1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 70

Chủ đề: Tiểu đội máy chế.

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết

Tiểu đội máy chế.

Có người bạn hỏi em :

- Sao bác làm được cái gì cũng khoe hết lên thế ? Bác bị làm sao vậy ? bác không có việc gì làm à ? Bác tham gia cái diễn đàn ấy làm gì ?

Hì hì, em tham gia để làm gì á ? để em học lỏm thôi chứ để làm gì đâu bác.

Vâng, đúng là em học lỏm thôi các bác ạ. Rất nghiêm túc. Em học lỏm những cái các bác chém gió đưa lên, học những cái em không biết, em hỏi và các bác chỉ cho em. Và nhờ cái diễn đàn này em quen được những người bạn, chỉ bảo cho em những cái em chả biết phải làm thế nào, những cái các bác đã vấp vào rồi.... Đỡ được nhiều thời gian và học phí lắm í ạ.

Em lập thớt này khoe mấy cái máy đểu em chế được từ khi tham gia cái diễn đàn này, thay cho lời cảm ơn đến các bác đã góp ý giúp em, cám ơn những bác đã nhiệt tình xuống tận nơi chỉ bảo cho em, cảm ơn những bác đã chê bai kiểu " máy anh làm nhìn muốn ói " hay " tủ điện bác đấu như ... lìn ". Cảm ơn các bác đã chỉ cho em từ cách vẽ mạch điện, đi dây, kẹp đầu cốt, hệ cơ khí hay hệ thủy lực mà em chả hiểu mô tê gì...

Không có sự giúp đỡ của các bác, mấy cái mấy đểu của em nó còn tốn nhiều học phí lắm nó mới chạy được, không có mấy câu chê bai, không biết đến bao giờ em mới làm cho nó đỡ " như lìn " được.

Những cái máy đểu em chế nó là những thứ phục vụ cho việc kiếm cơm hàng ngày của em, có nó, em kiếm cơm đỡ vất vả hơn, mà việc quan trọng là nếu mua thì với em nó đắt quá, em nghèo nên không thể mua nó được.

Cách duy nhất của em để có được là ... chế.
    Cách duy nhất để em chế được là nhờ các bác.

Em xin up lên từ từ những con máy đểu em chế được nhờ học lỏm từ khi tham gia diễn đàn:

1. Máy miết chỏm:

Con này em chế theo thiết kế miết được tôn 30ly, trừ bì sai số ba lăng nhăng do em làm không chuẩn chắc đáp ứng được nhu câù miết tôn dày tối đa 10ly của em. Giá vật tư = 1/50 giá mua máy mới.

Làm cái chảo cho lão Gamo rang lạc nào :

Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 14-08-2016 lúc 08:13:03 AM.
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

2. Có 15 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Kinh nhỉ. Làm chảo nấu canh cho bộ đội luôn

Thợ cả ppgas's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Cám ơn
    1,422
    Được cám ơn 679 lần
           ở 378 bài viết
    Up nhanh đi cụ, tìm thêm tí cảm hứng. Hổm rày vừa lười vừa 'bộn rận'

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Có người bạn hỏi em :

- Sao bác làm được cái gì cũng khoe hết lên thế ? Bác bị làm sao vậy ? bác không có việc gì làm à ? Bác tham gia cái diễn đàn ấy làm gì ?

Hì hì, em tham gia để làm gì á ? để em học lỏm thôi chứ để làm gì đâu bác.

Vâng, đúng là em học lỏm thôi các bác ạ. Rất nghiêm túc. Em học lỏm những cái các bác chém gió đưa lên, học những cái em không biết, em hỏi và các bác chỉ cho em. Và nhờ cái diễn đàn này em quen được những người bạn, chỉ bảo cho em những cái em chả biết phải làm thế nào, những cái các bác đã vấp vào rồi.... Đỡ được nhiều thời gian và học phí lắm í ạ.

Em lập thớt này khoe mấy cái máy đểu em chế được từ khi tham gia cái diễn đàn này, thay cho lời cảm ơn đến các bác đã góp ý giúp em, cám ơn những bác đã nhiệt tình xuống tận nơi chỉ bảo cho em, cảm ơn những bác đã chê bai kiểu " máy anh làm nhìn muốn ói " hay " tủ điện bác đấu như ... lìn ". Cảm ơn các bác đã chỉ cho em từ cách vẽ mạch điện, đi dây, kẹp đầu cốt, hệ cơ khí hay hệ thủy lực mà em chả hiểu mô tê gì...

Không có sự giúp đỡ của các bác, mấy cái mấy đểu của em nó còn tốn nhiều học phí lắm nó mới chạy được, không có mấy câu chê bai, không biết đến bao giờ em mới làm cho nó đỡ " như lìn " được.

Những cái máy đểu em chế nó là những thứ phục vụ cho việc kiếm cơm hàng ngày của em, có nó, em kiếm cơm đỡ vất vả hơn, mà việc quan trọng là nếu mua thì với em nó đắt quá, em nghèo nên không thể mua nó được.

Cách duy nhất của em để có được là ... chế.
    Cách duy nhất để em chế được là nhờ các bác.

Em xin up lên từ từ những con máy đểu em chế được nhờ học lỏm từ khi tham gia diễn đàn:

1. Máy miết chỏm:

Con này em chế theo thiết kế miết được tôn 30ly, trừ bì sai số ba lăng nhăng do em làm không chuẩn chắc đáp ứng được nhu câù miết tôn dày tối đa 10ly của em. Giá vật tư = 1/50 giá mua máy mới.

Làm cái chảo cho lão Gamo rang lạc nào :

Hix... cái chảo này của ông dùng để làm gì rứa? Mà sao ông làm cho nó có hình cầu được?

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Chỏm cầu dùng hàn mấy cái bồn chứa ấy cụ.

Bên em hay làm mấy dự án dính đến bồn áp lực, mấy cái chỏm cầu này toàn phải nhập do trong nước chả có đơn vị nào chế tạo nổi (size khoảng D3.000, áp khoảng 25barg => dày khoảng hơn 1", thép grade X65).

Thank.

7. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    E cũng thích vụ chế cháo lắm, vì máy chế có thể rẻ hơn, bản thân học hỏi được nhiều thứ, đặc biệt máy mình chế sẽ đáp ứng được các nhu cầu sản xuất chuyên biệt. Nhưng mà cũng băn khoăn không ít về khoảng: mức độ an toàn, tính bền bỉ, ổn định theo chuẩn công nghiệp..
    Xem con máy to đùng mà bác cũng chế nên giờ cảm thấy tự tin hơn roài, chế tiếp thôi! Thanks bác

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    mới nói mấy chế , phù hợp nhu cầu rồi tự nhiên phù hợp chuẩn công nghiệp .... nếu thế mua quách hãng công nghiệp nó làm luôn.

muốn an toàn thì mình phải tính toán có hệ số an toàn , phần khung máy kết cấu thì dùng chương trình phần mềm sức bền kết cấu mà tính , cộng thêm hộ số an toàn cao cao là nó hiện ra ngay mà , mà anh bên kiến trúc thì mấy cái phần mềm đó là đồ chơi thôi , trong quá trình thử nghiệm thì xây thêm hàng rào , 3 lớp lưới 40 thì chắc dám đứng nhìn được rồi hehehe , nói là chế chứ mình cũng mua phụ tùng hãng mà lắp ráp lại theo thiết kế của mình thì chả phải lo gì.

Mạnh dạn lên anh em , cứ chế tà le là lên tay à . Mà em cũng có nhận xét như vầy , cũng phải tốn học phí tốn thời gian nghiên cứu và thực hành nhiều nhiều cỡ 10000-20000 h làm việc thì việc chế cháo có xác xuất thành công cao , chứ mấy anh em mới bắt đầu thì đừng kì vọng quá , thấy người khác làm dễ dàng rồi tự cho việc đó ai làm cũng được thì kể như ôm thất bại liền.

em cũng chế nhiều nhiều nhưng toàn đồ nho nhỏ thôi , dần dần khoe lên chung chơi với anh em ..... mà cũng nói luôn là chúng nó nhìn cũng mắc ói , nhìn cái tủ điện như cái lìn... nhưng được 1 cái là được việc.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 14-08-2016 lúc 12:26:04 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

10. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    mới nói mấy chế , phù hợp nhu cầu rồi tự nhiên phù hợp chuẩn công nghiệp .... nếu thế mua quách hãng công nghiệp nó làm luôn.

muốn an toàn thì mình phải tính toán có hệ số an toàn , phần khung máy kết cấu thì dùng chương trình phần mềm sức bền kết cấu mà tính , cộng thêm hộ số an toàn cao cao là nó hiện ra ngay mà , mà anh bên kiến trúc thì mấy cái phần mềm đó là đồ chơi thôi , trong quá trình thử nghiệm thì xây thêm hàng rào , 3 lớp lưới 40 thì...
    Chỉ muốn nó chạy ổn định như máy công nghiệp thôi chứ máy chế thì làm sao so đc với tất cả các tiêu chí khác

Mà hiểu "máy chế" là ntn ta? Theo mình nôm na máy chế là dạng máy hoặc là được thử nghiệm lắp gáp lần đầu với nhiều thay đổi (thường là đơn giản hơn) so với nguyên bản (máy công nghiệp), hoặc là sáng chế một loại máy mới. Còn khi con máy đó đã hoạt động ngon lành, được nâng cấp, nhân bản, thì cho dù hình thức lắp gáp là thủ công hay gì đi nữa, nó đã là sản phẩm thực thụ roài.

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    máy chế hay máy công nghiệp đều do người chế mà ra có khác chăng là khác quy mô
    máy máy chế nghe nó hơi nghèo nghèo tội tội nhưng nhiều lúc công năng chả khác chóa rì máy công nghiệp mà giá thành rẻ và phù hợp với mấy doanh nghiệp vừa và nhỏ ở vn ta , chứ doanh nghiệp tư nhân(không phải nhà nước nhá) mua tất tần tật máy của tây về không biết đời nào khấu hao xong
    Lần sửa cuối bởi biết tuốt, ngày 14-08-2016 lúc 03:03:20 PM.
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mấy bác nói vậy, tội máy chế quá.
    Thật thì máy chế chưa chắc rẻ hơn máy mua. Mấy bác nên tính đúng, tính đủ công xá vào mới nói đắt rẻ. Đó là chưa nói chi phí nghiên cứu, lợi nhuận v.v...
    Nếu ráp mà tốt như mua thì chưa biết thế nào à.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 82 lần
           ở 68 bài viết
    e có thắc mắc là cái lìn là cái ji vậy

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Bác Tuấn có cái xưởng chà bá thì chế cái gì chả được
    Theo mình thì muốn chế trong tay phải có công cụ máy móc cần thiết cho việc chế cháo. Thứ 2 là cũng phải có chút kiến thức về các thứ liên quan từ thiết kế , kết cấu .....
    Trong tay ko tấc sắt, cái gì cũng thuê cũng mướn, mà thuê ko đúng thợ thì còn tốn kém hơn, làm đi làm lại chẳng ra hồn thì tốt nhất mua nguyên con.
    Như bác Tuấn nói vật tư chỉ 1/50 thôi thì em tin, mà nếu cộng công cán khi thành phẩm giá thành 1/20 thì cũng nên làm.
    Túm lại nếu đủ khả năng thì cũng nên chế chứ. Không biết bác Tuấn có giống em ko, chứ em thì ko thích cái gì cũng mua, phải có cái made in tự tui Chắc hôm nào cũng bắt chước bác Tuấn làm 1 show tiểu đội đồ chế á

Trích dẫn Gửi bởi truongkiet Xem bài viết
    e có thắc mắc là cái lìn là cái ji vậy
    Lớn lên nữa e sẽ biết

16. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ABCNC Xem bài viết
    Chỉ muốn nó chạy ổn định như máy công nghiệp thôi chứ máy chế thì làm sao so đc với tất cả các tiêu chí khác

Mà hiểu "máy chế" là ntn ta? Theo mình nôm na máy chế là dạng máy hoặc là được thử nghiệm lắp gáp lần đầu với nhiều thay đổi (thường là đơn giản hơn) so với nguyên bản (máy công nghiệp), hoặc là sáng chế một loại máy mới. Còn khi con máy đó đã hoạt động ngon lành, được nâng cấp, nhân bản, thì cho dù hình thức lắp gáp là thủ công hay gì đi nữa, nó đã là sản phẩm thực thụ roài.
    Không mong nó ổn định như máy công nghiệp được đâu bác ơi, ví dụ mình cần chở đất ra ruộng mà chưa có tiền mua con huyndai 4 chân thì mình chế cái công nông mình chở, kiếm xiền rồi mua huyndai sau.

Trích dẫn Gửi bởi secondhand Xem bài viết
    Bác Tuấn có cái xưởng chà bá thì chế cái gì chhả được
    Theo mình thì muốn chế trong tay phải có công cụ máy móc cần thiết cho việc chế cháo. Thứ 2 là cũng phải có chút kiến thức về các thứ liên quan từ thiết kế , kết cấu .....
    Trong tay ko tấc sắt, cái gì cũng thuê cũng mướn, mà thuê ko đúng thợ thì còn tốn kém hơn, làm đi làm lại chẳng ra hồn thì tốt nhất mua nguyên con.
    Như bác Tuấn nói vật tư chỉ 1/50 thôi thì em tin, mà nếu cộng công cán khi thành phẩm giá thành 1/20 thì cũng nên làm.
    Túm lại nếu đủ khả năng thì cũng nên chế chứ. Không biết bác Tuấn có giống em ko, chứ em thì ko thích cái gì cũng mua, phải có cái made in tự tui Chắc hôm nào cũng bắt chước bác Tuấn làm 1 show tiểu đội đồ chế á

Lớn lên nữa e sẽ biết
    Con này em chế nó rẻ vì em chỉ dùng có cái máy tiện cơ ở xưởng để tiện trục và móc ổ bi thôi bác. Tất cả băng máy em chả mài chả phay gì đâu, em dùng thép H làm băng máy,lúc rảnh em cùng anh em lôi ra bôi mực mài tay cho nó phẳng thôi Con trượt cũng chế bằng đồng thau hàn vào thép tấm nên chỉ có xy lanh và mô tơ là mua ạ. Các lỗ trục trên tấm vách 60 ly em cũng chỉ dùng cái khoan bàn gá lên phôi rồi khoét bằng mũi khoét cửa nhôm. Sau đó doa lại cho chính xác hơn bằng tay và bột rà oxit nhôm thôi ạ.

Bọn em miết inox nên các quả lô em tiện cục sắt, rồi hàn inox lên nó một lớp khoảng 2cm gì đấy ạ.

Em nó nặng khoảng 8 tấn, em chôm chỉa thiết kế kiểu này của bọn bluevalley, nó nhẹ hơn của bọn boldrini italy thường thấy ở Vn, chỉ khoảng 30% nếu cùng công suất thôi ạ. Cũng đỡ cho em khoản tiền vật liệu. Một con tương tự của boldrini miết chỏm dày 30, đường kính tối đa 6m nặng ngoài 30 tấn. Con này em làm miết dày chắc 20 ly đổ lại ( em mới thử đến 8ly thôi ạ ) đường kính tối đa em đang để 9m, nó phù hợp nhu cầu gia công tại công trường của bọn em hơn kiểu của boldrini, lại đỡ phần đào hầm chôn máy.

Kiểu máy này em mới nhìn trên ảnh, nên lúc chế cũng hơi mất công ngồi ngâm cứu, cóp nhặt rồi vác sách đi hỏi mọi người. Phần điện, thủy lực và cả cơ khí nữa em cũng nhờ mọi người chỉ bảo cho thôi chứ mình em thì chả làm được cái gì đâu ạ.

Bác đưa tiểu đội đồ chế của bác lên cho vui đi ạ. Việc chế đồ với em quả thật là không dễ nhưng với một tập thể như cái diễn đàn này thì có thể làm được nhiều thứ hay phết đấy bác ui.
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 14-08-2016 lúc 11:56:47 PM.

18. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    Trong thời gian chờ bác Tuấn show tiếp, e ví dụ về sản phẩm thương mại và máy chế
    Con này quá dễ đv nhiều ae trên này, nó là sp thương mại, cho dù ko có bất cứ chứng chỉ chất lượng gì cả, chỉ có bảo hành, trách nhiệm và niềm tin vào nơi sx
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	may-ep-nhiet-van-go.jpeg 
Views:	617 
Size:	281.5 KB 
ID:	23893

Con này tui đang chế ; không có phần gia nhiệt, giảm kích thước bàn ép, giảm kích thủy lực, giảm trọng lượng, giảm lực....và đang bí phần điều khiển

Name:	20160716_144459.jpg 
Views:	6 
Size:	364.9 KB 
ID:	23894

20. Thành viên đã cám ơn ABCNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 196 lần
           ở 179 bài viết
    Nhìn con máy của bác ABCNC trông giống máy ép cót bên mỹ nghệ nhỉ?
    Sđt : 01689951660

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Mấy hôm nay em vào rừng kiếm cơm, mưa ướt nhoét nhoẹt, buồn buồn up con máy tiếp theo các bác xem chơi.

2. Máy mài.

Con này em chôm chỉa từ ảnh của mấy thằng thụy sỹ, thông tin thì chả có gì ngoài tấm ảnh :

Name:	7-Foto-BSA-1000-Boden-1.jpg 
Views:	567 
Size:	51.1 KB 
ID:	24034

Name:	ferros3.jpg 
Views:	564 
Size:	21.6 KB 
ID:	24035

Có một thắc mắc vui vui là sao trong ngành bọn em mấy thằng tàu nhập máy này về nhiều thế ? sao chúng nó không chế lấy nhỉ ?

Tiếp cái nữa là một đơn vị cùng ngành khá lớn ở miền bắc chế con này gần 10 năm không thành công. Sau bị tai nạn chết mất một người và cuối cùng thì dự án bỏ hẳn.

Ông sếp gặp em phán một câu xanh rờn : Không thể chế được !

Tiếp nữa là đầu năm 2008, hưởng ứng phong trào cả nước đồng loạt thua lỗ, cả lũ bọn em cũng ngồi chơi xơi nước. Buồn buồn chả có gì nghịch, thế là em chế con máy này.

Phần cơ thì cũng đơn giản, có mỗi mấy trục linh tinh, nhưng nguyên lý hoạt động thì em không biết. Con máy nó chạy lúc được lúc không, vừa chạy vừa chỉnh mất gần ... 8 năm các bác ạ.

Một cụ thành viên cncpro chắc cũng hâm như em, mầy mò thử nghiệm nữa năm thì cuối cùng em nó cũng đã chạy được roài các bác ợ.

Thử với cái chóp nón miết hỏng:

Cái đt của em chụp ảnh dìm hàng quá, thế nào cũng có lão xem xong muốn ói cho mà xem, Để hôm nào đi rừng về em chộp lại cho nó pờ rồ tẹo

23. Có 12 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết

Cái đt của em chụp ảnh dìm hàng quá, thế nào cũng có lão xem xong muốn ói cho mà xem, Để hôm nào đi rừng về em chộp lại cho nó pờ rồ tẹo
    Nói ko phải nịnh chứ! Bác chụp hình xem buồn ngủ thiệt. Thường thì mấy tay làm cơ khí chụp xấu quắc, xấu ko phải tại người chụp, mà tại cái ngón tay nó dơ hầy nhớt nhao ko mà chụp vô cái ống kính. Bác Tuấn chùi lại cái đầu kính rồi chụp xem có rõ ko, nếu vẫn bị mò là máy bác đã bị lọt sông hay té giếng gì rồi, nói chung là vô nước. Vậy thì .... "đó là đã đến lúc bạn nên thay 1 bàn chải mới" ý lộn, mua máy mới

25. Thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thôi thế là tốt rồi , thì ra lão hói huynh đây cũng chế lắm đồ nhỉ.... thiệt là hâm mộ quá đi à.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    16
    Được cám ơn 9 lần
           ở 8 bài viết
    Cụ chế thế nào mà làm chỏm cầu lại ra chỏm nón vậy cụ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn