1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 20 của 20

Chủ đề: Nan giải BOB codientuviet.com

Thợ bậc 7
    Đang ở
    https://t.me/pump_upp
    Cám ơn
    294
    Được cám ơn 96 lần
           ở 82 bài viết

Nan giải BOB codientuviet.com

Mình có mua 2 BOB 4 kênh của codientuviet.com cách nay khá lâu. lúc mua tét tại nhà Người bán bằng PC thì chân 17 điều khiển PWM cho spindle chay tốt. Nhưng khi đem về nhà gắn vào laptop thì tit kênh PWM không có áp ra và led báo cũng không sáng, chuyển jump qua chế độ relay thì relay nhảy tốt. Về nguyên tắc thì Mình phải hoi codientuviet. Hỏi rồi nhưng chán lắm nên không muốn hỏi thêm. Bác ấy phán laptop hư kếnh 17 (sao relay spindle nhảy). Mình thay 4 cái laptop vẫn tình trạng đó. Đau đầu thật. 2 cái BOB 4 kênh hết 1t6 hông lẽ vứt Ta.
    Thật không thể hiểu nổi tại sao PC thì chạy tốt laptop thì không chạy PWM chỉ chạy chế độ relay.
    Cám ơn Các Bác nhiều.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cho thêm thông tin về cái BOB đê.
    Mà 2x thôi mà hết chai sáu thì chát quá thế. Với tầm đó mình mua được 2 cái bob dual port, có nguồn riêng luôn.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Cụ check điện áp tín hiệu của cổng lpt xem bao nhiêu V.
    Ngày xưa e thiết kế cũng bị lỗi, tín hiệu đệm qua trans PNP thiết kế cho 5V, gắn vào 3.3V nó luôn activated.

Thanks.

4. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cái khó ở chổ, bác ấy nói ralay spindle vẫn nhãy. Nên cần thêm thông tin về cái BOB. Vì thường....
    - Relay active cho spindle thường dùng 1 pinout.
    - PWM thường dùng 1 pinout.
    2 chức năng này được tách rời với chức năng ralay dùng để cho input RUN (FW) cho VFD và 0-10V cho AI.

Bác chủ bảo có thể chuyển (jump) pin 17 từ PWM qua relay và có tác dụng. Chính vì vậy mới khó lý giải.
    Ngoài ra các setting, config trong Mach3 cũng có liên quan. Nếu PWM mà sai trạng thái active nó cũng có ảnh hưởng. Chưa nói set PWM để test mà parram S vẫn là 0 thì nó đâu có out ra.

Bác chủ có quay lại chủ đề thì cập nhật thêm cho tí thông tin nhé. Kinh nghiệm khi config với Mach3 mặc định (cài xong, chưa congfig gì hết) thường qua mấy bước.
    - Cài đặt Unit theo hệ met (mặc định là inch).
    - Kiểm tra cài đặt Port. Nếu active Ok, thì thương thường ở TAB Diangotics chổ mấy cái đèn nhỏ nhỏ phải có vài cái xanh xanh. Nếu không nhận Port thì thường nó đen thui hết. Nếu không nhận thì check lại các driver.
    - Config cho Spindle thì có mấy mục cần lưu ý
    - Motor output, mục Spindle phía dưới cùng.
    - Spindle Setup, check Use Spindle Motor Output & PWM control.
    - Spindle pulley set pulley mặc định thành 24000
    Xong thì tới khâu kiểm tra.
    - Qua TAB MDI, gỏ S10000 enter.
    - Bấm F5 để bật tắt Spindle.

6. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5 Mạch Việt's Avatar
    Cám ơn
    87
    Được cám ơn 66 lần
           ở 39 bài viết
    @vufree, bạn cho cái ảnh lên xem.
    nhưng theo mình có lẽ config Mach3 đang bị nhầm ở đâu đó.
    Mạch Việt - Cung cấp máy CNC, Linh kiện CNC.... https://www.machviet.com

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cám ơn
    294
    Được cám ơn 96 lần
           ở 82 bài viết
    Cám ơn Các Bác rất nhiệt tình quan tâm.
    hình tổng thể EM nó đây
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_1384[1].jpg 
Views:	0 
Size:	504.6 KB 
ID:	22015Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_1385[1].jpg 
Views:	1 
Size:	848.3 KB 
ID:	22016Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_1386[1].jpg 
Views:	0 
Size:	451.3 KB 
ID:	22017
    Góc cuối bên phải hình có domino 3 chân, chân giữa PWM 10V, trái 0V, phải 12V. Trước đó là con tạo xung PWM, trước đó nữa là con opto lấy tín hiệu chân 17 LPT để đóng mở opto.

HÌnh thứ hai tên cái relay số 2 có cái jump 3 chân để chuyển chế độ kích relay hoặc PWM. chân giữa là chân 17 . Nếu jump qua chế độ relay thì relay nhảy tốt và đóng ngắt theo PWM đàng hoàng. Nghĩa là M03S500 và M03S1000 sẽ nghe rõ ràng relay nhịp khác nhau và led báo cũng sáng khác nhau.
    nhưng jump qua chân PWM thì tịt ngòi, led báo không sáng chút nào luôn.

Mình câu dây từ chân số 14 qua opto tạo PWM thì tín hiệu PWM rất tốt. nghĩa là khối tạo PWM không hư. Có một chi tiết Mình để ý chỗ này là Chân 14 đã qua IC đệm còn chân 17 thì trực tiếp từ LPT không qua IC đệm.

Hình cuối cùng là mặt sau của boad thấy rõ chân giữa của jump 3 chân lấy tín hiệu từ chân 17 trực tiếp từ LPT
    Lần sửa cuối bởi vufree, ngày 02-07-2016 lúc 03:57:40 PM.

9. Thành viên đã cám ơn vufree cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Nếu jump qua relay mà relay gỏ theo PWM được thì chứng tỏ tần số PWM thấp. Ban nâng tần số lên vài trăm hz xem sao.

Học việc
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    hehe, e có mua 2 cái mà giờ e vứt rồi bác ah. xài không ổn chút nào. chuyễn qua bob chịna thì ngon dễ xài hơn nửa

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cám ơn
    294
    Được cám ơn 96 lần
           ở 82 bài viết
    Mình tăng lên 1000 cũng không nhúc nhích gì hết. Vấn đề là nếu câu chân 14 vào thì xung ra ào ào. Chân 14 đã qua IC đệm với nguồn ngoài 5V.
    từ khi lên forum Mình được giải ngu rồi... hehhhe... chân ướt chân ráo lên mạng thấy mấy cái clip hướng dẫn mach3 ầm ầm tưởng gặp cao thù Ai ngờ độc thủ.,, Mình còn bị thuốc cục nguồn 5V 1A Ổmn giá 300 nghìn nữa. hic...

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 18 lần
           ở 13 bài viết
    đề nghị bác chụp hình các cài đặt trong mach3 cho ae xem qua để cùng tìm hướng giải quyết

Học việc
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    tín hiệu trục x íu xìu như bánh bao chìu sao chạy

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Capture.JPG 
Views:	368 
Size:	39.9 KB 
ID:	22069

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    28
    Được cám ơn 24 lần
           ở 23 bài viết
    Mình cũng đang sử dụng cái boar này, hồi mới tập tành , xem trên youtobe,cũng ráng khăn gói lên thành phố tìm đến tận nhà bác chủ mua cái boar 800k , về đến giờ vẫn sử dụng tốt, có điều mò hơi lâu,đổi mấy con pc thì con sờ pín mới chạy. Hồi mình chụp hình config up lên. Mình config chạy hồi giờ ko thấy vấn đề gì

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cám ơn
    294
    Được cám ơn 96 lần
           ở 82 bài viết
    Vấn đề là Nó chỉ chạy với PC thôi Bạn ah. Laptop thua toàn tập. Mình thay tổng cộng 5 cái laptop. Bác Chủ thì phán là laptop hư. Cám ơn Bác

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cám ơn
    294
    Được cám ơn 96 lần
           ở 82 bài viết
    Mình nghĩ Cụ Gacon đã bắt đúng bệnh. Mình check điện áp chân 17 LPT lúc hở mạch không jump vào opto là khoảng 4 volt, khi jump vào opto là tuột luốt áp về bằng 0 luôn. nên không có áp để kích opto tạo xung. Mình nghĩ khá nguy hiểm dễ chết cổng LPT như chơi. Còn việc jump qua relay vẫn nhảy thì Mình quan sat thấy thế này. khi jump chân 17 qua relay thì chân 17 không qua trực tiếp relay mà qua IC đệm rồi mới qua relay nên đủ áp để kích relay. Còn khi jump qua chân tạo xung PWm thì chân 17 qua trực tiếp opto mà không qua IC đệm nên tuột áp. Thật đau đầu cho thiết kế tè le vậy mà cũng bán 800 ngàn được, rồi khi có sự cố thì không support mà trốn tránh trách nhiệm. sao chân 17 không qua IC đệm để kích ap rồi mới qua tạo xung nhỉ?
    Thanks
    Lần sửa cuối bởi vufree, ngày 17-07-2016 lúc 02:29:30 PM.

18. Thành viên đã cám ơn vufree cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    không rành về điện tử cũng như cnc ,nên có ngu ý: cơ mà sao bác không cho nó vào máy PC bàn nào có bộ nguồn ổn định chút hoặc cấp nguồn riêng cho BOB, ....

20. Thành viên đã cám ơn cuong cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    87
    Được cám ơn 66 lần
           ở 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi vufree Xem bài viết
    Mình nghĩ Cụ Gacon đã bắt đúng bệnh. Mình check điện áp chân 17 LPT lúc hở mạch không jump vào opto là khoảng 4 volt, khi jump vào opto là tuột luốt áp về bằng 0 luôn. nên không có áp để kích opto tạo xung. Mình nghĩ khá nguy hiểm dễ chết cổng LPT như chơi. Còn việc jump qua relay vẫn nhảy thì Mình quan sat thấy thế này. khi jump chân 17 qua relay thì chân 17 không qua trực tiếp relay mà qua IC đệm rồi mới qua relay nên đủ áp để kích relay. Còn khi jump qua chân tạo xung PWm thì chân 17 qua trực tiếp opto mà không qua IC đệm nên tuột áp. Thật đau đầu cho thiết kế tè le vậy mà cũng bán 800 ngàn được, rồi khi có sự cố thì không support mà trốn tránh trách nhiệm. sao chân 17 không qua IC đệm để kích ap rồi mới qua tạo xung nhỉ?
    Thanks
    Bác gặp phải bên cung cấp sản phẩm chưa tốt + giá cao này thì hơi đen cho bác nhưng em nghĩ có thể khắc phục được bằng cách lấy 1 con điện trở 10k chẳng hạn, 1 chân điện trở hàn vào chân 17 cấp xung pwm đó, còn 1 chân kia của trở thì nối lên 5V thử xem, e ko có bản thiết kế hay mạch thật nên chỉ đưa được cách xử lý tạm thời thế thôi.
    Bác làm thử xem, không vứt 1 củ 6 đi thì phí.

22. Thành viên đã cám ơn Mạch Việt cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Mạch Việt Xem bài viết
    Bác gặp phải bên cung cấp sản phẩm chưa tốt + giá cao này thì hơi đen cho bác nhưng em nghĩ có thể khắc phục được bằng cách lấy 1 con điện trở 10k chẳng hạn, 1 chân điện trở hàn vào chân 17 cấp xung pwm đó, còn 1 chân kia của trở thì nối lên 5V thử xem, e ko có bản thiết kế hay mạch thật nên chỉ đưa được cách xử lý tạm thời thế thôi.
    @ Bác Mạch Việt, hay là bác lập một cái thớt giới thiệu chi tiết mạch bob bên bác cung cấp đi. Một cao nhân nói với em là mạch của bác chạy tốt, nhiều ưu điểm nhưng mà phải mò mới ra, các cụ kỹ thụt bên bác hướng dẫn qua điện thoại hơi khó hình dung. Bác làm vài cái ví dụ cụ thể để đám gà qué mù về điện như em có thể tiếp cận dễ dàng hơn thì hay quá ợ.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Cám ơn
    87
    Được cám ơn 66 lần
           ở 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    @ Bác Mạch Việt, hay là bác lập một cái thớt giới thiệu chi tiết mạch bob bên bác cung cấp đi. Một cao nhân nói với em là mạch của bác chạy tốt, nhiều ưu điểm nhưng mà phải mò mới ra, các cụ kỹ thụt bên bác hướng dẫn qua điện thoại hơi khó hình dung. Bác làm vài cái ví dụ cụ thể để đám gà qué mù về điện như em có thể tiếp cận dễ dàng hơn thì hay quá ợ.
    Hix, bác Tuấn nói thế em ngại quá, em nào dám vì bên em toàn người trẻ mới vào làm cnc, so với mấy bác trên diễn đàn thì chắc chưa thấm vào đâu. Em sẽ tiếp thu ý kiến của bác sẽ làm 1 bản giới thiệu chi tiết về bob V2.3.1 bằng cả văn bản và video giúp người dùng dễ hình dung nhất ợ.
    Thanks bác đã góp ý

25. Thành viên đã cám ơn Mạch Việt cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Mạch Việt Xem bài viết
    Lúc chưa bán thì thằng nào nói cũng hay cũng giỏi, bán được rồi thì buôn tay. Cũng muốn ủng hộ hàng Việt lắm, nhưng gặp cái tên này đã khiến mình ko còn mặn mòi nữa

27. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Sửa board mach3

Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Cho thêm thông tin về cái BOB đê.
    Mà 2x thôi mà hết chai sáu thì chát quá thế. Với tầm đó mình mua được 2 cái bob dual port, có nguồn riêng luôn.
    xin cao thủ giúp về board mach 3 bị cháy
    Có thể sửa được ko ạ
    Thanks

Các Chủ đề tương tự

1. Giải tán vài thứ .....|||
    Bởi ducduy9104 trong diễn đàn Đồ Mua
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 24-04-2016, 11:20:01 AM
  2. hàng cũ cần giải tán
    Bởi hoang123 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 22-09-2015, 07:01:50 PM
  3. Tác giả vào nhận máy và đưa ra giải pháp giải quyết !
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 44
    Bài viết cuối: 03-07-2015, 11:20:41 PM
  4. Giải tán 2 cái driver
    Bởi elenercom trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 27
    Bài viết cuối: 04-06-2015, 10:08:07 PM
  5. Giải phóng mặt bằng
    Bởi Tuanlm trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 24-09-2014, 11:38:35 PM