1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Hỏi về cách lắp ray trượt dài

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Hỏi về cách lắp ray trượt dài

Kính các bác, lúc trước em có căn cặp ray dài nhất là 1,6m. Em làm 3 cái thước thẳng dài 1,6m là căn được.

Hôm trước căn cặp dài 2,2m. Em đặt cái thước 1,6m vào giữa, căn xong ở giữa căn nốt mấy chục phân 2 đầu cũng là xong.

Hôm qua ngồi nghịch căn cặp 3,4m, dùng thước 1,6m căn không ổn. Đặt thước vào giữa, căn xong dịch 80cm về một phía, căn thước song song với đoạn ray vừa căn, rồi chỉnh tiếp đoạn ray chưa chỉnh thì đến cuối bị chạy ray tịnh tiến theo một hướng nào đó, ốc bắt không được nữa.

Tháo ra chỉnh lại thì mãi rồi cũng xong, nhưng oải quá em dùng đoạn dây dù 0,1mm căng theo mép ngoài của 2 con trượt cố định 2 đầu ray ( một mặt con trượt được nhà sx mài chuẩn roài ợ ) Dùng thước kẹp đo vào sợi dây, chỉnh tương đối cho ray thẳng, sau dùng thước thẳng căn lại thì mãi rồi cũng ổn ạ.

Nghĩ lung tung không biết thiên hạ căn ray dài 6m thì thế nào nhỉ ? có bác nào có kinh nghiệm trong vụ này bày cho em với ạ.

Thước thẳng em chế con 1,6m thì vừa tay, con 2,2m đã nặng lắm rồi ( em chế cái thước 2,2m nó nặng 125kg, 4 thằng bê thấy oải ) Vậy thước 6m thì chắc là bất khả thi roài ợ.

Có cách nào căn được ray 6m bi chừ nhỉ các cụ ?
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    họ có thước đo chuyên dụng bằng laser anh ơi... nghe nói vậy thôi chứ chưa tìm hiểu , hỏi cha Nam mập xem sao nè , Nam mập, Gà con xuất hiện đi.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

3. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Em có xem trên youtube họ dùng bộ dụng cụ do bằng quang học đại loại như trong cái clip kiểm tra cái mặt phẳng của cái bàn map bằng đá granite như thế này đây anh.
    Em đã từng xem 1 video trên youtube họ canh ray rất dài, dùng 1 bộ 3 phần gồm: phát, thu, thấu kính chạy dọc trục, tất cả đều gắn vào block trượt và kiểm tra.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

5. Thành viên đã cám ơn iamnot.romeo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Mấy cái bự bự này em cũng toàn xem Du túp thôi, chứ thực tế bảo đã làm thì là nổ.

Với kiểu canh thẳng hay phẳng lớn thì dùng thiết bị quang học là chính (đại loại đặt 2 đầu 2 thiết bị thu phát, 1 vài thiết bị trung gian hoặc thiết bị phát lắp trên con trượt để dò).

Thiết bị quang học có cái hay là không/khó có thể đo tuyệt đối (đo ra bao nhiêu um chẳng hạn), nhưng lại phát hiện tương đối rất tốt (có thể phát hiện thay đổi tính bằng chục hay trăm nm). Cái này cũng giống đồng hồ so hay thước kẹp/panme thôi, đo chính xác bao nhiêu um rất khó (vệ sinh, điều kiện nhiệt độ, khoảng cách đo...), nhưng dò xem nó lệch bao nhiêu um thì lại đơn giản, 1 cái đồng hồ so um là xong.

Thanks.

7. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Máy 3m, 6m, 9m em làm toàn so bằng niềm tin. So với chỉ căng.

Còn thiết bị đo quang học thì có biết, có xem thực địa khi còn là SV. Dùng trong đo đạt, chuẩn tâm trục & bệ máy. Nói chung là các thiết bị cho độ chính xác rất cao, dể dùng. Nếu so với thước và đồng hồ thì còn khó và mệt hơn nhiều.
    Tội lớn nhất của những thiết bị này là.. giá. Trong điều kiện chuyên nghiệp chưa chắc đã đầu tư được. Còn những đơn vị nhỏ nhỏ thì thấy canh bằng thước quang trắc xây dựng. Cái này thì chịu vì chưa dùng thử bao giờ.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

9. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về cách dùng mach3 cho máy đột
    Bởi mrCNC trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 23
    Bài viết cuối: 10-10-2016, 02:35:51 PM
  2. Hỏi về cách test step và driver của máy cnc khi đi mua
    Bởi inbox.tranthanhhai trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 18-06-2016, 01:18:26 PM
  3. [Hỏi] Cách lắp BF-BK cho vit-me này như thế nào ạ?
    Bởi hung1706 trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 05-12-2015, 08:34:32 AM
  4. hỏi về cơ cấu trượt.
    Bởi Luyến trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 25-03-2015, 09:43:21 PM
  5. Hỏi về cách nối driver alpha step- ASD16AC và BOB ECUT
    Bởi hardfarmer trong diễn đàn Break Out Board, Controller
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 17-07-2014, 04:05:48 PM