1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 34

Chủ đề: Chọn vật liệu làm khung máy cnc router và hệ số nở nhiệt của vật liệu

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết

Chọn vật liệu làm khung máy cnc router và hệ số nở nhiệt của vật liệu

các bác cho em hỏi trong điều kiện diy thiếu thốn dụng cụ thì mình nên chọn vật liệu là nhôm profile hay thép hộp cho khung máy 800x600, e chỉ đầu tư được cái khoan tay thôi ạ

em cũng thắc mắc về một vấn đề mà chưa thấy bác nào bàn tới đó là hệ số nở nhiệt nếu ghép ray trượt bằng thép vào vật liệu khung là nhôm do hệ số nở nhiệt theo chiều dài của nhôm (23.1) và thép(10.8) nên e nghĩ khung sẽ bị cong về hướng ray trượt khi nhiệt độ tăng ạ, các bác tư vấn giúp e với

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Vậy bạn cứ tính đơn giản là trong điều kiện môi trường thay đổi khoảng ±10° thì 1m chiều dài sẽ thay đổi như thế nào?
    Nếu cho là nó sẽ liên kết cứng đủ để cong thì nó sẽ cong bao nhiêu? Độ võng gây sai số là bao nhiêu?

Theo mình trong điều kiện DIY thì mấy khái niệm giản nở nhiệt nó nhỏ đến mức không thèm quan tâm. Và rất nhỏ so với độ chính xác mà ta có thể làm ra được.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

3. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Ái chà chà. Vấn đề bạn đưa ra hơi căng thẳng à
    Thực tế hệ số co giãn do nhiệt hay hệ số độ cứng K (liên quan đến rung) hay bất kì hệ số kỹ thuật nào cũng có ảnh hưởng tương đối đến độ chính xác. Thế nên mấy nhà sản xuất lớn đều có tính toán hệ khung sao cho tối ưu nhất về độ cứng vững cũng như sai số (sai số hàng micro là chuyện đương nhiên)
    Tuy nhiên với độ sai số của dân DIY thì tính lên hàng cm luôn nên mấy cái cao siêu này chắc bỏ qua luôn cho nhẹ
    Nếu bạn có hứng thú thì cứ làm 1 bài toán tính mô phỏng xem sao, nếu đặt điều kiện đúng, phân tích lực đúng thì kết quả cho ra chuyển vị của khung cũng tương đối chính xác đấy ạ
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    em tìm được 1 trang tính cái này ạ
    http://www.calctown.com/calculators/...metallic-strip
    với các thông số là
    a1= 23.4
    a2=12
    delta T=10
    s=2cm
    kết quả tính ra là 0.18018018 mm (radius of curvature) thú thật e cũng ko hiểu tại sao nó lại như thế, e nghĩ nếu là radius thì nó phải thật lớn chứ ạ.
    nhưng nếu nó cong 0.18mm thì cũng đáng để lưu tâm rồi
    lưu ý: kết quả tính chỉ mang tính tham khảo do tham số đầu vào như trên không thể áp dụng cho điều kiện là khung máy CNC
    Lần sửa cuối bởi vusvus, ngày 13-05-2016 lúc 12:42:48 PM.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em nhớ loáng thoáng khi cái ông inox dài 10m, nhiệt độ tăng từ 40 lên 120 độ C thì nó dài ra 25ly thì phải ạ. Ống sắt chắc ít hơn.
    Nếu bác nào quan tâm đến cái này thì khi chế máy chừa đường cho vât liệu nó dãn nở là xong.

Cá nhân em thì chả quan tâm đến cái dãn nở nhiệt này vì nó quá ít. Cái đáng quan tâm hơn là làm máy cho nó chuẩn chuẩn tẹo, rồi thì sau đó nó sai dần đi là vừa. Ví dụ anh em mình ai cũng biết máy nhật nó chính xác. Em có ông bạn, có con máy nhật nguyên bản, khung một khối luôn, mô tơ, ốc nhái còn nguyên sơn đánh dấu bảo hành chi đó. Hành trình thì bé tẹo tèo teo, kiểm tra thì thấy xy vuông góc lệch 3mm, hai thanh ray ngắn ngủn đo song song lệch nhau 0,6mm. Máy vẫn chạy bình thường.

Em về thử lắp ray Hiwin mới tinh, cho 2 ray lệch nhau hai đầu 0,6mm xem sao, thấy đẩy tay vẫn được, chả làm sao cả.

Các máy cnc siêu chính xác của thụy sỹ, khi làm xong người ta cũng chỉ dám công bố sai số vài phần trăm. Anh em chế máy cần gì phải chính xác hơn thế giới đâu ạ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

7. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vusvus Xem bài viết
    em tìm được 1 trang tính cái này ạ
    http://www.calctown.com/calculators/...metallic-strip
    với các thông số là
    a1= 23.4
    a2=12
    delta T=10
    s=2cm
    kết quả tính ra là 0.18018018 mm (radius of curvature) thú thật e cũng ko hiểu tại sao nó lại như thế, e nghĩ nếu là radius thì nó phải thật lớn chứ ạ.
    nhưng nếu nó cong 0.18mm thì cũng đáng để lưu tâm rồi
    lưu ý: kết quả tính chỉ mang tính tham khảo do tham số đầu vào như trên không thể áp dụng cho điều kiện là khung máy CNC
    mua cây sắt về , xây cái phòng khiển nhiệt độ , cây thước đo được 1000mm, 0.02 rồi test

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    mua cây sắt về , xây cái phòng khiển nhiệt độ , cây thước đo được 1000mm, 0.02 rồi test
    bác troll e vừa thôi chứ ạ

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Em nhớ loáng thoáng khi cái ông inox dài 10m, nhiệt độ tăng từ 40 lên 120 độ C thì nó dài ra 25ly thì phải ạ. Ống sắt chắc ít hơn.
    Nếu bác nào quan tâm đến cái này thì khi chế máy chừa đường cho vât liệu nó dãn nở là xong.

Cá nhân em thì chả quan tâm đến cái dãn nở nhiệt này vì nó quá ít. Cái đáng quan tâm hơn là làm máy cho nó chuẩn chuẩn tẹo, rồi thì sau đó nó sai dần đi là vừa. Ví dụ anh em mình ai cũng biết máy nhật nó chính xác. Em có ông bạn, có con máy nhật nguyên bản, khung một khối luôn, mô tơ, ốc nhái còn nguyên sơn đánh dấu bảo hành chi đó. Hành trình thì bé tẹo tèo teo, kiểm tra thì thấy xy vuông góc lệch 3mm, hai thanh ray ngắn ngủn đo song song lệch nhau 0,6mm. Máy vẫn chạy bình thường.

Em về thử lắp ray Hiwin mới tinh, cho 2 ray lệch nhau hai đầu 0,6mm xem sao, thấy đẩy tay vẫn được, chả làm sao cả.

Các máy cnc siêu chính xác của thụy sỹ, khi làm xong người ta cũng chỉ dám công bố sai số vài phần trăm. Anh em chế máy cần gì phải chính xác hơn thế giới đâu ạ.
    cái động cơ của xe tank M1 ý bác, khi chạy hết công suất nó sẽ lên tới 650 độ C và nở ra thêm 25 mm

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    cái động cơ của xe tank M1 ý bác, khi chạy hết công suất nó sẽ lên tới 650 độ C và nở ra thêm 25 mm
    cái máy CNC xịn người ta để trong phòng ổn định nhiệt hình như là 23oC, có luôn hệ thống kiểm soát nhiệt cho ray và vít me > người ta ko tính theo cách chạy theo nhiệt độ, người ta theo pán kiểm soát nhiệt độ

12. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    484
    Được cám ơn 190 lần
           ở 122 bài viết
    ôi cụ vusvus yêu cầu DIY cao quá à, như cụ nhatson nói đúng mà, các máy cnc hoặc các máy móc khác họ thường để trong phòng điều hòa. với anh em diy thì hầu như bỏ qua phần nhiệt độ, vì thực tế diy không đạt tới mức chính xác mà cần quan tâm quá vấn đề đó. Cụ lấy làm ví dụ làm gì động cơ xe tăng, nó là động cơ sinh nhiệt lớn, với 650 độ thì nhiều kim loại đã chảy rồi. Máy cụ liệu có dám chạy nóng liên tục nguyên cái động cơ tới 100 độ không? Theo em vấn đề chỉ lầ DIY thì cũng không cần quan tâm tới nó đâu ah
    Đỉnh cao của DIY là mua đồ hãng

14. Thành viên đã cám ơn h-d cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 linhdt1121's Avatar
    Cám ơn
    242
    Được cám ơn 220 lần
           ở 179 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi h-d Xem bài viết
    ôi cụ vusvus yêu cầu DIY cao quá à, như cụ nhatson nói đúng mà, các máy cnc hoặc các máy móc khác họ thường để trong phòng điều hòa. với anh em diy thì hầu như bỏ qua phần nhiệt độ, vì thực tế diy không đạt tới mức chính xác mà cần quan tâm quá vấn đề đó. Cụ lấy làm ví dụ làm gì động cơ xe tăng, nó là động cơ sinh nhiệt lớn, với 650 độ thì nhiều kim loại đã chảy rồi. Máy cụ liệu có dám chạy nóng liên tục nguyên cái động cơ tới 100 độ không? Theo em vấn đề chỉ lầ DIY thì cũng không cần quan tâm tới nó đâu ah
    Em thì thấy cụ chủ mâu thuẫn bỏ xừ.
    Tool có mỗi cái khoan tay mà cụ ý muốn chế máy kiểm soát đc sự giãn nở vì nhiệt.
    Nghe giống mấy ông gần nhà em tối ngồi đánh cờ bàn về F35.

16. Thành viên đã cám ơn linhdt1121 cho bài viết hữu ích này:

h-d

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mà mấy bác có lộn đơn vị không thế?
    Hệ số giản nở nhiệt là 10^(-7).K
    Vậy nên nếu thông số mà bác chủ đưa ra ở trên, áp vào cái trang web ấy thấy bán kính cong khoảng 175m. Áp ngược lại cái chiều dài 1m thì độ võng chỉ có 0.0007m = 0.7mm
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

18. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Em đang làm đề tài phải hem? Vụ dãn nở do nhiệt cũng nhiều á nhưng thường các máy có độ chính xác cao thì phải hoạt động trong phòng có điều hòa => thầy có hỏi thì trả lời

Còn như em chỉ có khoan tay thì độ sai số do khoan tay đáng quan tâm hơn vụ sai số do nhiệt độ. Do đó đừng mất thời gian vào những nội dung ko cần thiết.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 53 lần
           ở 38 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Em đang làm đề tài phải hem? Vụ dãn nở do nhiệt cũng nhiều á nhưng thường các máy có độ chính xác cao thì phải hoạt động trong phòng có điều hòa => thầy có hỏi thì trả lời

Còn như em chỉ có khoan tay thì độ sai số do khoan tay đáng quan tâm hơn vụ sai số do nhiệt độ. Do đó đừng mất thời gian vào những nội dung ko cần thiết.
    Bác Gamo nói quá đúng. Lấy dấu để khoan đã sai số hơn vụ dãn nở rùi.
    Lần sửa cuối bởi cty686, ngày 13-05-2016 lúc 05:28:40 PM.
    Chuyên Comple-Veston ĐT 01629962046

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Nếu thật sự bạn làm đề tài thì nên tìm các tài liệu từ google scholar để hiểu rõ quy trình đánh giá
    Link tham khảo : https://scholar.google.com/scholar?a...=vi&as_sdt=1,5
    https://www.tu-ilmenau.de/fileadmin/...012_120706.pdf
    http://www.erem.ktu.lt/index.php/tes...load/5101/2773
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

22. Có 2 thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Bác thử ghép một mẫu ở nhiệt độ 12h trưa giữa trời, tiếp theo là đem nó bỏ vô tủ lạnh. Ngồi hóng và chờ sự vi diệu
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi linhdt1121 Xem bài viết
    Em thì thấy cụ chủ mâu thuẫn bỏ xừ.
    Tool có mỗi cái khoan tay mà cụ ý muốn chế máy kiểm soát đc sự giãn nở vì nhiệt.
    Nghe giống mấy ông gần nhà em tối ngồi đánh cờ bàn về F35.
    dạ thực ra thì những thứ cần chính xác em sẽ mang đi cnc hết ạ, khoan chỉ để khoan lỗ bắt những thứ linh tinh như limit sw thôi bác

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết

dạ thực ra ra thì e đã cầm tấm bằng ra khỏi trường cũng được hơn gần 1 năm rồi ạ, hôm nọ định nhờ bác chỉ vài chỗ quen mà đang trong giờ làm nên phải về lại cty ạ, vụ khoan tay thì e cũng biết thế nên định cnc những chổ cần chính xác bác ạ

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 74 lần
           ở 61 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Mà mấy bác có lộn đơn vị không thế?
    Hệ số giản nở nhiệt là 10^(-7).K
    Vậy nên nếu thông số mà bác chủ đưa ra ở trên, áp vào cái trang web ấy thấy bán kính cong khoảng 175m. Áp ngược lại cái chiều dài 1m thì độ võng chỉ có 0.0007m = 0.7mm
    em lấy số liệu bên wikipedia là 10^-6 k-1 nên đem qua áp vào luôn, chứ e có thấy trang web nó dùng đơn vị gì đâu bác. mà nếu 0.7 thì đáng để ngẫm chứ ạ, mấy bác làm gỗ thì được chứ làm cơ khí thì căng

Thợ bậc 7 linhdt1121's Avatar
    Cám ơn
    242
    Được cám ơn 220 lần
           ở 179 bài viết
    dạ thực ra thì những thứ cần chính xác em sẽ mang đi cnc hết ạ, khoan chỉ để khoan lỗ bắt những thứ linh tinh như limit sw thôi bác
    Bác tính gia công trên máy ntn.
    Em nghĩ cái chỗ có máy gia công đạt tới độ chính xác như bác muốn thì nó chẳng thèm làm đơn lẻ cho bác đâu, mà có làm thì giá chắc....
    Còn bác gia công ở các xưởng cơ khí bt thì bác biết máy của họ sao rồi....
    Còn nữa, làm xong bác lấy gì kiểm chứng nó chính xác, thiết bị đo bác có đủ yêu cầu ko.
    Em cá là bác ko có bàn map đủ để căn máy như bác nói, vậy sai số lắp ghép bác làm thế nào.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Máy Tiện của MPVMANH.
    Bởi mpvmanh trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 99
    Bài viết cuối: 12-08-2018, 07:36:14 PM
  2. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 06-05-2018, 11:47:01 AM
  3. Bán khung bàn nhôm định hình và ray visme
    Bởi puskinu trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 19-10-2015, 07:27:14 PM