1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 12 của 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 CuốiCuối
Kết quả 221 đến 240 của 263

Chủ đề: Resolver vs Encoder - Closed loop stepper

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Bác Linh cho mình hỏi việc bù bước của mấy em có hồi tiếp ra sao , nó diễn ra tức thì hay không ? khoảng sai số tối đa cho việc bù bước có lớn không ?

Tui thì hiểu nếu động cơ không có cải tiến về tốc độ và moment thì việc có hồi tiếp chỉ giải quyết việc báo lỗi khi mất bước thôi chứ nó không tăng thêm hiệu năng , chỉ khác nhau 1 điều, em step bình thường thì sai số vẫn chạy tiếp, còn em có hồi tiếp thì đứng lại và báo lỗi , còn việc chế độ chạy tối ưu không mất bước thì 2 em là như nhau.

Nhưng việc bù bước của hệ thống có hồi tiếp như thế nào , trong ngưỡng nó có thể bù thì hệ có hồi tiếp có vẻ là có chế độ chạy tốt hơn, sát với ngưỡng giới hạn của nó, còn hệ không có hồi tiếp thì mình phải cho hệ số an toàn nên không thể sát ngưỡng giới hạn của nó, muốn sát thì hệ thống cơ khí phải tuyệt vời ( đây là giới hạn của đa số anh em DIY vì không khắt khe trong chế cháo )

Điển hình chạy máy phối hợp 5 trục em vẫn chơi step thường và hệ thống vẫn chính xác.

về đáp ứng, step rất chậm 0-1000RPM mất độ 5 đến 10 milisecond , trong khi dó servo có thể từ 0~3000RPM <1ms
    em ví dụ 1 phút gia công 6000mm > 1 giây là 100mm, 1/100 của giây sẽ đi được 1mm >> với step sẽ để lại vết 1mm > với gỗ em nghĩ là.. chuyện nhỏ
    với servo 1/1000s > sai lệch sẽ khoảng 0,1mm với gia công gắt gao , con số này vẫn rớt

mí con số trên phụ thuọc nhiều vào LOAD nặng hay nhẹ nữa ah,
    step 1/5 chạy thanh răng ngon lành, servo loại thông dụng thì cần 20 hoặc 25 mới chạy tốt

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 01:04:10 PM.

2. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 ít nói's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội 36 Bùi Ngọc Dương
    Cám ơn
    189
    Được cám ơn 277 lần
           ở 213 bài viết
    Vừa thoáng thấy pác nhatsom nói tới yako. Yako làm sp chú trọng tới đối tượng công nghiệp. Em đang có vài con ko vỏ 8a bán 400k bé hoạt động tootd mọi tính năng
    0978835302

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    hehe thế bán em 1 con sưu tầm nếu ko làm hỏng đội hình của bác

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    em ko đồng ý với bác chỗ độ tin cậy đó thôi

b.r
    Hi` thế thì chịu bác rồi quan điểm của e vẫn vậy thôi à. Giờ cho e chọn open loop và close loop mà giá tiền bằng hoặc không chênh nhau nhiều thì e sẽ chọn close loop, có điều kiện nữa thì e sẽ mần cả 2 để trải nghiệm.
    Về vấn đề sản phẩm thương mại, e thấy cả nhà sản xuất cũng như tiêu dùng đều phải chú trọng đến bài toán kinh tế đầu tiên. Có lẽ vậy người ta mới có nhưng dòng sản phẩm khác nhau ( có khi cùng tính năng) cho các đối tượng khác nhau, thiết kế thế nào, sử dụng linh kiện gì đều phải tính toán của thể cả.
    Vấn đề này e xin tạm dừng bàn luận ở đây, khi nào e có cùng ý kiến với bác NS sẻ bàn luận thêm chút.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    hehe, oki bác.
    vấn đề là sẽ ko same same giá được thôi

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 02:01:44 PM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thấy mấy bác cứ tranh nhau về độ tin cậy. Theo em thì.. mỗi loại motor tùy động đều có ưu & nhược riêng của nó không chỉ đơn thuần là giá cả.
    - Mọi sản phẩm ra đời đều có độ tin cậy của riêng nó.
    - Với step.. nếu thiết kế & tín toán đúng thì nó vẫn làm việc đúng & tin cậy. Anh em ta thường sử dụng step theo cảm hứng, cứ nghĩ to là phải khỏe, ý niệm này không hẵn là đúng vì với mỗi dòng & hình dáng step khác nhau.. ngoài việc đời mới/cũ thì còn có các đặc tuyến về moment, tốc độ, điện áp.. và đòi hỏi điều kiện tối ưu về môi trường làm việc khác nhau. Nếu chúng ta sử dụng đúng thì sẽ có độ tin cậy.
    - Với closed-loop thì thấy mấy bác nghĩ & tin cậy vì nó có khã năng tự sửa sai, báo lỗi khi quá khã năng.. nhưng nếu xét trên điều kiện sử dụng thì không hẵn là đúng. Nếu thiết kế mà để hệ thống làm việc phải liên tục sửa sai.. và error thì cũng hỏng cả. Hệ thống như thế không thể gọi là tin cậy dù nó chưa làm hỏng phôi của các bác.
    - Ngoài những yếu tố trên.. khi sử dụng còn có những yếu tố khác như thuận tiện/đơn giản/nhanh chóng trong lắp đặt, bảo trì, sửa chữa.

Nếu chỉ so về giá.. thì những hệ thống step của Japan, EU, US mới so với servo thì có rẻ hơn.. nhưng chưa chắc là rẻ hơn so với mấy anh servo china à.

Mới nhìn servo hay (closed-loop step) thấy có quá nhiều ưu điểm.. nhưng nếu người lắp đặt/sử dụng không hiểu hết về chúng, không config đúng thì chưa chắc đã tin cậy. Mình biết rất nhiều bác cố gắng phấn đấu lên servo nhưng cuối cùng lại quay ngược về step.. Vì đang chạy ngon, thay vào chạy nghe tiếng máy thì hay, nhưng sản phẩm thì vứt hết... chỉ vì không làm chủ được servo, config PID không đúng nên hệ thống luôn chạy sai.

Phần em thì chơi từ step tới servo (trừ closed-loop step chưa dùng qua). Dù là môn St hay Se thì em đều thiết kế, tính toán khối lượng/moment/tải hệ số an toàn -> chọn vít, ray & motor theo kết quả tính toán. Cố gắng tìm thông số của tất cả thiết bị sử dụng (cái này thì dể.. vì tớ toàn dùng đồ mới, có đủ catalogue). Các máy đều vận hành vô tư.. phần lớn lỗi được báo & xử lý đều tập trung vào PC (dính virus là hết tin cậy).
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

8. Có 5 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    46
    Được cám ơn 128 lần
           ở 81 bài viết
    anh dùng close loop của hãng nào ah

trường hợp cắm motor 57bygh250A/B/C vào drive vexta chạy điện 220VAC rồi sẽ bít ah
    mấy con step của vexta chạy điện lưới chạy khá là ấn tượng

b.r
    mình chưa có cơ hội dùng close loop nhưng thấy step thường chuyển nguồn từ 24v lên 80v thấy nóng thêm rất ít

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết

feeback của asm69ac , trông cứ như con step bé tẹo
    Huhu, sự phụ Nhật Sơn có cao kiến gì về 4 sợi dây này ko? Ngồi tự kỷ nguyên buổi chiều mà chưa hỉu nó hoạt động như thế nào?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 23-02-2015 lúc 07:30:28 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    em chưa nghiên cứu cái feed back của alphastep nó hoạt động thế nào được ah

12. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, lâu quá quên kiến thức cơ bản, 4 dây thông nhau => Hall sensor

Để lúc nào rảnh nghiên cứu tiếp...

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Resolver về cơ bản cấu tạo cũng giống như cái motor, nhưng hoạt động như một máy phát điên (generator thì phải).
    Với món này thì mỗi khi motor bước một bước thì các cuộn dây sẽ xuất hiện xuấn điện động cảm ứng, pha, chiều, cường độ phụ thuộc vào góc từ trường, tốc độ, chiều quay. Với step thì khi bước.. tốc độ chuyển bước khá nhanh, nên xuất điên động khá lớn. Tuy nhiên xuất điên động này sẽ nhanh chóng mất đi.
    Phân tích điện áp, cường độ, chiều sẽ biết được motor bước được bao nhiêu bước (giống encoder). Nhớ có bác nào post bài dùng step làm MPG, thay thế cho encoder là ní đó.
    Muốn nghiên cứu thấu đáo chắc phải cần cái osc nhiều tia, kết hợp với phân tích digital

15. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Éc... thế khi motor bị mất bước với tôc độ chậm thì sao? Ví dụ: trục Z bị trôi...?

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Em vừa tra mạng thấy nó nhẩy ọt ra nguyên lý này em thấy có ích post lên. Có đúng máy phát điện tạo ra mấy đường Tín hiệu như thế này không ạ.
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm mag26.gif‎  

1Y38Y.gif‎  

CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

18. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, yeah, cảm ơn bác. Đúng là nếu là Hall Sensor chuẩn thì nó như thế (dùng 1 p-type semiconductor như Ga, Ind,...).
    Ngoài ra, cũng như bác nói, xung quanh sợi dây điện AC có 1 vùng từ trường. Do đó mới đẻ ra vụ có đồng hồ đo dòng điện mà ko cần chạm.

Còn con alphastep position encoder rắc rối là nó ko dùng Hall Sensor mà dùng 8 cuộn dây nhỏ bên trong như thể 1 step mini. Cách đo đơn giản nhất là như cách lão CKD hướng dẫn. Tuy nhiên nếu như cách đó thì khi motor chuyển động rất chậm, ví dụ bị trôi trục Z => driver sẽ không phát hiện được. Em ko nghĩ Vexta làm như thế, sẽ bị khách hàng chửi chết >.<
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 24-02-2015 lúc 08:04:27 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Z trôi có chậm thì vẫn nhảy cò cò theo từng bước.
    Xung điện đúng là nó tỷ lệ với tốc độ, nhưng như đã nói.. chạy thì chậm nhưng bước thì nhanh. Bác cứ cập osc vào, vặn con step chậm thạt chậm xem nó ra xung lớn hay nhỏ.

Với nếu 2P 200ppr thì một bước nhảy sai của nó là 1/200 vòng. Dù lúc đó bác chạy vi bước bao nhiêu thì cũng vậy.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, yeah, cảm ơn bác. Đúng là nếu là Hall Sensor chuẩn thì nó như thế (dùng 1 p-type semiconductor như Ga, Ind,...).
    Ngoài ra, cũng như bác nói, xung quanh sợi dây điện AC có 1 vùng từ trường. Do đó mới đẻ ra vụ có đồng hồ đo dòng điện mà ko cần chạm.

Còn con alphastep position encoder rắc rối là nó ko dùng Hall Sensor mà dùng 8 cuộn dây nhỏ bên trong như thể 1 step mini. Cách đo đơn giản nhất là như cách lão CKD hướng dẫn. Tuy nhiên nếu như cách đó thì khi motor chuyển động rất chậm, ví dụ bị trôi trục Z => driver sẽ không phát hiện được. Em ko nghĩ Vexta làm như thế, sẽ bị khách hàng chửi chết >.<
    cụ ngâm cứu cái đó làm dì, patent nó còn lâu mà , chuyển qua magnetic encoder tuyệt đối đi ah

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, bác Nhật Sơn cho em xin lại tài liệu đi ạ? Hôm qua lật tung fo rùm mà ko thấy.

Bác CKD: hix, con step thìquay chậm nó vẫn generate dư tín hiệu để đo (Osc nhảy) nhưng mà cái encoder của thằng alphastep quay với tốc độ chậm thì kim Osc ko nhảy >.< (chưa đo thử với tốc độ cao)
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 24-02-2015 lúc 08:57:10 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Đo cảm ứng điện từ với tốc độ biến thiên nhỏ còn có 1 kỹ thuật khác, tên là gì thì quên mất.
    Nôm na cuộn dây là 1 phần tử dao động, khi cường độ từ trường thay đổi thì cảm kháng cũng thay đổi.... bla bla...

24. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    O.o để xem xem ) thanks ku!!!

PS: hehe, thiên thiệt. Khi motor quay, độ cảm kháng thay đổi phụ thuộc vào vị trí của motor :x :x :x

=> how to measure L?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 24-02-2015 lúc 11:09:50 AM.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cụ Gà..
    Đi hỏi cụ google là biết làm sao đo được L ngay. Nếu dùng MCU thì đo L hay C cũng đơn giản, nếu không cần quá chính xác.. thì không cần nhiều mạch phụ trợ bên ngoài. Cả L & C đều có tính nạp/xả.. việc xác định được thời gian nạp & xả năng lượng từ L/C có thể tính được gần đúng giá trị. Mà đo thời gian thì MCU hoàn toàn có thể làm được. Gần đúng đến mức nào thì phụ thuộc vào người thiết kế giải thuật, mạch phụ trợ bên ngoài (khuyếch đại, lọc nhiễu v.v........).

Dùng resolver hay encoder thì có gì khác nhau nếu xét về công dụng. Nếu muốn close loop step sao cụ không đi từ encoder? Khi đó khối lượng kiến thức cần tìn hiểu cũng ít hơn nhiều vì đọc encoder đơn giản hơn nhiều. Nếu muốn an toàn thì chỉ cần thêm tầng đệm đơn giản kiểu smith triger là xong, muốn kháng nhiễu tốt thì lên 2 line. Mấy cái này đều có sẵn. Và như cụ khuyến khích em.. ARM gì đó nó tích hợp luôn modun đọc encoder không cần phải quét hay ngắt

Resovel nếu dùng cho spindle, để đo tốc độ thì không khó.. nhưng đọc đúng & chính xác vị trí thì đòi hỏi phức tạp tí.

Trang 12 của 14 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. CKD - Sưu tầm - Arduino closed-loop Stepper motor
    Bởi nhatson trong diễn đàn Arduino
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 17-10-2018, 05:50:52 PM
  2. Kiếm stepper có encoder
    Bởi Gamo trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 06-10-2014, 07:10:39 AM