1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 18 của 18

Chủ đề: Dính độc chưởng, nhờ cao thủ cho thuốc giải.

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết

Dính độc chưởng, nhờ cao thủ cho thuốc giải.

Tình hình là gần đây mình hay bị lỗi như hình.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Loi tren banh rang 3M30T.jpg 
Views:	1 
Size:	174.9 KB 
ID:	37319

Lỗi này xuất hiện khi JOG ra vị trí khác thay dao sau khi phá thô xong, đóng code cũ và mở code mới lên chạy tinh tiếp tục.
    Hiện tượng là nghe kịch kịch ở các trục nào đó. Và kết quả là nó chạy bị lệch như thế này, khi nhiều khi ít. Hiện tượng này xuất hiện nhiều trên trục X và Y, rất hiếm khi gặp ở Z. trước quấn nguồn 5V chung lõi với biến áp chính cũng bị, chuyển sang dùng 5V cổng USB máy tính vẫn bị tương tự. Trở về Zero xong chạy cũng bị, thay dao xong nâng Z cho chạy tiếp vẫn bị giống nhau.

Máy mình dùng Driver IM483, step 57. Nguồn biến áp (chỉnh lưu xong ra 48VDC), BOB tàu, biến tầng Yaskawa J7. Chạy Mach3 bản 3.42 trên máy tính cài Windown XP SP3.

Có bác nào đã từng bị hoặc cao thủ nào đi ngang ngó vô giúp mình tí xíu nha.

Thanks all!
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Mấy trường hợp này chủ yếu là cơ khí, Vít me bước mấy, lệch bao nhiều li mỗi trục, máy chạy bàn hay chạy đầu?

3. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 minhdt_cdt10's Avatar
    Đang ở
    ngã tư gò dưa, quận thủ đức, tphcm.
    Cám ơn
    133
    Được cám ơn 175 lần
           ở 121 bài viết
    em cũng từng bị giống này anh ạ. lí do sau khi kiểm tra toàn bộ thì cái khớp nối trục X của em nó bị lỏng. sau khi siết chặt lại chạy đẹp lại bình thường anh.:-)
    Minh Sì Gòn: 034.424.6304.
    Web: shoplinhkiencnc.com

5. Thành viên đã cám ơn minhdt_cdt10 cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Hì, bj nhiễu rồi - Khi đưa spindle ra vị trí khác thay dao - lấy giấy ghi tọa độ vị trí này, sau khi thay xong, kiểm tra lại.

7. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Mấy trường hợp này chủ yếu là cơ khí, Vít me bước mấy, lệch bao nhiều li mỗi trục, máy chạy bàn hay chạy đầu?
    Máy mình chạy đầu (Router mà). Vitme 1610 cho XY. Như hình là lệch Y 3mm, cái này không cố định, khi nhiều khi ít, như hình là nhiều nhất trước giờ đó bác. Mình set f2500, a500 cho XY và f1500, a500 cho Z. Dùng Step 57x76 cho X và 57x100 cho Y.
    Theo quan sát mấy ngày nay thì âm thanh là cho phát ra từ vị trí con motor chứ ko phải từ cái đai ốc vitme.

@Minh_cdt10: đã kiểm tra các khớp nối đảm bảo đã lắp cứng.

Có khi nào do chạy áp 48V (là max cho phép của con im483) nên khi điện nó bị vọt chút đỉnh làm driver bị khùng không nhỉ

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Nhiễu BOB đó bác, xuất hiện khi đóng cắt spindle. Thay bob và chống nhiễu là hết.

10. Thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Bác làm lại đúng quy trình mà không thay dao thử xem có bị không? Làm đi làm lại vài lần vẫn đóng mở spin nhé và không đụng đậy gì tới dao & spin.

12. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Bác làm lại đúng quy trình mà không thay dao thử xem có bị không? Làm đi làm lại vài lần vẫn đóng mở spin nhé và không đụng đậy gì tới dao & spin.
    Đã test như cụ nói, chạy đến lần thứ 5 thì bị 2 lần. Kết quả là vẫn bị dù không cho chạy spin.

Cụ thể là nó từ vị trí nào đó khi dừng dao, di chuyển về Safe Z tại vị trí xuống dao đầu tiên và trước khi dừng ở Safe Z thì máy bị rần mạnh (Giống như JOG bị quá tay bị kẹt khi hết htrinh vậy, đã kiểm tra ko bị vướng gì trong suốt htrình nha). Và hết quả là lúc nào cũng bị "lệch thiếu".

Hậu quả là:
    1. Bị lệch thiếu (ko khi nào thừa)
    2. Chỉ bị ở đoạn dừng lại khi di chuyển G0 về vị trí xuống dao chứ không bị ở đoạn bắt đầu.
    3. Không phải lúc nào cũng bị. Trong suốt quá trình chạy (máy đang hoạt động) có đôi khi cũng xảy ra hiện tượng trên, nhưng lúc này thì bị lệch không nhiều (khoảng 0.05-0.08), vẫn nghe tiếng tương tự nhưng nhỏ hơn.

@Tuanlm: để mình kiếm miếng nhôm bọc cái BOB lại thử xem (cái áo nhôm cũng câu dây điện xuống nhà ông Địa luôn phải ko bác?)
    Lần sửa cuối bởi saudau, ngày 06-05-2017 lúc 01:28:01 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi saudau Xem bài viết
    Đã test như cụ nói, chạy đến lần thứ 5 thì bị 2 lần. Kết quả là vẫn bị dù không cho chạy spin.

Cụ thể là nó từ vị trí nào đó khi dừng dao, di chuyển về Safe Z tại vị trí xuống dao đầu tiên và trước khi dừng ở Safe Z thì máy bị rần mạnh (Giống như JOG bị quá tay bị kẹt khi hết htrinh vậy, đã kiểm tra ko bị vướng gì trong suốt htrình nha). Và hết quả là lúc nào cũng bị "lệch thiếu".

Hậu quả là:
    1. Bị lệch thiếu (ko khi nào thừa)
    2. Chỉ bị ở đoạn dừng lại khi di chuyển G0 về vị trí xuống dao chứ không bị ở đoạn bắt đầu.
    3. Không phải lúc nào cũng bị. Trong suốt quá trình chạy (máy đang hoạt động) có đôi khi cũng xảy ra hiện tượng trên, nhưng lúc này thì bị lệch không nhiều (khoảng 0.05-0.08), vẫn nghe tiếng tương tự nhưng nhỏ hơn.

@Tuanlm: để mình kiếm miếng nhôm bọc cái BOB lại thử xem (cái áo nhôm cũng câu dây điện xuống nhà ông Địa luôn phải ko bác?)
    giảm gia tốc còn 200~250 rồi test lại bài test trên

15. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    giảm gia tốc còn 200~250 rồi test lại bài test trên
    Kết quả là vẫn bị như cũ bác ơi. Để chút chiều rãnh tay thay cái biến áp khác hạ áp xuống khoảng 41VDC thử xem còn bị nữa ko.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Có mấy phép thử có thể làm
    - Không dùng chế độ move to Safe Z của mach3
    - Dùng riêng cái nguồn cho BOB.
    - Giảm Feed G0 xuống 30% rồi thử lại
    - Thay đổi dòng (cả tăng hoặc giảm) cho motor cũng là một cách.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

18. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Vậy thì giảm áp và giảm tốc lẫn gia tốc xuống, tóm lại là tham quá, chắc đua đòi với Fanuc
    Tks

20. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Bác tháo motor ra rồi xoay thử xem nó có xượng không cũng có khả năng bạc đạn nó bể bi nên kẹt hoặc trong step nhiều bụi.
    Sau đó bác để cho chạy không tải con motor xem có nghe cái tiếng mà bác nói không. Tiện tay xoay cái vít me luôn xem có kẹt không. Cuối cùng thì kiếm con driver khác thử coi đã ok chưa. Cuối cuối cùng là mua cây búa to to nha
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

22. Thành viên đã cám ơn ducduy9104 cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Hix hix, Đã giảm áp xuống tí xíu còn 41VDC (thay vì bằng áp max của driver là 48V). Test lại vài lần không thấy bị nữa, nhưng về lâu dài chưa biết sao, chắc phải chạy chút gì đó vài ngày theo dõi bệnh tình quá.

@Nhatson: Giảm gia tốc xíu rồi bác, còn 400 thôi vì 250 thấy nó ì ạch quá. hihihi. Nhân tiện bác Nhatson cho hỏi việc chạy áp quá cao, bằng áp max cho phép theo khuyến cáo như vậy trong điều kiện chỉ có cái biến áp chỉnh lưu bình thường như vậy có phải là một mạo hiểm ko vậy bác? Mình dốt điện quá, bác thông não tí lần sau rút kinh nghiệm.

@Diyodira: Đã giảm áp tí xíu rồi bác, thấy hơi thở có vẻ như không còn khò khè như trước nữa. Chắc ăn hên hay sao á, cái máy cùi bắp ráp toàn nhôm vụn với vặn bù lon ko mà chạy nhôm cho ăn có khi lên được f1500 cũng không đến nỗi nào. Còn bì với fanuc hả, nằm mơ hoài mà có thấy đâu, khửa khửa khửa. Trình độ phổ cập mẫu giáo như mình mà được vậy cũng vui vui lắm rùi bác akkkkk. Để mai rãnh kiếm miếng nhôm chạy cái cờ nhíp ăn mừng qua bạo bệnh.

@CKD: Đã dùng nguồn riêng cho BOB, còn vụ thay đổi dòng set của driver thì chưa làm thử, vì phải thay mấy con trở, hơi bị làm biếng.

@ducuy9104: Motor, vitme thì ko bị sượng đâu bác, cùng có thường xuyên để ý vụ này. chuyến này hy vọng không tốn tiền mua cây búa to rầu. hihihi.

Thanks các bác tận tình cứu chữa
    Lần sửa cuối bởi saudau, ngày 06-05-2017 lúc 06:59:35 PM.

24. Thành viên đã cám ơn saudau cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 CBNN's Avatar
    Cám ơn
    434
    Được cám ơn 358 lần
           ở 189 bài viết
    thử thay driver xem sao bác !
    ------------
    Thịnh CBNN 0937 237 bốn ba tám .

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    1. Dùng biến áp thì ngoài cầu diod phải có thêm tụ nữa chứ.
    2. Máy đã lỗi mà còn tiết kiệm khi test thì sao mà biết được nguyên nhân để mà fix? Bèo là giảm 30% thông số. Tốt nhất giảm hẵn 50% để xem kết quả thế nào, ok thì tăng 30%, chưa thì lại giảm tiếp 50%.
    3. Khi chạy sẽ có 2 giai đoạn rỏ rệt để biết nên thay đổi speed hay acc. Nếu lỗi ngay giai đoạn tăng tốc hoặc vừa tăng tốc thì giảm acc trước. Nếu trong giai đoạn chạy speed thì giảm speed. Nhưng lời khuyên vẫn là giảm cả acc & speed để test. Nếu ok thì tăng dần speed trước khi tăng acc.

Ngoài ra, một số bác khi dùng mấy con alpha hay hbs thích đẩy acc cao vì không sợ mất bước. Cái này để khắc hình chơi chơi chứ chạy chính xác thì không ra đâu. Vì khi step bước không kịp thì nó cứ từ từ mà bước, khi máy ngừng thì nó bước bù cho đúng là xong. Tuỳ theo giá trị cài dặt mà mấy con này cho phép sai số nhiều hay ít. Mặc định có thể lên tới 2000 xung, thậm chí là 1 vòng vẫn chưa báo lỗi. Thời gian có thể cho phép kéo dài trong 1 đến vài giây.

HBS có soft tuning, để ý khi tuning cho motor chạy êm ái thì overshoot nó vẫn <±15 step, thậm chí cao hơn nhiều nếu đẩy gia tốc và vận tốc tăng lên. Phải tuning & test rất kỹ mới kéo overS <±5.
    Mà với mấy con chạy thanh răng thì thường step per trong khoảng 50-100, thì biết 10 xung là nó sai bi nhiêu rồi á.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    1. Dùng biến áp thì ngoài cầu diod phải có thêm tụ nữa chứ.
    2. Máy đã lỗi mà còn tiết kiệm khi test thì sao mà biết được nguyên nhân để mà fix? Bèo là giảm 30% thông số. Tốt nhất giảm hẵn 50% để xem kết quả thế nào, ok thì tăng 30%, chưa thì lại giảm tiếp 50%.
    3. Khi chạy sẽ có 2 giai đoạn rỏ rệt để biết nên thay đổi speed hay acc. Nếu lỗi ngay giai đoạn tăng tốc hoặc vừa tăng tốc thì giảm acc trước. Nếu trong giai đoạn chạy speed thì giảm speed. Nhưng lời khuyên vẫn là giảm cả acc & speed để test. Nếu ok thì tăng dần speed trước khi tăng acc.

Ngoài ra, một số bác khi dùng mấy con alpha hay hbs thích đẩy acc cao vì không sợ mất bước. Cái này để khắc hình chơi chơi chứ chạy chính xác thì không ra đâu. Vì khi step bước không kịp thì nó cứ từ từ mà bước, khi máy ngừng thì nó bước bù cho đúng là xong. Tuỳ theo giá trị cài dặt mà mấy con này cho phép sai số nhiều hay ít. Mặc định có thể lên tới 2000 xung, thậm chí là 1 vòng vẫn chưa báo lỗi. Thời gian có thể cho phép kéo dài trong 1 đến vài giây.

HBS có soft tuning, để ý khi tuning cho motor chạy êm ái thì overshoot nó vẫn <±15 step, thậm chí cao hơn nhiều nếu đẩy gia tốc và vận tốc tăng lên. Phải tuning & test rất kỹ mới kéo overS <±5.
    Mà với mấy con chạy thanh răng thì thường step per trong khoảng 50-100, thì biết 10 xung là nó sai bi nhiêu rồi á.
    HBS overshot +-15 , nhưng em nghĩ là xung của encoder 15/4000 ~ 0.004o
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 07-05-2017 lúc 01:33:16 PM.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Ông này xài Artcam chung với mach3 đây, không tin thử cài lại bỏ artcam đi. Đã từng bị y chang như ông, lỗi của tui như sau: đang chạy bấm stop rồi về home xong thay chạy tiếp nó tửng tửng rung bần bật như mắc kinh phong, chạy lát nó rớt bước do bị rung quá. THeo ngu kiến của tui thì thứ nhất bỏ artcam, thứ 2 xem lại cài đặt xung chổ Kernel speed có quá lớn không, giảm lại, vitme bước nhỏ ham chi vi bước lớn + đẩy đua đòi tốc độ. Thứ 3 cấp nguồn độc lập cho bob, thứ 4 kiểm tra cọng dây LPT dùng vom đo từng port đang xài xem sao, có một cọng điện trở khác là ăn hành, đừng quên cọng dây LPT nó dở như hạch, nhỏ như cọng chỉ, xài ít thì mua 2 cái đầu đực cái tìm dây 9 ruột mà hàn là đủ xài cho dân DIY rồi. Chúc thành công
    Lần sửa cuối bởi khangscc, ngày 08-05-2017 lúc 12:10:47 AM.
    Ngu như kiến - đi nghiên cứu
    Mail: khangscc@gmail.com - Zalo 0907579870

29. Có 2 thành viên đã cám ơn khangscc cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 21-04-2017, 06:06:59 PM
  2. Nhờ các cao thủ ckd, nhatson,anhcos và các bác cao thủ khác ạ
    Bởi th11 trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 02-03-2017, 08:51:29 PM
  3. Giải trí phát, không dính gì tới CNC
    Bởi CKD trong diễn đàn Video clip hay