1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 11 của 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối
Kết quả 201 đến 220 của 263

Chủ đề: Resolver vs Encoder - Closed loop stepper

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    thằng mỹ TEKNIC này ra dòng brushless servo có tên Clearpath SK "SK = stepper killer"
    em sợ quá nên em lặn ko sủi tăm ah

http://www.teknic.com/products/clear...-servo-motors/
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 08:23:33 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Trong sản xuất kinh doanh mình thấy độ tin cậy là vấn đề cần quan tâm nhiều, lỡ có sai sót là trả giá liền, nên việc phân laoị sản phẩm cho các mục đích khác nhau với các mức giá cũng rất khác nhau.
    ae diy thì chắc cần stepper thường, các bác làm thương mại thì chắc phải có closeloop, rồi sau đó là tốc độ càng cao càng tốt (bốc lột sức lao động nè).
    Em chưa thử thực tế trên máy, nhưng đúng là stepper càng nòng thì tốc độ tới hạn càng giảm. Chắc phải kiếm cách giải nhiệt cho mấy con step cùi.
    Cái dự ớn bác NS đến đâu rồi?
    độ tin cậy, em ko nghĩ servo hơn step, đơn giản là người ta làm đều có tính toán, ko gắn bừa như ta
    với chúng ta servo thì báo lỗi >> thay servo bự hơn hoặc hiệu chĩnh lại
    với step bị lỗi > vứt xó và kết luạn step ko ngon

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Bà Rịa, Vietnam
    Cám ơn
    275
    Được cám ơn 122 lần
           ở 86 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    độ tin cậy, em ko nghĩ servo hơn step, đơn giản là người ta làm đều có tính toán, ko gắn bừa như ta
    bác nói chuẩn ko cần chỉnh, hic, em khoái khẩu khí của bác, nói thẳng vần đề, với ta chế cháo tùm lum . không xong phán câu lạnh lùng:loại này không đạt, hic,em chả biết sẹc vo sec ra hay sì tép si tôm , nhưng em hiểu một điều, cơ điện tử không như động cơ đốt. nó ko như một dạng logic hút nén nổ xả,mà nó tính toán số học,phân cực,qua cái bộ driver và tep em đang vọc em thấy còn rất rất nhiều thứ ta chưa làm chủ được nó,nói gì tới servo...vài lời ngu, bác chém nhẹ tay

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Gửi bác!

Em thì không đồng ý lắm, ở đây e không nói đến servo hay là alpha gì cả, mà e nói chung closeloop, cài gì có phản hồi thì luôn ở độ tinh cậy cao hơn, hoặc bản thân nó tự sửa lỗi, ở đây là tự bù step đã mất. Với người sử dụng họ có thể yên tâm về điều đó.
    Còn việc sử dụng, dùng đúng mục đích, setting đúng thông số cho mỗi loại để nó chạy ổn định e k dám bàn ở đây vì bản thân chưa sử dụng qua.

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    à thì tất nhiên close loop đương nhiên là tin cậy hơn rồi. step ko hồi tiếp và họ closeloop đâu ai so nó với nhau. chả khác gì @ so với SH
    0978835302

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Gửi bác!

Em thì không đồng ý lắm, ở đây e không nói đến servo hay là alpha gì cả, mà e nói chung closeloop, cài gì có phản hồi thì luôn ở độ tinh cậy cao hơn, hoặc bản thân nó tự sửa lỗi, ở đây là tự bù step đã mất. Với người sử dụng họ có thể yên tâm về điều đó.
    Còn việc sử dụng, dùng đúng mục đích, setting đúng thông số cho mỗi loại để nó chạy ổn định e k dám bàn ở đây vì bản thân chưa sử dụng qua.
    quan điểm em là
    close loop tăng giá , tăng độ tin cậy, hiệu năng ko tăng

trừ những lạoi có RD tới kthuat dkhien + chế tạo động cơ
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 10:00:54 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    quan điểm em là
    close loop tăng giá , tăng độ tin cậy, hiệu năng ko tăng

trừ những lạoi có RD tới kthuat dkhien + chế tạo động cơ
    hi`hi`, thì đồng ý với bác, như trên e nói tùy mục đích đối tượng sử dụng mà.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    5 năm trước em rất kỷ vọng step close loop nhưng tới giờ vẫn vướng
    1. hiệu năng chưa tăng được
    2. hệ thống ổn định , cần có hồi tiếp chát luợng > giá cao
    3. brushless servo giá ngày càng hạ

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    5 năm trước em rất kỷ vọng step close loop nhưng tới giờ vẫn vướng
    1. hiệu năng chưa tăng được
    2. hệ thống ổn định , cần có hồi tiếp chát luợng > giá cao
    3. brushless servo giá ngày càng hạ

b.r
    Dạ vâng, rõ ràng là step ra đời lâu hoắc rồi mà người ta vẫn sử dụng như thường và ít thấy close loop, tất nhiên cũng chỉ trong các ứng dụng đòi hỏi chi phí thấp và không đòi hỏi nhiều về độ tin cậy, cái gì cũng có cái giá của nó mà, chứ không người ta cũng đã phát triển cái loại gọi là step close loop rầm rộ rồi phải không bác nhỉ?

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Dạ vâng, rõ ràng là step ra đời lâu hoắc rồi mà người ta vẫn sử dụng như thường và ít thấy close loop, tất nhiên cũng chỉ trong các ứng dụng đòi hỏi chi phí thấp và không đòi hỏi nhiều về độ tin cậy, cái gì cũng có cái giá của nó mà, chứ không người ta cũng đã phát triển cái loại gọi là step close loop rầm rộ rồi phải không bác nhỉ?
    ĐỘ tin cậy máy nào cũng cần, chỉ là giá hạ >> tốc độ thấp thôi cụ ah
    em nhắc lại, step chỉ ko tin cậy khi bị ép chạy nhanh, các cụ cứ bảo step ko có độ tin cậy thì em thua rồi

cụ cứ dạo 1 vòng máy cnc china, bao nhiêu cái chạy servo bao nhiêu cái chạy step, thử hỏi mấy ông step, có kiếm được tiền ko?

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 10:20:42 AM.

11. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    em nhắc lại, step chỉ ko tin cậy khi bị ép chạy nhanh, các cụ cứ bảo step ko có độ tin cậy thì em thua rồi

cụ cứ dạo 1 vòng máy cnc china, bao nhiêu cái chạy servo bao nhiêu cái chạy step, thử hỏi mấy ông step, có kiếm được tiền ko?

b.r
    Cụ nhatson nói quá chuẩn. Đối với đại đa số cần máy chạy tốc độ cao là làm tranh gỗ. Khi đó để đáp ứng được nhu cầu này chỉ cần XZ tốc độ cao. Còn Y chỉ cần step thường đã thừa sức đáp ứng rồi.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết

b.r
    Đồng quan điểm với bác, mà các ý trên em đều nói từ lúc đầu hết rồi, xin trích lại:
    "Trong sản xuất kinh doanh mình thấy độ tin cậy là vấn đề cần quan tâm nhiều, lỡ có sai sót là trả giá liền, nên việc phân laoị sản phẩm cho các mục đích khác nhau với các mức giá cũng rất khác nhau.
    ae diy thì chắc cần stepper thường, các bác làm thương mại thì chắc phải có closeloop, rồi sau đó là tốc độ càng cao càng tốt (bốc lột sức lao động nè).

Read more: http://forum.cncprovn.com/threads/857-Alpha-step-vs-encoder/page20#ixzz3DjLEywpp"
    Chắc bác không hiểu ý em.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Đồng quan điểm với bác, mà các ý trên em đều nói từ lúc đầu hết rồi, xin trích lại:
    "Trong sản xuất kinh doanh mình thấy độ tin cậy là vấn đề cần quan tâm nhiều, lỡ có sai sót là trả giá liền, nên việc phân laoị sản phẩm cho các mục đích khác nhau với các mức giá cũng rất khác nhau.

Read more: http://forum.cncprovn.com/threads/857-Alpha-step-vs-encoder/page20#ixzz3DjLEywpp"
    Chắc bác không hiểu ý em.
    em chỉ hiểu ý bác là sản xuất thì ko dùng step được vì dộ tin cậy ko cao, dân DIY mơi để ý
    thế bác có thắc mắc đám step cũ mọi người hay dùng ở đâu ra ko ah?
    em khẳng định với bác, step vẫn hiện diện rộng rãi trong các nhà máy trên thế giới

ngàoi chỗ bác thì em ko biết, nhưng trong này thì mấy con này thống trị trong ngành làm khuôn mẫu quy mô nhỏ, cũng xài step thôi ah, hàng yako, chạy rất gấu
    mà em thấy mấy ông làm khuôn này kiếm sống chứ cũng chãng DIY

mây chú mua máy của tormach, em ko nghĩ là mọi người mua nó về chỉ để diy

Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 11:18:18 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    đây nữa, máy thêu tajima đến từ nhật bản, hiện tại các máy đời mới vẫn dùng step cho chạy bàn XY và servo cho đầu kim

http://www.tajima.com/product/lineup/index.html

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    một ví dụ mạnh mẽ nhất, nhà máy yaskawa, cũng thuộc leader của thế giới về servo, vẫn dùng step trong nhà máy của mình
    chú ý lúc 2:11

động cơ trợ động ko chỉ dùng cho mấy cái máy CNC, nó còn được sử dụng cho nhiều thiết bị khác
    ngành CNC chỉ chiếm 30% thị trường động cơ trợ động , chúg ta hay phán xét phan 30 mà bo qua phần lớn của thế giới
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 11:35:50 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    một ví dụ mạnh mẽ nhất, nhà máy yaskawa, cũng thuộc leader của thế giới về servo, vẫn dùng step trong nhà máy của mình
    chú ý lúc 2:11

động cơ trợ động ko chỉ dùng cho mấy cái máy CNC, nó còn được sử dụng cho nhiều thiết bị khác
    ngành CNC chỉ chiếm 30% thị trường động cơ trợ động , chúg ta hay phán xét phan 30 mà bo qua phần lớn của thế giới
    Dạ vâng, em cũng không có ý gì đâu, có thể cách diễn đạt e chưa đúng nên dễ hiểu nhầm. Mọi cái đều mang tính xây dựng và ae có dịp trao đổi nói chuyện với nhau là chính bác ạ. Chứ mấy thứ bác đưa ra e đều đồng ý mà trừ cái vụ độ tin cậy, hihi

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    em ko đồng ý với bác chỗ độ tin cậy đó thôi

b.r

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    kỹ thuật chế tạo động cơ ah, mình có thể nâng điện áp hoạt dộng mà motor ít sinh nhiệt
    vối step thường mình muốn chạy nhanh> nâng áp > chạy một lúc là nóng> nóng làm giảm hiệu năng > bài toán ko được giải quyết
    gắn hồi tiếp độ tin cậy cao hơn> mĩnh sẽ ép chạy dữ hơn> motor thường sinh nhiều nhiệt>> rớt

http://orientalmotor.com/products/st...-input-ac.html
    step chỉ nóng khi chạy chậm hoặc tăng dòng thôi chứ tăng áp đâu nóng thêm đâu bác. mình thấy khi chạy openloop tốc độ motor có thể đạt 10 mình chỉ dám chạy 5 để cho an toàn,như vậy chỉ cần closeloop tốc độ đã tăng lên đáng kể .

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Bác Linh cho mình hỏi việc bù bước của mấy em có hồi tiếp ra sao , nó diễn ra tức thì hay không ? khoảng sai số tối đa cho việc bù bước có lớn không ?

Tui thì hiểu nếu động cơ không có cải tiến về tốc độ và moment thì việc có hồi tiếp chỉ giải quyết việc báo lỗi khi mất bước thôi chứ nó không tăng thêm hiệu năng , chỉ khác nhau 1 điều, em step bình thường thì sai số vẫn chạy tiếp, còn em có hồi tiếp thì đứng lại và báo lỗi , còn việc chế độ chạy tối ưu không mất bước thì 2 em là như nhau.

Nhưng việc bù bước của hệ thống có hồi tiếp như thế nào , trong ngưỡng nó có thể bù thì hệ có hồi tiếp có vẻ là có chế độ chạy tốt hơn, sát với ngưỡng giới hạn của nó, còn hệ không có hồi tiếp thì mình phải cho hệ số an toàn nên không thể sát ngưỡng giới hạn của nó, muốn sát thì hệ thống cơ khí phải tuyệt vời ( đây là giới hạn của đa số anh em DIY vì không khắt khe trong chế cháo )

Điển hình chạy máy phối hợp 5 trục em vẫn chơi step thường và hệ thống vẫn chính xác.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi cuongmay Xem bài viết
    step chỉ nóng khi chạy chậm hoặc tăng dòng thôi chứ tăng áp đâu nóng thêm đâu bác. mình thấy khi chạy openloop tốc độ motor có thể đạt 10 mình chỉ dám chạy 5 để cho an toàn,như vậy chỉ cần closeloop tốc độ đã tăng lên đáng kể .

anh dùng close loop của hãng nào ah

trường hợp cắm motor 57bygh250A/B/C vào drive vexta chạy điện 220VAC rồi sẽ bít ah
    mấy con step của vexta chạy điện lưới chạy khá là ấn tượng

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 12:55:12 PM.

Trang 11 của 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. CKD - Sưu tầm - Arduino closed-loop Stepper motor
    Bởi nhatson trong diễn đàn Arduino
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 17-10-2018, 05:50:52 PM
  2. Kiếm stepper có encoder
    Bởi Gamo trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 06-10-2014, 07:10:39 AM
  3. Stepper motor bipolar USA
    Bởi hadenki trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực