1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối
Kết quả 61 đến 80 của 114

Chủ đề: Dự án H frame CNC9090 phay kim loại

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    Ôi thần linh ơi, thế mới phải xoay ngược tấm dò xem nó vuông hay méo.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    theo như hình chỉ có 2 trục Z và Y , chú Khoa canh vuông cái gì , nguyên lý canh vuông theo cách của chú là khi gặp nhằm cây thước cùi bắp , nhưng cái mặt bích phía dưới cùi bắp theo là lên dĩa nghe chưa.

em thì theo thứ tự như thế này :

X, Y, Z , bản thân ray phải song song , mặt bích mỗi trục cũng song song với ray , đồng thời cái mặt bích ấy phải phẳng và song song 2 mặt trên dưới , vì mặt bích này là nơi lắp ghép 2 bệ với nhau nên đòi hỏi khắt khe xíu.

X , Y vuông nhau

gá bàn lên XY thì cái bàn ấy phải song song với 2 trục XY , có nghĩa là kim đồng hồ so tiếp xúc mặt bàn phay phải không nhảy vạch nào tại mỗi điểm trong hành trình.

khi có cái mặt XY chuẩn rồi em mới làm cái vuông Z với XY được , mà cái Z này vuông với XY với 2 chiều so nhé , có nghĩa là vuông theo cạnh ngang như hình của chú khoa , sau đó quay khối ấy vuông góc lại chiều so và tiếp tục dò Z vuông theo cạnh đó , như thế mới đảm bảo rằng Z vuông với mặt XY , chứ theo hình mới vuông theo X thôi , còn chiều Y nữa.

thôi thì chủ thớt làm con phay kim loại , chạy khuôn mẫu , cố găng đu theo đi ạ , vì có những cái khuôn có cao độ hay phay 2 mặt độc lập ráp mí với nhau , không chuẩn thì toi đó.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

3. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 Khoa C3's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Cám ơn
    273
    Được cám ơn 738 lần
           ở 351 bài viết
    CÁi hình là chụp cho dễ hiểu chứ ai căn kiểu 1 trục như thế bao giờ hử giời.
    Zalo: 0975 826 040. Nguyen Van Khoa 131 2128 6777 016 NH Techcombank HD.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    chính xác , minh họa dễ hiểu , nếu nói về cái khoản chính xác , song song hay vuông , chắc phải thỉnh thầy Tuấn cái món nạo nhẵn lông thì mới thành chánh quả ...

Em thì bàn sâu thì các bác khác nói mình nói chuyện cao siêu , nhưng khi đã đạt được cấp này lại muốn leo lên cấp cao hơn tẹo , ngồi chồm hổm chống cằm nhìn cái máy suy tư lại phọt ra cái ý tưởng để mình cải tiến .... thế là gom tiền sắm đồ lên con máy mới áp dụng ....hzài thế là vài cái máy ve chai xếp xó , chưa biết xử lí sao.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 4
    Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn
    40
    Được cám ơn 115 lần
           ở 34 bài viết
    Kinh nghiệm của em thì cứ mua một cái eto mài, to chút, dài chút, xịn một chút. Vừa dùng làm dụng cụ căn chỉnh, vừa để gá phôi. Một công đôi việc, nhanh và tiện lợi.
    nguyenvinhthuan121187@gmail.com, ĐT:0978469045. Thiết kế chế tạo máy CNC.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi iamnot.romeo Xem bài viết
    lấy về rà thử độ vuông góc chưa Hưng? Tui sợ là chỉ có 4 cái lỗ nhôm với cái mặt bích bắt motor là vuông thôi, còn cái khung bên ngoài nó đúc thì nghĩ là nó chưa mài. Cái bắt motor nó mài hết tất cả các mặt cũng phí Làm cái clip test thử độ chính xác vuông góc thử đi Hưng. Nếu đạt vuông góc hết thì cục này quá tuyệt luôn, mở dịch vụ cho thuê là đắt như tôm tươi luôn.
    Hehe lúc chiều em có mượn cây ê-ke vuông gá vào rà rà thử thì kết quả là:
    - Bề mặt khá là phẳng, rà tí là 2 mặt phẳng nó hít nhau luôn.
    - Kê 2 cạnh XY đều vuông góc không hở sáng, rà từ trên xuống dưới như nhau.
    - XZ YZ cũng không hở sáng, cũng hên là cây ê-ke có vát góc dưới chứ không thì ko tài nào qua dc cái góc bo của em nó.

Số là em này có mã đàng hoàng, thuộc dạng dữ dằn à. 4 cái lỗ inox để bắt xuống bàn máy, nhưng thực tế em nó nặng hơn 50kg - 60kg nên cũng chả cần bắt vào làm gì phải lấy búa tán vào mặt nó thì nó mới chịu nhúc nhích hehe. Bên em thì đang dùng cái cục so vuông cũng bằng đá, so vuông thử giữa ê-ke với cái đồng hồ đo góc thì kết quả 2 đứa khá là giống nhau => XY vuông chuẩn đét, mặt Z phẳng lì khỏi cần so .

Lý do em lụm cục này là vì nó có mặt Z đứng lên khá thuận tiện cho việc so Z, khi so phải so 2 chiều là XZ và YZ mà không phải gá đặt và canh chỉnh nhiều, gá phát ăn ngay là thế ạ (so mặt nào thì phải đảm bảo mặt so phải vuông góc với chiều so).

VD như: so XZ thì lấy X là chuẩn, so Z thì mặt dựng lên phải vuông theo X và song song mp Y như hình dưới.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	XY.jpg 
Views:	354 
Size:	41.4 KB 
ID:	22315

Góc nghiêng có thể hướng - hoặc + theo góc 1 hoặc 2 trên hình. Dùng pp chia 1/2 để chỉnh (nếu nghiêng hướng - có nghĩa là Z đang theo góc 1. Với góc nghiêng là -0.1/300mm dài thì ta chỉnh sao cho còn -0.05 tại vị trí đó hoặc đưa kim ĐHS về vị trí 150 và chỉnh về 0. Chỉnh từ từ chứ đừng nóng, nóng là cả ngày chỉnh không xong đấy ạ )

Cứ thế mà tương tự cho YZ.

Mà nếu dùng 1 mp đơn lẻ để chỉnh thì lại phải so song song XY trước rồi mới so đến Z thì cả ngày, gá tới gá lui thì có nước điên cái đầu hehe.
    Em chém gió tí thoai, chờ cao nhân chỉ điểm ạ
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi thuannguyen Xem bài viết
    Kinh nghiệm của em thì cứ mua một cái eto mài, to chút, dài chút, xịn một chút. Vừa dùng làm dụng cụ căn chỉnh, vừa để gá phôi. Một công đôi việc, nhanh và tiện lợi.
    Cái này căn vuông được, ko căn song song được bác ạ. Máy H em nghĩ ổn. Máy C ko được.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 31 lần
           ở 25 bài viết
    Đúng là được mở rộng tầm mắt, chắc ngày xưa các bác học toán ghê lắm, em chưa có cơ hội để dựng máy gia công sắt, nhưng máy gỗ mà em tự dựng để phục vụ mình thì toàn tận dụng mấy đoạn ray vuông, kiếm mấy tấm nhôm phẳng dày, chế luôn ra cái hệ trục Đề Các, gá sao cho ra được kết quả vuông góc từng cặp một, sau này em cứ rà theo cái hệ trục đó, còn chế như thế nào , thì ở đây các bác cõ lẽ đáng để em gọi là cao thủ, hihih Ấy máy của bác đẹp, khủng đấy, nhìn sơ qua thấy thép dày vậy mà không thấy vát mép trước khi hàn liệu có ổn không bác?

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Việc đầu tiên là phải xác định hoặc giả thuyết là cái mặt đặt cây thước hoặc dưỡng đo là nó phẳng.
    Chứ nó không phẳng mà di dời cây thước hoặc dưởng đo là nó đã sai tè le rồi.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hqkcnc Xem bài viết
    Đúng là được mở rộng tầm mắt, chắc ngày xưa các bác học toán ghê lắm, em chưa có cơ hội để dựng máy gia công sắt, nhưng máy gỗ mà em tự dựng để phục vụ mình thì toàn tận dụng mấy đoạn ray vuông, kiếm mấy tấm nhôm phẳng dày, chế luôn ra cái hệ trục Đề Các, gá sao cho ra được kết quả vuông góc từng cặp một, sau này em cứ rà theo cái hệ trục đó, còn chế như thế nào , thì ở đây các bác cõ lẽ đáng để em gọi là cao thủ, hihih Ấy máy của bác đẹp, khủng đấy, nhìn sơ qua thấy thép dày vậy mà không thấy vát mép trước khi hàn liệu có ổn không bác?
    Hehe ngày xưa em làm con máy H để làm LVTN, em cân ray Z bằng dây rọi, X Z và Y em cũng chăng dây tứ phía như thập diện mai phục ấy mà vẫn chạy ra hình ra dáng đàng hoàng ạ
    TPHCM - sdt 0907983682

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Việc đo để biết nó lệch bao nhiêu là không khó, cái khó là biết nó lệch rồi thì chỉnh sao cho nó hết lệch cơ ạ,

Bình thường thì những máy của các bác làm kinh doanh show lên chỉ nhằm mục đích quảng cáo nên chỉ được khen chứ không được chê, và em cũng chẳng vào coment làm gì, riêng tinh thần bác chủ thớt em thấy rứt là cầu tiến, hoan hô bác chủ
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Máy làm quảng cáo thường chẵng ai so làm gì hết á cụ Tuấn. Cả xy cũng chưa chắc đã so.
    Bao nhiêu cái máy em được kêu tới kiểm tra đều méo xẹo hết.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7 linhdt1121's Avatar
    Cám ơn
    242
    Được cám ơn 220 lần
           ở 179 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Khoa C3 Xem bài viết
    Ôi thần linh ơi, thế mới phải xoay ngược tấm dò xem nó vuông hay méo.
    ý em là như này, ko biết đúng ko
    Bước 1:
    1.1: rà song song theo X, đến khi nào kim nhẩy đạt mức yêu cầu thì thôi
    1.2 ra theo y, rồi căn cho đến khi kim nhẩy đạt yêu cầu thì thôi

Name:	I.jpg 
Views:	322 
Size:	16.0 KB 
ID:	22327

bước 2: lật ngược cái tấm đó lại.
    2.1: lại lại như bước 1.1
    2.2: rà theo Y
    + nếu kim ko nhẩy hoặc trong giới hạn yêu cầu ==> đi mua coca
    + nếu kim nhẩy thì chia đôi lấy nửa rồi căn lại, sau đó cũng đi mua

Name:	II.jpg 
Views:	321 
Size:	16.6 KB 
ID:	22328

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    Các bác thảo luận còn bọn e hóng. Phải bookmark cái topic này vào tham khảo.Con máy e làm lúc trước mượn tấm sắt của bác nam căn thì ok, đến lúc upgrade lại ko có nên e xài cây nhôm 3090 + cách căng dây của bác CKD, kết quả là 2 đầu chiều Y nó chênh nhau 0.3mm, nhưng vì mặt bàn e chơi MDF nên gá dao vào phay phát cho nó phẳng

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết
    bác cho em hỏi con này chạy động cơ gì vậy...

Thợ bậc 5 ducmoctx's Avatar
    Cám ơn
    43
    Được cám ơn 61 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi 0979012168 Xem bài viết
    bác cho em hỏi con này chạy động cơ gì vậy...
    Ba trục chạy bộ của leadshine HBS2206 + Động cơ 863HBM80H bác ạ
    Trục Z có thêm hộp số bánh răng hành tinh tỷ lệ 1:5 kéo khoảng 160kg

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thực lòng thì chẳng muốn post tí nào , số bài post của em đang số rất rất đẹp 4444 , nhưng thấy bác dự định xài hộp số thì em can dù bác có tìm ra em 1:5 không độ rơ chăng nữa.

Bác nên tìm cách cân bằng trọng lượng rồi xài động cơ trực tiếp thì ok hơn , Z khá quan trọng trong việc phay đồ part , bề mặt có đẹp hay cao độ chính xác là do em nó , thôi thì cố thêm 1 tẹo.

--- cân bằng trọng lượng bằng lò xo thì không ổn , nhưng lò xo lá cuộn tròn chắc thay đổi rất ít lực đàn hồi trong hành trình chạy Z
    --- Cân bằng bằng 2 cây ben khí nén ... cái này tốn thêm máy nén khí
    --- Cân bằng bằng ti ben thủy lực mở cửa xe hơi , rất gọn và OK , nhưng có những cây ben đáp ứng khá chậm , nhưng cũng có cây đáp ứng rất nhanh , như em đang dùng , Z 7500mm/min nó đáp ứng tốt , em đi bãi thấy mấy cây phi tầm 30 tải hơn 100kg là chuyện thường , thôi thì bác chịu khó chạy ra nơi bán phụ tùng xe hơi sẽ tìm được 1 cặp phù hợp
    --- Còn cân bằng cục tạ thì rất khó bố trí trong kết cấu máy H , nó thích hợp với máy C hơn.

Hi vọng bác tìm được cách chứ dùng hộp số thì chẳng thích tẹo nào .... nhất là bác làm em buồn vì phải phá con số đẹp 4444 bài post của em ( em định dừng ấy , thôi thì đã viết cố gắng spam cho lên 5555 thôi vậy ).
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 5 ducmoctx's Avatar
    Cám ơn
    43
    Được cám ơn 61 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    thực lòng thì chẳng muốn post tí nào , số bài post của em đang số rất rất đẹp 4444 , nhưng thấy bác dự định xài hộp số thì em can dù bác có tìm ra em 1:5 không độ rơ chăng nữa.

Bác nên tìm cách cân bằng trọng lượng rồi xài động cơ trực tiếp thì ok hơn , Z khá quan trọng trong việc phay đồ part , bề mặt có đẹp hay cao độ chính xác là do em nó , thôi thì cố thêm 1 tẹo.

--- cân bằng trọng lượng bằng lò xo thì không ổn , nhưng lò xo lá cuộn tròn chắc thay đổi rất ít lực đàn hồi trong hành trình chạy Z
    --- Cân bằng bằng 2 cây ben khí nén ... cái này tốn thêm máy nén khí
    --- Cân bằng bằng ti ben thủy lực mở cửa xe hơi , rất gọn và OK , nhưng có những cây ben đáp ứng khá chậm , nhưng cũng có cây đáp ứng rất nhanh , như em đang dùng , Z 7500mm/min nó đáp ứng tốt , em đi bãi thấy mấy cây phi tầm 30 tải hơn 100kg là chuyện thường , thôi thì bác chịu khó chạy ra nơi bán phụ tùng xe hơi sẽ tìm được 1 cặp phù hợp
    --- Còn cân bằng cục tạ thì rất khó bố trí trong kết cấu máy H , nó thích hợp với máy C hơn.

Hi vọng bác tìm được cách chứ dùng hộp số thì chẳng thích tẹo nào .... nhất là bác làm em buồn vì phải phá con số đẹp 4444 bài post của em ( em định dừng ấy , thôi thì đã viết cố gắng spam cho lên 5555 thôi vậy ).
    Nếu dùng phương án là trợ lực bằng thủy lực. Như vậy hệ thống gồm ty pen thủy lực+ ống dẫn + bên thủy lực+ hệ thống điều khiển. Như vậy có phải là phức tạp hơn nhiều không?

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    ti pen trợ lực nó tích hợp tất cả vào trong 1 cây pen luôn ah, hay ở chổ là trong toàn hành trình nó vẫn chỉ cho ra lực phản hồi giống nhau chứ không như lò xo, ko phải như anh nghĩ là cần tinh tinh các thứ anh liệt kê đâu. Tìm chưa ra dc cái hình nữa
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hình như là món này
    TPHCM - sdt 0907983682

22. Có 2 thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này: