1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 20 của 20

Chủ đề: Nhờ các bác giúp lỗi trục Z + motor nóng

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết

Nhờ các bác giúp lỗi trục Z + motor nóng

Chào các bác!

Em mới upgrade con máy cùi của e để nó làm việc hiệu quả hơn, nhưng up xong nó lại tệ hơn lúc đầu, e đang có 2 vấn đề nhờ các bác giúp giùm em

Vấn đề 1:
    - Em thay 3 bộ PK596BE + UDK5114N, đã thử chạy full và haf step nhưng chạy được khoảng 1h thì cái motor nó nóng muốn bỏng tay, cái driver cũng nóng nhưng đỡ hơn tí

Vấn đề 2:
    - E cho chạy thử bức tranh khổ 200mmx400mm sâu 7mm thì nó chạy được khoảng 50-60mm sau đó cái trục Z nó ăn sâu xuống khoảng 2-3mm, e vẫn để chạy tiếp được khoảng 50-60mm nữa thì cái Z nó lại ăn xuống thêm 2-3mm, có lúc nó xuống dần đều có lúc nó cắm thẳng xuống thêm 1 đoạn.
    Em đã coi lại code thì không có vấn đề gì, tọa độ Z trên mach3 vẫn đúng --> cái trục Z nó bị tụt xuống so với ban đầu.

Em có tìm thông tin thì khả năng trục Z bị trượt, e đã kiểm tra và xiết lại khớp nối nhưng vẫn bị, có khi nào cái motor nó quay cây vitme mà cái đai ốc vít me nó ko chịu dịch lên không?.

Nhờ các bác giúp giùm e, tks các bác nhiều

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Em đoán là bác đấu sai 5 dây động lực của motor rồi, bác xem lại luôn đã set dòng driver cho đúng với thông số motor chưa đã. Bác để dòng giữ ở chế độ nghỉ lớn quá thì nó cũng mau nóng.
    Lần sửa cuối bởi ducduy9104, ngày 09-05-2016 lúc 09:08:32 AM.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 288 lần
           ở 184 bài viết
    Có thể động cơ set dòng cao quá. Nóng cũng sinh ra mất bước. Hôm trước em làm cái máy ghép phe, đặt dòng cao nó chạy một lúc là cà tưng lên. Bác kiểm tra lại xem sao.
    KHÔNG NGỪNG ĐAM MÊ - KHÔNG NGỪNG SÁNG TẠO
    Bolg : phipdong.blogspot.com
    email : ngocanh.songlong@gmail.com
    ĐT : 090.447.5528

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    @ducduy9104: đấu sai thì e nghĩ là không vì e đánh dấu từng dây sau đó mới hàn nối.
    @ngoccanhld2802: e là dân tay ngang chả biết gì về điện bác nói e không hiểu, set dòng cho motor trên cái driver hả bác, nếu được bác cho e cái hình cho nó trực quan, tks bac

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    5 pha đấu dây sai thì không bao giờ chạy được , đã chạy được thì không bao giờ sai.

drive dòng max cho động cơ là 1.4A , động cơ đồng bộ theo cũng 1.4 A , đa số anh em hiểu rằng ghi 1.4 A thì phải set 1.4A , nhưng mức 1.4A là maximum nên chạy nó nóng bỏng tay là đúng rồi , test máy chỉnh A tăng dần , mức đầu tiên nên để 40% danh định , tầm 0.6A thôi , test nếu chạy yếu kéo không được thì tăng dòng set cho động cơ tăng dần , đến 1 mức nào đó máy hoạt động tốt mà không mất bước thì dừng , không nhất thiết phải là 1.4A .

hệ động cơ bước thường dù gì nó cũng hoạt động ở 1 mức giới hạn chấp nhận , ví dụ với em chỉ cho chạy ở mức 500-600rpm là max vì em thấy đó là ngưỡng tối ưu tra theo sơ đồ hãng , vì vượt qua mức đó động cơ có xu hướng giảm torque , chỉ trừ khi phần cơ khí thật là tuyệt vời thì mới dám chạy trên ngưỡng đó , còn tại sao hệ có hồi tiếp có thể chạy nhanh hơn vì ít nhất nó có công nghệ cao cấp hơn , có khả năng bù bước nếu có sai , nên lúc này mình có thể tăng tốc độ tới ngưỡng gần tới hạn của nó , với anpha step em set cho ngưỡng 1000rpm , với ren 5mm thì em vẫn cho chạy không tải trong gia công là 5000mm/min ( cái này em cẩn thận vì một số cơ cấu máy móc em nó nặng nên ngưỡng này an toàn ) còn 1 số anh em khác như chạy đồ gỗ thì 10000mm/min hay plasma chạy thanh răng chắc 15000mm/min cũng không khó khăn ( hỏi cha CKD cho chắc nhé ).
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

6. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    1. Motor nóng thì như bác Nam CNC đã nói. Do set dòng maximum nên nóng.
    2. Motor bị mất bước. Do thiếu thông tin nên cứ liệt kê ra nhiều yếu tố để xác định.
    - Nhiễu. XYZ, cái nào nhạy cảm nhất là nhiễu. Đường dây đi gần spindle nhất càng dễ nhiễu hơn.
    - Trạng thái active sai.
    - Máy tính không tương thích jitter lớn.

Thường thấy là Z dễ sai hơn vì trong điêu khắc Z làm việc với cường độ cao.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

8. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sieunhim Xem bài viết
    @ducduy9104: đấu sai thì e nghĩ là không vì e đánh dấu từng dây sau đó mới hàn nối.
    @ngoccanhld2802: e là dân tay ngang chả biết gì về điện bác nói e không hiểu, set dòng cho motor trên cái driver hả bác, nếu được bác cho e cái hình cho nó trực quan, tks bac
    Bác cẩn thận với mấy con Vexta đừng nghĩ là đúng màu thì chạy ok vì em từng bị rồi, tuy đúng màu đó nhưng do đời cũ sơ đồ các pha nó không đúng với đời mới, cắm vào thì vẫn chạy nhưng tới một góc nào đó thì nó sẽ mất torque vì không đúng pha
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Ở trên cái driver có 2 cái "ga lếch" RUN và STOP - Vặn ngược chiều kim đồng hồ xuống thấp nhất. Cái STOP là dùng để chỉnh dòng "giữ" khi đông cơ đang dừng. Chính nhờ dòng này mà khi ta đã cắm điện thì ta khó xoay động cơ (OK?). Càng thấp thì đọng cơ càng ít nóng, nhưng nhẹ để vặn cốt động cơ quay. Chỉnh cao thì ngược lại động cơ cứng hơn nhưng động cơ rất nóng, kéo theo driver nóng theo. Cái RUN chỉnh dòng kéo động cơ chạy, cao thì mạnh nhưng nóng hơn, theo bác Nam chỉnh vừa đủ là OK nhất. Hướng vặn giảm ---> ngược chiều kim đồng hồ ; tăng ---> cùng chiều kim đồng hồ.

11. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    tks các bác đã trả lời
    Tối tranh thủ chạy về xưởng e xem lại cái vụ set dòng cho motor xem sao (e cũng đang mù mờ cái này)

@bác CKD
    - Motor bị mất bước. Do thiếu thông tin nên cứ liệt kê ra nhiều yếu tố để xác định.
    - Nhiễu. XYZ, cái nào nhạy cảm nhất là nhiễu. Đường dây đi gần spindle nhất càng dễ nhiễu hơn: cái này hiện tại e mới chỉ gắn mấy cục filter cho mấy bộ driver thôi còn con biến tần thì chưa nên khả năng e phải thêm xem sao
    - Trạng thái active sai: Cái này e chưa hiểu ý bác, bác có thể nói rõ hơn giúp em không
    - Máy tính không tương thích jitter lớn: máy tính thì e đang tận dụng con máy cũ (Asus P5KPL-AM SE, cpu 5700, ram 2G)

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Vexta 5 pha đấu đúng màu là chính xác. Trường hợp không chính xác em nghĩ cụ đấu sai hoặc hiểu sai (màu rất rõ ràng, do họ có 2 hệ: đấu hình sao hệ cũ, và đấu ngũ giác cho hệ mới, 2 cái này không thể đấu lẫn nhau được. Trong 2 hệ này chỉ khác màu 2 dây nhiều cụ suy diễn ra đấu đại vào là sai nên chắc chắn chạy không đúng). Như bác chủ là 1 bộ nên đấu e nghĩ chắc là đúng rồi.

Đấu sai nó vẫn chạy đó nhưng ra số xung sai (lỗi phổ biến là lắp con motor hãng khác như Sanyo vào driver Vexta thì nó chạy full 300xung/vòng, chạy vẫn êm êm), vì 5 cuộn dây nối đầu ra khác nhau (Vexta là A, /B, C,/D, E còn như Sanyo là A,B,C,D,E).

PK596 moment khá nhỏ, cho Z nếu máy 1 đầu spindle 1.5kW em nghĩ OK, còn lớn hơn thì phải xem lại. Motor nóng quá nam châm nó cũng mau giảm, dẫn đến moment giảm, càng dễ mất bước hơn.

Thanks.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    em đấu motor + driver theo màu trên dây + màu ghi trên driver nên nghĩ không vấn đề, máy e khổ 600x900 chỉ có 1 đầu spindle 1,5kw thôi

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Active low hoặc hight thì phải xem sơ đồ đấu mới xác định được. Chứ khơi khơi không biết. Có nhiều con thì trạng thái này nó đúng sai gì cũng chạy ok, có loại sai là chạy không ổn định.

Vụ jitter thì không phải cứ máy bộ cũ là tốt. Hên xui thôi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    tối qua có ghé về xưởng chụp tấm hình đấu nối cái driver các bác xem giúp e

Trong mach3 e đang set tốc độ 2000, gia tốc 500. e hỏi thêm là e có vào mach3 phần port and pin config thử disable hay enable cái step allow active thì không cải thiện tình hình (cái dir allow active bắt buộc phải enable không thì nó chạy ngược tọa độ)

trên driver các chân CW+(1) & CCW+(3) --> nối chung và nối vào 5v trên BOB, chân CW-(2) nối vào Step trên BOB, chân CCW-(4) nối vào chân dir trên BOB.

Nếu bắt buộc phải đổi motor để đạt tốc độ yêu cầu khoảng 2000-3000mm/min (hoặc cao hơn nếu có thể) thì nên sử dụng loại nào nhờ các bác tư vấn giúp em (có mã giúp e càng tốt, ai có thì inbox giúp e luôn vì e ngu cái khoản chọn motor này lắm )

Cảm ơn các bác nhiều
    Lần sửa cuối bởi sieunhim, ngày 10-05-2016 lúc 10:08:00 AM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    drive đời cổ , phải chấp nhận cuộc chơi , hạ thấp nhất gia tốc có thể , em là chủ thớt thì chỉ để 100mm/s2 test trước , nếu cải thiện thì tăng dần lên . Em nhớ mang máng con này phay gỗ kiếm tiền , em đề xuất mua cái mới , thế hệ có hồi tiếp để kiếm tiền hiệu quả.

bây giờ ra bãi , em chỉ nhìn và để ý mấy em có hồi tiếp , còn mấy em full/half không nhìn , mấy em microstep nhìn 1 lát để hồi tưởng ngày trước.

hồi trước có giúp ông bạn chỉnh máy chạy ổn định mấy em này , em chỉ để tốc độ max có 1200mm/min, gia tốc có 100-150mm/s2 , vượt qua ngưỡng đó chạy mất bước tùm lum.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 10-05-2016 lúc 12:08:45 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

18. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    con máy này e bắt nó cày nhiều lắm, vả lại đợt này hàng đang gấp nên e cũng nghĩ đến phương án đổi sang dòng motor-driver khác mà chưa biết nên chọn loại nào, các bác tư vấn giúp e

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Ra chỗ đất ẩm đóng cây cọc tiếp địa cho sườn máy, vỏ drivẻr, vỏ biến tần, vỏ spindle .... Đa số vấn đề về Z là do nhiễu spindle gây ra

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Con này cũng thứ dữ chứ không phải vừa đâu anh.

Theo thông số nên trên thì cụ set gia tốc quá lớn, như con này chỉ set chừng dưới 200mm/s2 thôi. Đối với step thường chỉ chịu đến thế.

Thanks.

22. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    để chiều e chạy về thử lại, set về min hết rồi lên lại từ từ xem thế nào

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Chào các bác!

Em mới upgrade con máy cùi của e để nó làm việc hiệu quả hơn, nhưng up xong nó lại tệ hơn lúc đầu, e đang có 2 vấn đề nhờ các bác giúp giùm em

Vấn đề 1:
    - Em thay 3 bộ PK596BE + UDK5114N, đã thử chạy full và haf step nhưng chạy được khoảng 1h thì cái motor nó nóng muốn bỏng tay, cái driver cũng nóng nhưng đỡ hơn tí

Vấn đề 2:
    - E cho chạy thử bức tranh khổ 200mmx400mm sâu 7mm thì nó chạy được khoảng 50-60mm sau đó cái trục Z nó ăn sâu xuống khoảng 2-3mm, e vẫn để chạy tiếp được khoảng 50-60mm nữa thì cái Z nó lại ăn xuống thêm 2-3mm, có lúc nó xuống dần đều có lúc nó cắm thẳng xuống thêm 1 đoạn.
    Em đã coi lại code thì không có vấn đề gì, tọa độ Z trên mach3 vẫn đúng --> cái trục Z nó bị tụt xuống so với ban đầu.

Em có tìm thông tin thì khả năng trục Z bị trượt, e đã kiểm tra và xiết lại khớp nối nhưng vẫn bị, có khi nào cái motor nó quay cây vitme mà cái đai ốc vít me nó ko chịu dịch lên không?.

Nhờ các bác giúp giùm e, tks các bác nhiều
    Mình cũng bị như vậy, bạn có thể hướng dẫn mình không. Thank's

Học việc
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 2 lần
           ở 2 bài viết
    Rất nhiều thông tin bổ ích, cám ơn cả nhà.

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 21
    Bài viết cuối: 27-09-2015, 06:10:32 PM
  2. HCM nhờ các bác chỉ giúp chỗ học vẽ 4 trục cho máy gỗ.
    Bởi tvanhoa19 trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-08-2015, 01:24:31 PM
  3. Chào các bác, nhờ các bác giúp đỡ về BOB Mach3 5 trục
    Bởi hardfarmer trong diễn đàn Board điều khiển khác
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 28-11-2014, 04:26:03 PM
  4. Nhờ các bác giúp thông tin về motor này
    Bởi minhtriet trong diễn đàn Spindle
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 15-11-2014, 08:56:11 AM
  5. máy cnc 3 trục bị lỗi các anh giúp đỡ..
    Bởi RCBT trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 10-05-2014, 08:02:49 PM