1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 70

Chủ đề: Tiểu đội máy chế.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết

Cái đt của em chụp ảnh dìm hàng quá, thế nào cũng có lão xem xong muốn ói cho mà xem, Để hôm nào đi rừng về em chộp lại cho nó pờ rồ tẹo
    Nói ko phải nịnh chứ! Bác chụp hình xem buồn ngủ thiệt. Thường thì mấy tay làm cơ khí chụp xấu quắc, xấu ko phải tại người chụp, mà tại cái ngón tay nó dơ hầy nhớt nhao ko mà chụp vô cái ống kính. Bác Tuấn chùi lại cái đầu kính rồi chụp xem có rõ ko, nếu vẫn bị mò là máy bác đã bị lọt sông hay té giếng gì rồi, nói chung là vô nước. Vậy thì .... "đó là đã đến lúc bạn nên thay 1 bàn chải mới" ý lộn, mua máy mới

2. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Các bác xem giúp em cái máy lốc tôn này với ạ. Em chế con máy đứng, tìm mua không có nên em định chế nhà dùng. Tính kết cấu cái của này khó quá ợ, các bác xem giúp em với ạ

Đại khái thì nó dùng để lốc ngược tôn cuộn lại thành cái ống, tôn inox dày từ 3 đến 8ly, đường kính lốc nhỏ nhất 1m cho tôn 3 ly, còn 8 ly thì đường kính từ 3m trở lên ạ.
    Em chôm cái hình trên mạng :

Quả lô em dùng ống sắt phi ngoài 220, dày 20
    Trục tròn đút vào giữa cái ống, phi 90.

Em đinh tiện mấy cái bích nhét vào giữa trục và quả lô, đại khái như thế này ạ :

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.png 
Views:	416 
Size:	5.8 KB 
ID:	25418

Các bác xem giúp em với quả lô như thế ( em mua béng mất rồi ạ ) thì khoảng cách quả lô tì nó phải cách 2 quả lô kẹp bao nhiêu thì cái quả lô này của em nó chịu được ạ. Em sợ để gần tôn nó cứng quá, cong béng mất quả lô thì toi em.

Em định để thế này :

Name:	3.png 
Views:	415 
Size:	9.1 KB 
ID:	25420

Khoảng cách từ qua lô kẹp đến quả lô đẩy là 135mm, có sợ gần quá không ạ ? Để xa thì đoạn đầu tiên phải bỏ đi của khoanh tôn mình lốc nó lớn, hơi tiếc tôn tẹo hì hì

Em củm ơn

Em củm ơn
    Ảnh thu nhỏ đính kèm Ảnh thu nhỏ đính kèm 2.png‎  

Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Cái ống đấy lòng trong nó có đều ko bác, em sợ bác thả chưa được nửa là kẹt cứng rồi. Vụ này để em hỏi công an cõi đổ bê tông vô ống lô có bị bắt ko rồi báo lại bác nhé
    Còn khoảng cách giữa quả lô kẹp và đẩy thì bác làm sống, tăng xa gần quả lô đẩy á.

5. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi secondhand Xem bài viết
    Cái ống đấy lòng trong nó có đều ko bác, em sợ bác thả chưa được nửa là kẹt cứng rồi. Vụ này để em hỏi công an cõi đổ bê tông vô ống lô có bị bắt ko rồi báo lại bác nhé
    Còn khoảng cách giữa quả lô kẹp và đẩy thì bác làm sống, tăng xa gần quả lô đẩy á.
    Cái ống đúc, tròn phết bác ạ, em đang ngồi nghĩ không ra cách nào doa hay mài hay làm sao cho lòng trong nó tròn hơn.

Vụ kẹp quả lô đẩy ra đẩy vào em đã nghĩ từ hồi đầu, đến bây giờ vẫn chưa nghĩ ra cách gì. Bác và mọi người xem có cách gì bày cho em với.

Em định làm kiểu na ná như thế này :

Name:	RG_drawing1.gif 
Views:	356 
Size:	17.9 KB 
ID:	25556

Cơ cấu đẩy quả lô em định dùng cây ren to, gắn qua hộp số 1/45 rồi dùng step 8N đẩy.

Thanh ren em mua đồ tháo ở máy tiện ra, to phết, chắc là ủn hành trình 50 với 100mm được, còn con ốc bây giờ em phải tiện thêm. Con ốc này dùng ống thép tiện có ổn không bác ? cần dài bao nhiêu thì ổn ạ ? Dùng gang thì thợ tiện nhà em tiện chán lắm, chắc không tiện được. Mình dùng ống sắt dày, tiện ra rồi trích đường bơm dầu vào cho nó có được không ạ ?

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Con máy hàn củ chuối của em bi chừ mới đến đoạn cài đặt, cài xong chạy rồi chinh tiếp phần cơ sau vậy.

Phần cơ khí làm đi làm lại cũng mấy lần rồi, vì là máy tự bịa, từ nguyên lý ra thực tế em hình dung nó hơi kém nên cứ chạy thử là lại có thứ không ổn.

Phần chuyển động thì vitme, ray trung của, động cơ sì tép lai, chạy mach3 cộng với plc nhì nhằng ....

Độ chính xác mong muốn trong khoảng 1-2mm, dung sai chấp nhận được là 12mm mà chưa biết làm xong nó có đạt không, haizzz...

Cái điện thoại chụp chán quá, thôi để chờ sau tết, có tiền mừng tuổi em tậu con khác ngon hơn tẹo vậy

8. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Bác chụp hình thì khỏi bàn rồi.
    Mặc dù không thấy gì hết, nhưng cũng like bác phát cho tinh thần chế

10. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Yêu cầu biển thủ công quỹ cty chơi 1 con dt chụp hình đàng hoàng , chụp nhiều vào , nhiều góc cạnh để khoe và cấm uống rượu trước khi chụp để khỏi run tay . Tía em mới hiểu anh chụp cái gì , máy gì , chỉ hiểu được cái phụ đề hehehe.

Chằng biết gì nhưng thấy 1 đống máy móc là khâm phục tinh thần DIY của anh , hiểu sao bây giờ anh hói rồi , suy nghĩ nhiều quá rụng mẹ nó hết rồi.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

12. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Báo cáo các bác, em làm mà em cũng chả biết nó là cái gì ạ.

Con này theo mong muốn là nó hàn được cái áo lạnh cho mấy cái thùng inox. Đại khái sản phẩm của thiên hạ trông nó như thế này :

Thiên hạ từ cổ chí kim có 3 cách để làm :

1 là hàn bằng tay, đục thủng tấm tôn, đại khái như thế này rồi hàn xuyên qua cái lỗ bị đục thủng :

Cách này bọn em đang làm, cực kì củ chuối, trung bình một cái thùng hàn 10 000 nhát, 7 thằng mới hàn được một cái thùng, bâu quanh như kiến bu quanh cục kẹo ấy ạ, lâu vãi tè, chất lượng thì phụ thuộc vào thằng thợ xem hôm ấy vợ nó có mắng nó không.

Cách thứ 2 là hàn laser, rẻ như bùn nhưng phải đặt hàng đơn chiếc từ Hà lan chuyển về, tiến độ nói chung là không kịp ạ.
    Mua máy ứ đủ xiền.

Cách thứ 3 là hàn Tig, đại khái như thế này :

Các cách thứ 2 và 3 thì là hàn tấm phẳng, sau đó cuốn lại. Tôn phẳng mua khó hơn tôn cuộn nên em chế cái máy hàn đứng để hàn mấy cái ba láp này.

Máy hàn đứng chưa có con ma nào làm xong up lên mạng cả nên em không chôm chỉa được, mà cái đầu óc em thì nó tăm tối lắm nên lúc làm thì không lường hết được các thứ phát sinh, ui ui nói chung là sửa đi sửa lại rứt là nhiều lần. Nguồn hàn thì cũng đắt, bắt chước mua giông thiên hạ thì 350 củ/ cái, qui trình hàn em cũng không biết nốt, đã nhìn thấy ai hàn đâu ạ, nên thôi em mua nguồn Hàn xẻng rẻ bèo rồi cho plc vào điều khiển xem có được không.

Con này em chế thử cũng lâu lâu rồi, làm mấy cái thùng rồi dí cho khách hàng dùng miễn phí, 5 năm sau thấy vẫn ổn mới chế máy tự động cho nó pờ rồ. Mẹ ui lúc chế mới thấy nó khó gấp mấy chục lần ngồi gọt con máy C đểu các bác ạ.

Tềnh hềnh oánh giá chủ quan thì em nó cũng hoàn thiện được hơn 50% roài, các bác động viên em đi để em còn cày tiếp

14. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cái máy hàn cnc nhiễu kinh quá, chưa chạy được, con plasma cắt bàn xong roài, con cắt ống thì chưa đi dây, em làm tiếp con plasma cắt đứng này nữa :

Cái đế làm bằng I 300 đan nhau yếu quá, để em gia cố nó lại ợ, không có lão lại lèm bèm : đã bẩu là gốc phải nặng hơn ngọn rồi mà bác không nghe. Nghe thì em nghe chứ, dưng mà làm xong mới thấy nó yếu ạ

Cái dự ớn củ chuối này em chế 6-7 con máy gộp lại thành một ạ, gồm có tóe tòe loe hàn, cắt, lốc, mài .... linh tinh xòe, đỡ phải làm bằng tay tí nào hay tí ấy. Hy vọng cuối năm nay nó thành hình hì hì Làm được con máy C đểu em có kinh nghuyệt làm nhiều thứ khác phết các bác ạ.

16. Có 7 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Sau 6 tháng loay hoay, hôm nay con máy hàn của em nó hết nhiễu rồi các cụ ui :

Để em chỉnh chọt lại phần cơ cho nó .... bờ rồ tẹo rùi quay phim chộp ảnh như người nhớn các cụ xem nhá

Cái phần chống nhiễu nhìn vậy mà khoai cả rổ các cụ ạ, để chống nhiễu cho cái của này em học lỏm các chiêu từ rất nhiều cụ thành viên ở đây ạ. Từ lão yêu tinh râu xồm CKD đến cụ Gamo đập choai cho đến tuốt tuột các sáng lẫn tối kiến của tất cả các cụ em gặp được hoặc đọc được ợ.

Chống nhiễu cái biến tần cho máy phay em mất công đi dây điện 1 hôm, chạy ngon tưởng dễ, chông nhiễu cho con plasma mất 1 tuần lọ mọ đi dây theo chỉ đạo của cụ CKD, còn để hôm nay con máy hàn này nó hàn không treo máy em mất toi mấy tháng cùng các cụ ngoài bắc này mày mò thử nghiệm ạ.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 69 lần
           ở 43 bài viết
    hàn chạy mach3 hay controller riêng vậy cụ
    mốt em cũng phải xách đít đi học khóa chống nhễu mấy dc

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Mach 3 cụ ạ. Phần mềm cam thì có cụ Anhcos viết ngon choét rùi. Sử dụng cực kí đơn giản, phân chia đểm hàn chống co rút vật liệu... chạy 2 mỏ hàn độc lập .... tiện lắm ạ

Chống nhiễu thì cụ cứ lão CKD và TCM mà hỏi, mấy lão này lắm chiêu hay lắm lắm

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 69 lần
           ở 43 bài viết
    ui viết luôn soft ậ,để em lh cụ cos xem
    còn hàn em thấy bọn tàu có mấy bọn bán controller ko biết có cụ nào sài thử chưa

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Tình hình là em rứt là bực mình về mấy thèng cha chuyên trị chê bai này nọ các bác ạ. Một tên thì ... úi mày gì nhìn mắc ói quá, một tên thì : làm với ăn, chế gì mà lôm nhôm thế này bao giờ, còn một thèng cha xấu tính nữa hôm rồi nhòm nhòm một hồi rồi phán : xấu quá, máy nhìn thấy ghê

Bực quá bực quá, bực mềnh từ hôm nay em bắt đầu công cuộc tân trang mấy cái máy đểu lại cho mấy thèng cha kia đỡ ... chê.

Đầu tiên là con máy hàn em chế từ mớ sắt vụn, bọn em giao hàng xong thì cái khung em chế để đặt hàng lên bằng tôn mỏng dính, về chả làm gì em phá ra chế cái máy hàn. Chế bậy chế bạ nó cũng chaỵ được 8 năm roài. Năm ngoái lô thùng to to nó nặng quá, phá cái máy của em te tua, thui bi chừ em làm lại cái khác ạ.

Phần chính em làm từ lâu òi, bi chừ gá gá linh tinh, gấp cái tủ điện, lắp mấy cái mô tơ.... đi dây loằng ngoằng nữa .... hy vọng 5 tuần nữa nó chaỵ được thì ... hay quá.

22. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Nói nghe nè , làm cái gì thì làm , nhớ tính toán đến di chuyển và bảo trì sửa chửa nhé , cứ dấu chổ kín đến khi sự cố thì mắc toi luôn à.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

24. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thằng nào to gan thế.. dám bảo mắc ói, lôm nhôm, xấu quá linh tinh vậy. Bác mách em, em bem nó chít luôn....! Máy của bác mà thế à, đẹp mắc...

À mà bác Tuấn ơi, em xin lỗi vì viết nữa chừng rồi thôi. Em bận chạy vào toliet, xong mới chạy ra viết tiếp.
    À mà em đi ăn cái đã, ruột em giờ nó sạch bong rồi. Chuyện máy móc em chém tiếp lúc khác nhé.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

26. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Ề các cụ ui, em định dùng cái sơn vân búa để sơn lại mấy cái máy đểu có khả thi không ạ ? Máy em chế nó lôm nhôm thật, chỉ có con C đểu với cái máy plasma thì nhờ các cụ tư vấn nên em mới không phải phá ra làm lại nhiều lần, còn các cái khác thì be bét lắm.

Nếu dùng sơn vân búa thì nó có dấu các cái lỗi lem nhem lung tung được phần nào không ạ ? Hay là em đi gấp mấy cái nẹp bằng inox rồi nẹp những chỗ xấu lại cho nó đỡ mắc ... nhỉ ? Hôm rồi xem cái máy Đài loan nó bán, mịa ui nó làm đẹp thật cơ, haizzz....

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Em chơi xếp hình cho con máy hàn này..., đưa lên hù lão Gamo cái, em chả biết mấy cái oằn tà là ngoằn này dùng để làm gì thì chắc gì lão Gamo đã biết, he he

29. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Hình như lão vẫn chưa thay được cái xì mát phôn thì phải. Nhìn như tranh trừu tượng ý. Hại não quá đi.

31. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hix... nó là cái gì rứa?

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Tiểu Đội DIYodira
    Bởi Diyodira trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 58