1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 36 của 36

Chủ đề: Thảo luận cấp chính xác ray, visme và ứng dụng của nó.

Thợ bậc 5 zaizai1102's Avatar
    Cám ơn
    71
    Được cám ơn 46 lần
           ở 24 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    cái anh Thuhanoi nói đó chính là lợi thế của em , dạo này em chuyển giao cách lựa hàng bán hàng cho nhiều cha lắm , nhiều quá nên chẳng ai thèm mua hàng em nữa nên ế luôn hehehe.
    Buôn bán nó có thời có vận anh ơi . chắc tại năm nay anh không hợp tuổi đó . keke .
    Anh Dũng . 0964685888 .

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi zaizai1102 Xem bài viết
    dạ như ở chỗ em mỗi đợt có máy tháo thì có rất nhiều máy nhưng chỉ cùng 1 loại y hệt như nhau và chỉ cùng làm 1 công việc như vậy nên ray và vít me được tháo xuống cũng y như nhau . Nên en nghĩ nếu nó ngon thì cũng ko cần rút ra nghịch làm chi . chỉ có cái nào cảm thấy bất ổn về vấn đề chất lượng mới nên kiểm tra thôi ạ . Đúng là lúc tháo máy mình phải ở đó thì mới có được đồ ngon . chứ mấy chú bốc dỡ phá đồ thì chắc chắn sẽ ko hể nhẹ nhàng chút nào với món đồ mình cần . vì họ chỉ cần biết làm cho xong thôi nên chuyện sứt mẻ và rơi block rơi bi ra ngoài là điều khó tránh khỏi . e có cũng gặp qua nhiều loại của nhiều hãng khác nhau . Đa phần em thấy còn đẹp và mới e mới mua . E để ý thấy nếu hàng còn chất lượng tốt mặc dù có rút con trượt ra hoặc chẳng may làm rớt con trượt thì bi bên trong block cũng không rớt ra ngoài được.Tiện thể các bác cho em hỏi . Nhiều khi nếu để ý kỹ nhiều cặp ray nó vẫn có mờ mờ vài thông số . kiểu thế này ak .

đây là block của nó

Các bác cho em hỏi là nó có liên quan gì đến thông số độ chính xác của ray và block không ạ ? E có lò mò tra theo thông số của catalog của hãng . nhưng vì cũng chỉ là tay ngang nên mới chỉ biết được là loại block này là loại full ball gì gì đó . Chứ cũng không biết được độ chính xác của nó đến đâu hay dựa vào thông số nào để biết được điều đó .
    Mấy bộ có mã số riêng biệt và viết bằng tay với bút điện này chắc là loại chính xác cao nhưng nó phải đi riêng theo từng bộ một. Còn loại trơn tuột thì là loại bình thường độ chính xác thấp - đại trà như thường thấy kiểu TQ hay làm
    Lần sửa cuối bởi thuhanoi, ngày 02-05-2016 lúc 05:57:10 AM.

3. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hôm nay em mới gặp loại ray này lần đầu, đưa lên đây các bác xem chơi :

tên em nó là needle roller slides, theo cái bảng này thì hình như nó là loại có độ chính xác cao nhất, tốc độ di chuyển cũng nhanh và chịu lực lớn nhất ạ

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.jpg 
Views:	2 
Size:	119.0 KB 
ID:	19205
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 03-05-2016 lúc 12:43:58 AM.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

5. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5 zaizai1102's Avatar
    Cám ơn
    71
    Được cám ơn 46 lần
           ở 24 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Hôm nay em mới gặp loại ray này lần đầu, đưa lên đây các bác xem chơi :

tên em nó là needle roller slides, theo cái bảng này thì hình như nó là loại có độ chính xác cao nhất, tốc độ di chuyển cũng nhanh và chịu lực lớn nhất ạ

Name:	1.jpg 
Views:	2 
Size:	119.0 KB 
ID:	19205
    He He . e biết loại này ở trên cái máy nào rùi anh tuấn ơi . công nhận chất thật . Hàng công nghiệp châu âu nhìn là mê . đẹp hớp hồn người .
    Anh Dũng . 0964685888 .

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe dòng ray này đa số trên các máy bắn điện và cắt dây đời cao .
    Bật mí tí là con máy Kern mini của bác gì ấy cũng dùng ray này thì phải hehe

Hiện nay có bác đăng bài ray IKO nên khá nhiều bác quan tâm. Em tát nước theo mưa tí
    Download catalogue : http://www.ikont.co.jp/eg/download/catalogue/
    http://www.ikont.co.jp/eg/product/chocudo/
    Dòng ray MH: https://ikowb01.ikont.co.jp/technica...lang=en&FLG=MH

Sơ lược thì cấp chính xác không rõ, chỉ từ To -> T3 theo độ tải nặng tăng dần. C1 C2 không phải là cấp chính xác mà chỉ là model cup C.

Thanks all !
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Bác Nam CNC cho e hỏi vít me c7 mà phay nhôm khoảng bao lâu thì toi ạ, e định làm con cnc phay nhôm dùng c7 thôi mà nghe bác nói e hơi ngại

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    C7 mà bác dùng khi nào nó toi à , bác toi nó còn chưa toi đó , nhôm với đồng thì C7 vô tư đi , em chỉ sợ bác phang vào sắt thì hơi e ngại thôi.

---Ở mức độ DIY thì cấp gì cũng chơi hết , còn làm máy cho sản xuất , nếu có điều kiện thì chọn linh kiện như cái bảng của ông solero đó , mà lúc đó đòi hỏi gia công các chi tiết lắp ghép ra sao để xài thôi , mà đủ điều kiện thì em hi vọng bác đi mua cho nó lành... cấp chính xác với dân DIY của anh em mình chỉ dành cho chém gió thôi chứ mấy ai mà tận dụng được ưu điểm của chúng nó đâu.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

10. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cấp chính xác không phải ray vít nó bền hơn. Mà dung sai lý thuyết nó bé hơn.
    Cơ mà phần khung dung sai tới mức nào mà nghĩ phải dùng ray vít C7 hay C5? Theo ngu ý thì đồ DIY cứ C7. Mua cũ thì sao cũng được... mua mới thử C5 đi rồi biết mùi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

12. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4 Trần Hoàng Nam's Avatar
    Cám ơn
    99
    Được cám ơn 6 lần
           ở 5 bài viết
    Thấy Anh Em thảo luận mà học hỏi được nhiều từ Anh Em
    Cảm ơn nhé
    Trần Hoàng Nam - TBI Motion : 0969 666 603
    Web : www.vnsgroup.com.vn

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Vít me thì bác Nam đã chỉ rồi con ray thì sao ạ trưa này em có ghé Dương Bá Trạc hỏi ray thì có chỗ 300-350k đặt biệt có chỗ chém đẹp 600k/ký cho 1 cái ray cũ mèm . nhưng e chưa biết chọn ray thế nào ạ, e thấy có cặp ray đen THK SHS làm trục y được nhưng chưa dám mua lên đây hỏi xin các bác tí kinh nghiệm chọn ray với ạ

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mặc nhiên SHS là cấp chính xác cao rồi đó , mà cao mức nào chưa biết , tìm được cấp chính xác ray khó lắm vì nó đâu còn nhãn mác đâu mà tra nữa , có chăng chỉ bằng kinh nghiệm mà mua thôi.... nhưng với SHS khỏi sợ lầm , chỉ cần nhè nhẹ kéo ra 1 đoạn nhỏ xem có mất bi và bi còn bóng loáng không thôi là được.

Dương Bá Trạc chổ đó bán giá rất cao , thật sự cần dùng và đúng cái thứ mình cần thì mua , có thời gian thì đi tham khảo nhiều nơi rồi quyết định sau,,,, mà có cao chăng nữa cũng còn thấp hơn 1 xíu ray mới TQ , nhưng có kinh nghiệm mua hàng thì mới hiệu quả được , chứ không biết mua hàng mà rơ như răng ông già thì thà mua mới no nó lành.
    Nguyễn Hoàng Nam

16. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    mặc nhiên SHS là cấp chính xác cao rồi đó , mà cao mức nào chưa biết , tìm được cấp chính xác ray khó lắm vì nó đâu còn nhãn mác đâu mà tra nữa , có chăng chỉ bằng kinh nghiệm mà mua thôi.... nhưng với SHS khỏi sợ lầm , chỉ cần nhè nhẹ kéo ra 1 đoạn nhỏ xem có mất bi và bi còn bóng loáng không thôi là được.

Dương Bá Trạc chổ đó bán giá rất cao , thật sự cần dùng và đúng cái thứ mình cần thì mua , có thời gian thì đi tham khảo nhiều nơi rồi quyết định sau,,,, mà có cao chăng nữa cũng còn thấp hơn 1 xíu ray mới TQ , nhưng có kinh nghiệm mua hàng thì mới hiệu quả được , chứ không biết mua hàng mà rơ như răng ông già thì thà mua mới no nó lành.
    những hàng cỡ SHS hay roller nó mặc nhiên tiêu chuẩn là H rồi thì phải
    lh: Nam 0989 050 650

18. Thành viên đã cám ơn terminaterx300 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết

300k đã là cao rồi ạ? bác cập nhật tình hình giá giúp e với
    em cũng có thử kéo tới lui nhưng kéo nặng hay nhẹ có sao không ạ, với lại e cũng không biết thế nào là nặng (bác thông cảm cho e với đây là con cnc đầu tay của em nên e hỏi hơi nhiều)
    à bác cho e hỏi ngu là làm sao mình biết bi nó còn bóng hay không ạ, chẳng lẽ lại kéo ra xem mà nó rơi tùm lum thì vỡ mồm?

do thời gian thì e cũng không có nhiều bác ạ trưa 11h30 e mới đi được tý thôi lại phải quay về cty làm đến chiều thì bãi họ cũng nghỉ bán hết rồi

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    -----chuẩn chính xác H cũng là rất cao rồi , nó cũng cỡ C4 chứ ít chi đâu , dòng SHS có có 1 vòng đệm nhựa bao quanh bi để giảm ma sát giữa 2 viên bi liền kề để tránh gay tiếng ồn , đồng thời nó cũng có tác dụng cố định viên bi nằm trong rãnh , do đó SHS tháo block ra rất khó rớt bi , nhưng đẩy vào cũng chầm chậm thôi , nhanh quá sốc bi nó rớt ra ngoài đó.

----- Nếu là bên Q8 chổ ông Quẹo hay Bãi phía ngoài mà có SHS thì mấy cây đó còn rất mới , trên 90% chất lượng đó ( với em , em tự đánh giá dưới 50% thì mới xuất hiện độ rơ ) đa số trong bãi Q8 , rã từ máy làm việc tự động ra, những cây ray đó gần như nguyên vẹn , có 1 chút dấu vết là đã từng hoạt động thôi chứ hao mòn là chưa đâu.... hàng xịn japan mà xài đúng tải theo catalogue thì 24/24h , năm năm liên tục thì em nó mới vất ra ngoài , ngày trước đi triển lãm , hãng bán máy nó dám nói bảo đảm như vậy đó ... Với taiwan , người taiwan chỉ dám bảo kê 24/24 , 2 năm , còn thay linh kiện nhật hay germany thì 24/24 năm năm , người bán máy nói thế đó ( cái này em không nói hehehe )

---- trường hợp ghê gớm nữa là mấy cái may phay tapping center , toàn mười mấy - hai mươi năm , đem về anh em tranh nhau mua xài thêm bao nhiêu nằm nữa có sao đâu... japan bá đạo quá.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 10-05-2016 lúc 10:22:11 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

21. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    em cũng hay nghe các bác nhắc tới sếp Quẹo nhưng không biết chỗ nào ạ

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    -----chuẩn chính xác H cũng là rất cao rồi...
    Sau H (High precision: Chính xác cao) còn có P (Precision: Chính xác), SP (Super Precision: Siêu chính xác) và UP (Ultra Precision: Siêu siêu chính xác) nữa.

Name:	SHS.PNG 
Views:	1 
Size:	111.8 KB 
ID:	19692

24. Có 3 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận về nội quy mua bán - trao đổi - đấu giá - truyển dụng.
    Bởi CNC PRO trong diễn đàn Đóng góp phát triển
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 20-09-2023, 09:31:14 AM
  2. Thảo luận về artcam nâng cao
    Bởi ABCNC trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-03-2016, 10:32:16 PM
  3. Thảo Luận: Các loại Tools dùng cho gia công chính xác
    Bởi viettools trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 30
    Bài viết cuối: 03-02-2016, 10:55:22 AM
  4. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 28-07-2015, 01:12:01 PM
  5. Bán hoặc đổi cây vitme 2003 cấp chính xác C2.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 26-09-2014, 03:43:09 PM