ chỗ nào i'?
    Do bác chủ hỏi công nghệ etching là gì thì em mới giải thích chứ cái hình với cái câu hỏi nó đâu có lien quan
    HCM , 0945 ba nhăm 3577

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ tư vấn phương pháp gắn bút lông nhanh lên CNC
    Bởi Gamo trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 16-04-2016, 08:27:47 AM
  2. nhờ các bác tư vấn con dc 24v 40w
    Bởi Nachi trong diễn đàn Spindle
    Trả lời: 25
    Bài viết cuối: 02-01-2016, 11:34:43 PM
  3. Nhờ các bác tư vấn.
    Bởi Letungquang trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 23-11-2015, 06:45:56 AM
  4. Dùng phương pháp nào cán nhám kim loại?
    Bởi tcltcl15 trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 19-03-2014, 11:41:12 PM