1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 55

Chủ đề: Nâng tốc độ cho máy cnc chạy step

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Letungquang Xem bài viết
    em ko đem hàng mới ra nói à nha....hehe..ý em là khai thác step thôi(opencloop)
    Ý là nói mấy lão khuyên đổi qua HBS rồi vì HBS nó hay hỏng enc do nóng nên khuyên đổi qua alpha ấy. Mà cái lão mình muốn nói là có cái ava béo ú ấy, khoái nhất là chọc lão này. He he he.
    Nếu mua bộ alpha mới thì mua được một đống motor HBS để dùng dần rồi, hoặc mua cả xô enc để thay thế.

Trở lại vụ step open loop & dùng giải pháp cơ khí để tăng tốc độ.
    Đường torque (moment) với tốc độ của motor size 86, dài 40 & 80 của Leadshine
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	step torque.jpg 
Views:	5 
Size:	136.0 KB 
ID:	21981

Như cái giản đồ trên, chọn motor 86HS85

Xét tại điểm 400rpm thì torque sẽ trong khoảng 4Nm (mấy đường màu đỏ) và lúc này torque vừa đủ để chạy.
    Giờ giả thuyết bác dùng hộp số để tăng tốc lên 2x. Vậy để chạy cùng tốc độ motor cần chạy 200rpm. Lại tra bảng lúc này torque chỉ khoảng 6Nm. Trong khi đó nếu đúng phải 8Nm mới chạy được (vì lực giảm 1/2 sau khi tăng tốc). Đó là chưa nói đến tổn hao do hiệu suất truyền cơ khí. Vậy tại điểm này là không ổn.

Xét tại điểm 800rpm thì torque sẽ trong khoảng 2Nm (mấy đường màu đỏ) và lúc này torque vừa đủ để chạy.
    Giờ giả thuyết bác dùng hộp số để tăng tốc lên 2x. Vậy để chạy cùng tốc độ motor cần chạy 400rpm. Lại tra bảng lúc này torque chỉ khoảng 4Nm. Nếu xét thêm hệ số truyền động trong hộp số có thường là 0.8. Vậy torque đầu ra còn khoảng 1.6Nm. Vậy tại điểm này là không ổn.

Đó là chưa nói đến hệ thống cơ khí, khi chạy nhanh hơn thì lực ma sát nhớt sẽ tăng lên.

Kết luận của mình là.. giải pháp này không ổn trừ khi có nhu cầu đặc biệt hơn.

* Chỉ dựa vào logic & các quan hệ lực, tốc độ để tính. Có thể không đúng.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Chào buổi sáng..chào các bác..bác nào có cách hay hơn nâng tốc độ step thường lên ko?????? cách duy nhất em đang dùng là tăng bước truyền động bằng cơ khí....vd như dùng thanh răng hoặc vitme bước lớn nhằm hạn chế speed từ 400rpm trở lại.....với khoảng này step ít bị mất bước....trong dải tốc độ này em rất thích dùng step vì nó cho moment khá mạnh ...thanks các bác !
    Đơn giản nhất bác đổi con step size lớn hơn -> torque lớn hơn -> qua đai tăng tốc
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ bậc 5 Letungquang's Avatar
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Ý là nói mấy lão khuyên đổi qua HBS rồi vì HBS nó hay hỏng enc do nóng nên khuyên đổi qua alpha ấy. Mà cái lão mình muốn nói là có cái ava béo ú ấy, khoái nhất là chọc lão này. He he he.
    Nếu mua bộ alpha mới thì mua được một đống motor HBS để dùng dần rồi, hoặc mua cả xô enc để thay thế.

Xét tại điểm 400rpm thì torque sẽ trong khoảng 4Nm (mấy đường màu đỏ) và lúc này torque vừa đủ để chạy.
    Giờ giả thuyết bác dùng hộp số để tăng tốc lên 2x. Vậy để chạy cùng tốc độ motor cần chạy 200rpm. Lại tra bảng lúc này torque chỉ khoảng 6Nm. Trong khi đó nếu đúng phải 8Nm mới chạy được (vì lực giảm 1/2 sau khi tăng tốc). Đó là chưa nói đến tổn hao do hiệu suất truyền cơ khí. Vậy tại điểm này là không ổn.

Xét tại điểm 800rpm thì torque sẽ trong khoảng 2Nm (mấy đường màu đỏ) và lúc này torque vừa đủ để chạy.
    Giờ giả thuyết bác dùng hộp số để tăng tốc lên 2x. Vậy để chạy cùng tốc độ motor cần chạy 400rpm. Lại tra bảng lúc này torque chỉ khoảng 4Nm. Nếu xét thêm hệ số truyền động trong hộp số có thường là 0.8. Vậy torque đầu ra còn khoảng 1.6Nm. Vậy tại điểm này là không ổn.

Đó là chưa nói đến hệ thống cơ khí, khi chạy nhanh hơn thì lực ma sát nhớt sẽ tăng lên.

hunm.....cũng đúng.......em hỏi bác ngoài lề chủ đề chút...chắc bác xài qua anpha rồi đúng ko?(em chưa xài anpha bao giờ) bác có nhận xét gì giữa hbs và anpha khi nằm trong cùng 1 dãi tốc độ?? ( em xin đề xuất là 1500rpm đi )
    Tầm nhìn số từ cái hố nông cạn

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    hunm.....cũng đúng.......em hỏi bác ngoài lề chủ đề chút...chắc bác xài qua anpha rồi đúng ko?(em chưa xài anpha bao giờ) bác có nhận xét gì giữa hbs và anpha khi nằm trong cùng 1 dãi tốc độ?? ( em xin đề xuất là 1500rpm đi )
    tốc độ này thì dùng servo đi ah, nó ko phải là mục tiêu của step,

NOTE thường servo motor quán tính cao , dùng tốt cho CNC củng chạy 1000RPM <> 2000RPM

ví dụ như con ac servo này, 1000rpm, 1500rpm là tốc độ tối đa của nó

http://dl.mitsubishielectric.com/dl/.../sh030113l.pdf
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 01-07-2016 lúc 11:21:02 AM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ----em thấy mỗi loại nó có những điểm tối ưu và ứng dụng vào những việc cụ thể , do đó đừng có bắt nó làm việc quá sức , cố lắm làm thành công nhưng độ ổn định nó có lâu bền không ? nó vật vã xay ra đúng cái lúc mà mình không muốn thì lúc đó muốn ném mẹ nó vào đống rác. ( xin lỗi em đang bức xúc cái vụ 500 chai USD ) .

---- Em luôn ủng hộ các bác nghiên cứu cái vụ đỉnh của step nó hiệu quả đến đâu để làm kiến thức , nhưng ứng dụng của em luôn có hệ số an toàn là 1.5-2 , là xài 50-70% công lực hãng công bố thôi vì môi trường mình xài đồ hãng nó có giống trong cái điều kiện nghiên cứu của người ta đâu.

Và cuối cùng cũng Thank you bác Gà Con , có lẽ hắn là một những cha đầu tiên xài anpha và phổ biến cho anh em .
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    tốc độ này thì dùng servo đi ah, nó ko phải là mục tiêu của step,

NOTE thường servo motor quán tính cao , dùng tốt cho CNC củng chạy 1000RPM <> 2000RPM

ví dụ như con ac servo này, 1000rpm, 1500rpm là tốc độ tối đa của nó

http://dl.mitsubishielectric.com/dl/.../sh030113l.pdf
    TRÌNH em ko đủ để chơi servo như hbs thì dễ,alpha chưa xài nhưng có thể chơi được

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Con HBS hay Alpha thì nó cũng là step, đều có nhược điểm theo torque/speed.
    Khác chăng là rủi ro mất bước có giảm nên an toàn hơn. Chứ vượt ngưỡng chịu đựng thì nó cũng error hà.

Mình dùng HBS không phải vì nó có thể sửa sai.. mà chỉ đảm bảo đã chạy thì không sai. Tức là nếu phát hiện sai thì ngừng máy, không chạy nữa, chứ không phải vừa chạy, vừa sai vừa sửa sai. Cách tính toán, lựa chọn thì cũng như step thường thôi. Nếu máy mình gắn HBS size bi nhiêu thì gắn step thường vẫn size bi nhiêu là đủ chạy. Tất nhiên với step open loop thì rủi ro mất bước lâu lâu vẫn có.

Thông thường max speed cho step mình dùng ở 800-1000rpm.

8. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    thay step 3 phase, chạy điện 220Vac
    hoặc 5 phase chạy 220Vac
    Chưa test 3 pha nhưng vote cho 5 pha.

Ủa, mà bác Letungquang chạy con HBS trong bao lâu mà nó quéo vậy bác? Bác ở miền Tây đúng hem? Hay là qua CKD gỡ con HBS của hắn ra xem tại sao con của hắn ko bị quéo?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 01-07-2016 lúc 01:10:20 PM.

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Chưa test 3 pha nhưng vote cho 5 pha.

Ủa, mà bác Letungquang chạy con HBS trong bao lâu mà nó quéo vậy bác? Bác ở miền Tây đúng hem? Hay là qua CKD gỡ con HBS của hắn ra xem tại sao con của hắn ko bị quéo?
    chạy liên tục ngày đêm ko nghỉ khoảng tuần lễ thì..............

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Con HBS hay Alpha thì nó cũng là step, đều có nhược điểm theo torque/speed.
    Khác chăng là rủi ro mất bước có giảm nên an toàn hơn. Chứ vượt ngưỡng chịu đựng thì nó cũng error hà.

Mình dùng HBS không phải vì nó có thể sửa sai.. mà chỉ đảm bảo đã chạy thì không sai. Tức là nếu phát hiện sai thì ngừng máy, không chạy nữa, chứ không phải vừa chạy, vừa sai vừa sửa sai. Cách tính toán, lựa chọn thì cũng như step thường thôi. Nếu máy mình gắn HBS size bi nhiêu thì gắn step thường vẫn size bi nhiêu là đủ chạy. Tất nhiên với step open loop thì rủi ro mất bước lâu lâu vẫn có.

Thông thường max speed cho step mình dùng ở 800-1000rpm.
    hbs thì công năng của nó ok...em đang liên tưởng đến alpha nó so vs hbs ý mà...

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    chạy liên tục ngày đêm ko nghỉ khoảng tuần lễ thì..............
    Ui giời ui, con lạy bố

hbs thì công năng của nó ok...em đang liên tưởng đến alpha nó so vs hbs ý mà...
    Alpha thì chắc chắn là ko lo bị quéo dĩa encoder rồi đóa, nhưng mà chạy kiểu ông thì chắc alpha mới khui thùng cũng banh sau 1 tháng
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 01-07-2016 lúc 04:08:46 PM.

13. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Ui giời ui, con lạy bố

Alpha thì chắc chắn là ko lo bị quéo dĩa encoder rồi đóa, nhưng mà chạy kiểu ông thì chắc alpha mới khui thùng cũng banh sau 1 tháng
    chắc ông chưa biết dân chạy gỗ nhiều.....tui chạy như vậy mà còn ít đấy ...tụi nó cho máy chạy như trâu như bò ...tui cho máy chạy như vậy còn ít nữa mà

15. Thành viên đã cám ơn Letungquang cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    chắc ông chưa biết dân chạy gỗ nhiều.....tui chạy như vậy mà còn ít đấy ...tụi nó cho máy chạy như trâu như bò ...tui cho máy chạy như vậy còn ít nữa mà
    mà tui chưa được sờ vào alpha nên ko đánh giá được...nhưng theo tui nghĩ chắc ngon hơn hbs

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Em chạy ngày có 16-17h, ban đêm cho hàng xóm ngủ nữa, chắc sau này cũng phải thiết kế phòng cách âm.
    @Bác Letungquang. Em chạy trục X là Alphastep giải nhiệt nước, còn Y thì chạy step thường size 86 thôi ạ.
    Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

18. Thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 huuminhsh's Avatar
    Đang ở
    Phú Yên /Sài Gòn
    Cám ơn
    161
    Được cám ơn 52 lần
           ở 45 bài viết

nếu tính theo bác thì cứ chỗ nào max công suất thì phan thôi ^^.xong ta lại kiếm vít me và hộp số cho phù hợp . cho em hỏi thêm là cái momen gây ra mất bước có tỷ lệ thuận với momen động cơ ko ta ?

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi duonghoang Xem bài viết
    --- Em chạy ngày có 16-17h, ban đêm cho hàng xóm ngủ nữa, chắc sau này cũng phải thiết kế phòng cách âm.
    @Bác Letungquang. Em chạy trục X là Alphastep giải nhiệt nước, còn Y thì chạy step thường size 86 thôi ạ.
    ủa có laọi alpha giải nhiệt nước nữa ta????????? Y thì em vẫn chạy step thường rồi size 86 dài 113....mà loại giải nhiệt nước nó như nào bác??cho em mở rộng con mắt cái coi?????

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    1. Alpha mà mua mới thì mua được cả đội hbs.
    2. Alpha mà mua cũ thì cũng rủi ro chết thôi, chết do bệnh già. HBS thì teo enc, alpha thì teo luôn driver.
    3. Do alpha không có đĩa encoder nên nó không thể quéo được.
    4. Alpha hay HBS thì chạy đều nóng, nhất là làm việc trong môi trường không có điều hoà. Muốn giải nhiệt thì option cho nó giải nhiệt. Muốn gió thì gió mà muốn nước thì nước

22. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    1. Alpha mà mua mới thì mua được cả đội hbs.
    2. Alpha mà mua cũ thì cũng rủi ro chết thôi, chết do bệnh già. HBS thì teo enc, alpha thì teo luôn driver.
    3. Do alpha không có đĩa encoder nên nó không thể quéo được.
    4. Alpha hay HBS thì chạy đều nóng, nhất là làm việc trong môi trường không có điều hoà. Muốn giải nhiệt thì option cho nó giải nhiệt. Muốn gió thì gió mà muốn nước thì nước
    hummh thì ra vậy..giải nhiệt ko phải vấn đề lờn lắm,,,,mua 1 lố quạt về chế lại la ok

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    - Momen xoắn: Alpha 911 là lớn nhất mà có 4Nm thôi trong khi HBS có 8Nm và 12Nm.
    - Giá: Same same nhau. HBS xịn đắt hơn tẹo thi phải.
    - Độ nóng: nóng như nhau.
    - Độ ồn: Alpha chịu khó chỉnh chọt + may mắn chạy êm như Servo , HBS thấy kêu như step thường.
    - Dây nhợ: Alpha phải hàn rắc, hàn dây, kiếm xây đúng chuẩn rất nhọc, HBS có dây đi theo + cầu đấu domino tiện dụng.
    - Chốt lại: Alpha do quá già cỗi đã thấy có hỏng vặt, HBS cũng đã có cháy nổ công suất.

Trục X máy gỗ nhà em chạy 10m/p dùng alpha 98+gear1/7+ thanh răng, cầy 24/24/2 năm rồi vẫn ổn, dùng quạt nên vẫn nóng lắm.

Cám ơn
    7
    Được cám ơn 23 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    - Momen xoắn: Alpha 911 là lớn nhất mà có 4Nm thôi trong khi HBS có 8Nm và 12Nm.
    - Giá: Same same nhau. HBS xịn đắt hơn tẹo thi phải.
    - Độ nóng: nóng như nhau.
    - Độ ồn: Alpha chịu khó chỉnh chọt + may mắn chạy êm như Servo , HBS thấy kêu như step thường.
    - Dây nhợ: Alpha phải hàn rắc, hàn dây, kiếm xây đúng chuẩn rất nhọc, HBS có dây đi theo + cầu đấu domino tiện dụng.
    - Chốt lại: Alpha do quá già cỗi đã thấy có hỏng vặt, HBS cũng đã có cháy nổ công suất.

Trục X máy gỗ nhà em chạy 10m/p dùng alpha 98+gear1/7+ thanh răng, cầy 24/24/2 năm rồi vẫn ổn, dùng quạt nên vẫn nóng lắm.
    máy bác khổ lớn ko???kéo mấy spin vậy??
    Lần sửa cuối bởi Letungquang, ngày 01-07-2016 lúc 06:26:17 PM.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Spindle không chạy đủ tốc độ.
    Bởi cuong_lx trong diễn đàn VFD - biến tần
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 29-04-2016, 10:22:39 AM
  2. Board điều khiển máy chấn 2 trục tốc độ cao
    Bởi dungcnc trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 13-10-2015, 10:34:24 AM
  3. Bộ điều khiển máy đột 2 trục tốc độ cao
    Bởi dungcnc trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 11-09-2015, 08:57:07 AM
  4. Các bác cho em hỏi về tốc độ máy dùng Alpha step.
    Bởi suu_tam trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 35
    Bài viết cuối: 18-12-2014, 10:49:21 PM