1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 7 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567
Kết quả 121 đến 131 của 131

Chủ đề: Dự án máy tiện gỗ tự động của CNClaivung

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    con máy này mà chọn hướng đi cam 2 dao gì đó, đại khái là dùng post riêng là một hướng đi dư thừa và không đúng.
    1 dao bình thường và suất code giống như plasma hay router bình thường thôi, từ cad xuất thẳng plt hay dxf dùng lazy cam có sẵn trong mach 3 là đủ rồi.
    dao còn lại thì đơn giản 1 nốt nhạc, không tốn thêm vitme, step, driver như bác gì nói ở trên.

tks
    Thông thường máy tiện thì máy nó vẫn đều đang là 2 bộ trục chuyển động điều khiển dao riêng nhưng vì vấn đề sử dụng họ chỉ dùng đến như là 1.
    Nếu họ sử dụng bộ điều khiển thông thường 3 trục thì họ vẫn đấu chung chỉ chỉnh tốc độ, khác nhau nên con dao phá sẽ ra vào nhanh hơn, khi họ lắp đặt dao thì đã cho lùi ra ngoài phôi hơn để chừa lại phôi cho dao tinh chạy.
    Nếu họ sử dụng bộ điều khiển chuyên dụng hơn thì nó có chức năng tùy chọn thêm offset biên dạng. Thông thường họ đều sử dụng vector dxf, nên khi được tùy chọn offset họ sẽ thì dao phá sẽ tự biết lùi ra hoặc tính tiến trước do lựa chọn offset.
    Nhưng với 2 bộ trục chuyển động riêng biệt thì hoàn toàn có thể điều khiển chạy độc lập với hai biên dạng khác nhau. Mục đích bác chủ cũng làm hai trục để khai thác nó chứ không phải bác chủ muốn đơn thuần là đưa mũi dao vào cố định rồi chạy quẹt thẳng 1 đường...

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Cấu hình con máy là trục chính xoay có kiểm soát vị trí để có thể phay xoắn được nếu muốn.
    Bàn dao thô/tinh gồm 2 bộ truyền riêng biệt và đều chạy hướng vuông góc với trục xoay. Còn visme dọc theo trục xoay sẽ kéo cả 2 bộ dao thô và tinh cùng với nhau.
    Ngoài a còn có thêm con sờ pín để phay xoắn và con này gắn lên bệ dao nào tùy theo bác ấy quyết định.

Còn hoạt động thì:
    Khi tiện nhiều lớp thì dao thô sẽ ăn qua lại cho đến lớp tinh cuối cùng thì ăn 2 dao cùng 1 lúc.
    Còn tiện 1 phát thì 2 dao cùng chạy ăn từ đầu tới cuối là xong 1 sản phẩm.

Tiện xong thì đẩy bàn xoắn vào để xoắn, lúc này trục chính hoạt động như một bộ xoay, kết cấu của nó thì tùy theo yêu cầu mà làm.

Thêm cái hình của phần CAM cho dễ hình dung:

Tùy chọn:
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

3. Có 8 thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    em nói chung máy Tàu cty nó vứt thẳng , và bọn nó thanh lý đầy...hayzza em cũng ăn may, nhiều bác mua máy TQ inbox em đủ thể loại, đủ bệnh tật , em cũng bó chíu
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 17-07-2017 lúc 12:07:29 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    như từ đầu mình có nói, con máy này hướng đi dùng cam dư vì chỉ sợ nó rắc rối cho người sử dụng, thực tế phần cam của anhcos đi trước, và mình nghĩ máy vẫn chưa đáp ứng được.

trong chế tạo máy, nhiều vấn đề có thể giải quyết được cả điện tử lẫn cơ khí, tùy theo sở trường của người chế tạo, tuy nhiên đa phần chọn lựa hướng giải quyết bởi cơ khí.

nếu mình có làm máy này thì:

1. dao thô mình dùng 2 con đối xứng 2 bên, có thể cân bằng lực tốt hơn cho phôi, 2 dao này như mình nói có thể giải quyết bằng cơ khí và vài macro cho m3-m5.

2. phần còn lại chỉ là trục z: cái này có thể gắn dao tiện biên dạng hoặc spin để phay xoắn.

tks

6. Có 2 thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    như từ đầu mình có nói, con máy này hướng đi dùng cam dư vì chỉ sợ nó rắc rối cho người sử dụng, thực tế phần cam của anhcos đi trước, và mình nghĩ máy vẫn chưa đáp ứng được.

trong chế tạo máy, nhiều vấn đề có thể giải quyết được cả điện tử lẫn cơ khí, tùy theo sở trường của người chế tạo, tuy nhiên đa phần chọn lựa hướng giải quyết bởi cơ khí.

nếu mình có làm máy này thì:

1. dao thô mình dùng 2 con đối xứng 2 bên, có thể cân bằng lực tốt hơn cho phôi, 2 dao này như mình nói có thể giải quyết bằng cơ khí và vài macro cho m3-m5.

2. phần còn lại chỉ là trục z: cái này có thể gắn dao tiện biên dạng hoặc spin để phay xoắn.

tks
    thank, ý tưởng quá hay. thank 1000 like, nhưng em sẽ thêm mắm thêm muối cho nồi canh nó thơm thêm, cảm ơn bác vì phôi to ko phá thô bớt e rằng Z chịu ko thấu và mất thời gian nếu 2 dao kia dùng macro
    Lần sửa cuối bởi cnclaivung, ngày 17-07-2017 lúc 11:26:56 PM.
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    313
    Được cám ơn 37 lần
           ở 32 bài viết
    có lẽ con này chả cam kiếc gì về vụ 2 dao cả , chỉnh cơ cho 1 con ăn trước một con ăn sau, xét z theo con ăn sau thôi , đấu step phình phường

Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuong Xem bài viết
    có lẽ con này chả cam kiếc gì về vụ 2 dao cả , chỉnh cơ cho 1 con ăn trước một con ăn sau, xét z theo con ăn sau thôi , đấu step phình phường
    biết thì thưa thốt ko biết dựa cột mà nghe, bác giỏi chỉnh cơ như thế nào nói ra em mở rộng tầm mắt....
    thợ mộc hàn sắt

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    111
    Được cám ơn 240 lần
           ở 83 bài viết
    Em thấy dao đi trước nó đứng yên, nó chỉ chậy khi bắt đầu và kết thúc.
    Điện thoại 0 9 1 7 8 6 6 1 2 2 Cẩn

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    128
    Được cám ơn 21 lần
           ở 21 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cnclaivung Xem bài viết
    biết thì thưa thốt ko biết dựa cột mà nghe, bác giỏi chỉnh cơ như thế nào nói ra em mở rộng tầm mắt....
    Thực ra để điều khiển dao thô thì có nhiều cách mà bác.
    Người dốt CNC như em thì sẽ chọn cách cổ điển đó là dùng công tắc hành trình, timer, rơ le trung gian và động cơ DC giảm tốc. Trên đường chạy của X em gắn nhiều công tắc hành trình, khi đến điểm A đá công tắc 1 cái thì dao thô vô mấy mm, điểm B vô thêm mấy mm, điểm C ra bớt mấy mm ... Tuy nhiên mạch sẽ khá phức tạp.
    Tks.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    máy này mình đục trên chi tiết tiện được không bác

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phuocloi0407 Xem bài viết
    máy này mình đục trên chi tiết tiện được không bác
    Máy tiện bác gắn thêm spin trên bàn dao vuông góc là đục được vô tư, nếu có thêm z cho spin đục thì đục đoạn vuông trên cây lan can cũng dc.
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

14. Thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Trang 7 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567

Các Chủ đề tương tự

1. Tàn dư của dự án máy tiện
    Bởi Tuancoi trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 05-05-2016, 09:04:07 PM
  2. HCM - Thanh Lý Đầu máy tiện kẹp phôi tự động Headstock!
    Bởi blacksky2411 trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 14-04-2016, 01:57:26 PM
  3. Chế cấp phôi tự động cho máy tiện CNC
    Bởi tungnguyen trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 17-02-2016, 07:48:55 AM
  4. Máy tiện mini tự chế:- động cơ cho spindle
    Bởi ppgas trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 32
    Bài viết cuối: 26-01-2016, 08:21:10 PM
  5. Dự án Lắp ráp máy Tiện CNC gỗ