1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 60

Chủ đề: Hỏi Phá thô 4 trục + Xin Post 4 Trục Powermill

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết

Hỏi Phá thô 4 trục + Xin Post 4 Trục Powermill

Chào các bác!

Bữa giờ mới diy xong cái trục A cho con máy cùi chạy mấy cái chân ghế linh tinh nên đang lọ mọ cái powermill để lập trình 4 trục.

Có 2 vấn đề em giải quyết ko được, nhờ các bác giúp đỡ

1. Phá thô 4 trục
    Em thấy video trên youtube thấy mọi người phá thô 4 trục trên Powermill sau đó mới chạy tinh mà ko thấy hướng dẫn lập trình sao nên e mò không ra , bác nào biết chỉ em với.

2. Post để xuất code

Em xài powermill 2012 đã cài postprocessor và đọc bài hướng dẫn tạo post cho powermill của bác hoahong mà e ko hiểu mô tê gì cả . Bác nào có post 4 trục cho em xin, hay tm gì đó báo em.

Cảm ơn các bác nhiều.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    File post 4 trục powermill 2012 à? Em gửi cho.
    Giờ em chuyển qua dùng powermill 2017 nên post đó chẳng dùng đến nữa. (Mà trước vẫn dùng nhưng vẫn chia sẻ).
    Còn dọn thô thì từ trước tới nay cứ 3 trục thông thương phá từng mặt mà phang là OK nhất, thực tế nhất.

3. Có 5 thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    bác gửi inbox giúp em với nhé, tks bác

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    28
    Được cám ơn 24 lần
           ở 23 bài viết
    bác sưu-tam cho e xin cái post 2012 với, e cũng đang mò powermil, mới mua được cái trục a, giờ mới bắt đầu tập xuất code,thạnk bác nhiều
    Lần sửa cuối bởi Duccdt06, ngày 01-09-2016 lúc 12:42:54 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Em up lên đây để ai dùng thì lấy đỡ mất công gửi nhận.
    Trong đó có post 4 trục powermill 2012 và post artform xuất cho ncstudio V5. Đều là cái em đang dùng.

https://drive.google.com/folderview?...FU&usp=sharing

Em nói thêm là em chỉ có cái đang dùng thì chia sẻ, còn sử dụng các chương trình thì em cũng gà mờ không biết gì cả nên ai có nhu cầu lấy file post thì lấy, em không biết để nói gì thêm đâu ạ. Chỉ có nếu vấn đề không tải được thì thông báo để em kiểm tra.

7. Có 6 thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Với PowerMill thì post em không lo, chỉ lo là sao nó không nhậm post. Không cho xuất.
    Có mò mò thử vì nghe đồn nó làm 4-5 trục trùm lắm. Cài đặt, cho thuốc, xong import stl, xong làm cam 4-5 axis, xong simulator nó lắc lia. Đến phát cuối thì thua.
    Hỏi vài người bảo cho chưa đúng thuốc, vài người bảo do post con vịt (ductpost gì đó) có vấn đề.
    Thôi, em về lại 3 trục cho nó nhanh.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 4 lần
           ở 2 bài viết
    Nếu bạn đã xuất được file 3 trục thì mình nghĩ vấn đề không phải nằm ở chỗ ducpost ,chắc là do file post bị lỗi nên mới không xuất được đó

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Dạ, 3 trục là em phang artcam đó chứ. Cái powermill có xuất được gì đâu.
    Mà nghe ông bạn nói cho thuốc không đúng, nên thôi luôn.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Em chạy đục máy gia công thuê. Hàng phẳng 3 trục và hàng cột trụ xoay. Em toàn dùng jdpaint hết.
    Powermill em chỉ để dậy cho khách hàng nào học powermill thôi còn em không dùng.

Cái post em gửi kia dung bình thường. Cứ tải bản powermill 2012 trên mạng về rồi cr theo hướng dẫn đi kèm là dùng bình thường ạ.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    E mới thử powermill 2017. Đúng là sang nhà autodesk việc ***** nhẹ nhàng hơn, post thì có sẵn khá khá, và làm việc cũng nhẹ nhàng hơn, máy e core i7 4790, ram 32g, vga 2g, ssd 480 , nhưng mà mới test sơ sơ nên xuất 4 trục vẫn chưa đc, ko biết chọn post nào cho đúng . Hôm nay mới làm xong cái trục A theo tiêu chí con nhà nghèo mai e mò lại xem sao, nhân tiện chụp mấy tấm trục A cùi cho ae chém gío lễ tết đỡ bùn kaka

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sieunhim Xem bài viết
    post thì có sẵn khá khá
    Bộ cài của bác có sẵn post ạ? Nó ở chỗ nào vậy bác?

máy e core i7 4790, ram 32g, vga 2g, ssd 480
    Máy này thì đúng là chạy cũng thấy nhẹ thật.
    Lần sửa cuối bởi suu_tam, ngày 02-09-2016 lúc 10:02:34 PM.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 4 lần
           ở 2 bài viết
    Bạn CKD dùng phiên bản mấy vậy? nếu từ 2012 trở lên thì phải dùng con vịt 1.5.25 nó chạy mới tốt
    nếu bạn cài nó rồi mà vẫn chưa xuất được thì bạn thử cài đè lại lần nữa xem sao https://www.fshare.vn/file/W83GTITCXDSL cái này mình đang dùng và xuất 3 trục bt chưa có post 4 trục hay 3+2 để thử

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    Tối qua mò lại rồi bản 2017 cũng chỉ có post 3trục .
    E mới down cái post bác suu_tam share nhưng nó là các file rời, e tưởng nó chỉ là 1 file .pmoptz rồi add vào thôi chứ nhỉ. Chỉ rename rồi xóa .rar đi hay xài sao vậy bác suu_tam. Sr bác cái này e ngu lắm :

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cài lâu rồi nên chẵng nhớ rỏ.
    Lúc ấy là phải huấn luyện một người khách làm PowerMill 4 trục nên phải cài, vọc & hướng dẫn.
    Cài xong thì mấy cái kia vô tư, chủ là phút cuối có chút vấn đề. May mắn là khách đã cài rồi, post code ok nên cũng vượt qua được. Khách bảo cũng phải cài đi lại mấy lần mới ok.
    Post 4 trục là em lấy của mấy cụ china, xuất ra xyza hoặc xyzb. Vì máy vận hành là mach3 nên có edit cái post xíu để mach3 nó không hiểu nhầm mà báo lỗi.

Mà việc này lâu rồi, em chẵng có thử lại. Thử nhiều mệt đầu quá. Dùng được cái gì thì dùng 1 cái cho dễ ạ.
    Mà.. mấy cụ làm 4-5 axis thường dùng soft nào ạ. Em thống kê phát, rồi luyện một cái thôi ạ. À, em làm cơ khí chứ không phải làm art.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    E thấy youtube có nhiều video 4 trục powermill mà dao luôn vuông góc với chi tiết chứ ko đơn giản là hướng tâm như cách trải file trên jdpaint hay artcam, có cụ nào có post đó ko nhí.
    Bac CKD thấy xài solid ok lắm mà, bác làm cơ khí thì mò thằng solidcam xem, nhiều quá đúng là nhức đầu

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Mình thấy mấy cái post 4 hay 5 trục thì nó cũng giống ngôn ngữ lập trình máy tính cấp thấp.
    Bạn mình nó mở PowerMILL với MasterCAM lên làm, còn mình chỉ mò mẫm mà cũng chỉnh lại được mấy cái post 4 trục.

Muốn hiểu sâu thì cứ đọc manual kèm theo phần mềm là sẽ hiểu ngay thôi.

Vừa mới in xong 2 quyển này, đọc mọi lúc mọi nơi đều được:
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

19. Thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Tối qua mò lại rồi bản 2017 cũng chỉ có post 3trục .
    E mới down cái post bác suu_tam share nhưng nó là các file rời, e tưởng nó chỉ là 1 file .pmoptz rồi add vào thôi chứ nhỉ. Chỉ rename rồi xóa .rar đi hay xài sao vậy bác suu_tam. Sr bác cái này e ngu lắm :
    - Và cũng đúng là nó chỉ có mỗi 1 file .pmoptz thôi mà bác. Bác thích tải các cái khác làm gì cho loạn ra. Em bấm thử vào link đó vẫn thấy OK. Trong đó có 01 file .pmoptz (cụ thể tên file là TD-RD8-4A.pmoptz).
    - Với lại em nói bên trên rồi đó là post của powermil 2012.
    - Bác ơi cái em chia sẻ là cái folder trên DRIVE, mà trong folder thì chứa bao nhiêu file thì chứa. Em có nói tất cả những file trong folder đó mới là file post đâu. Trong thư mục đó có 03 file, trong đó 01 file là post của chương trình ArtForm xuất cho NCSTUDIO V5, 01 file là mẫu 3D cụ Hồ, 01 file là post 4 axis powermill 2012.

21. Thành viên đã cám ơn suu_tam cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    E thấy youtube có nhiều video 4 trục powermill mà dao luôn vuông góc với chi tiết chứ ko đơn giản là hướng tâm như cách trải file trên jdpaint hay artcam, có cụ nào có post đó ko nhí.
    Bac CKD thấy xài solid ok lắm mà, bác làm cơ khí thì mò thằng solidcam xem, nhiều quá đúng là nhức đầu
    Thì vì nhu cầu hướng dẫn cho người khác nên mới phải tìm hiểu thôi ạ. Người khác thì dùng theo số đông, thấy ai dùng cái đó vào việc đó là cứ vậy mà làm theo. Vì khi bí còn có người mà hỏi. Còn em thì không dùng.
    CAM thì sơ khai em làm quen với LazyCAM, tới mức lụm luôn bản Pro (bản theo mach3 chỉ là Demo), xong thấy nó đuối quá vì lúc được lúc không, nên mới mò qua SolidCAM.
    Trước khi mò qua Solid thì em có mời sư phụ về dạy cho ProE, nhưng mà chắc không có duyên nên luyện không thông. Em có lân la làm quen, học lóm Catia, Cimatron, Mastercam v.v.. mà chắc cũng không có duyên nốt, nên cũng chẵng hấp thụ được. Với lại lúc đó em học tài tử, vì thích mà học thôi chứ không có làm gì hết. Việc của em lúc ấy là nhìn người khác làm.

SolidWork là em có duyên nhất, kết ngay từ cái nhìn đầu tiên. Thấy dễ sử dụng, và các vẽ thì gần giống mới MD (Mechanical Desktop) thứ mà em phải cày cuốc với nó lúc đi học, nên chiến với nó. Một thời mò luôn BodCAD để làm CAM, nhưng sau đó thì mò luôn với thằng CAM có tên giống nó là SolidCAM.

Nhưng em lại làm 2D, nên thấy oải với SolidCAM, mới mò qua học ArtCAM chỉ để xuất CAM 2D, CAD thì vẫn dùng AutoCAD cho nó quen.

Sau này thấy mấy bác luyện 4 trục (chạy cùng lúc cả 4 trục, không xuyên tâm) rất ưu thế khi triển khai chạy những sản phẩm không đối xứng, và cả 5 trục cho các sản phẩm phức tạp. Thấy lúc ấy hầu hết đều dùng PowerMill. Hỏi ra thì nghe giang hồ đồn là PowerMill có thể sửa post cho phù hợp hơn với máy của mình. Bèn mở mấy cái post 4/5 axis của SolidCAM lên xem thế nào.. không hiểu gì hết vì nó quá nhiều công thức. Mở thử post của PowerMill lên xem thì thấy đơn giản hơn nên me nó.
    Sau đó em nhận hổ trợ huấn luyện thợ gỗ (triển khai sản xuất với máy CNC), trong đó có phần dùng PowerMill để làm CAM cho máy. Em thì không biết PowerMill, chỉ thực hiện việc triển khai từ mẫu có sẵn, cách trích & chọn mặt (trục cơ sở) sao cho tối ưu nhất khi chạy. Vì chương trình có nên phải cài & dùng thử để hướng dẫn. Cuối cùng không xong nên chẵng đeo đuổi nó.

Túm cái váy lại là đến giờ vẫn chưa dùng được PowerMill.
    Vẫn đang nghiền ngẫm SolidWork/CAM, SheetCAM để làm cơ khí, nghiền ArtCAM để hổ trợ cho khách làm gỗ (chỉ xuất CAM thôi, vẽ thì dốt đặt). Đang nghĩ về ProNest và nhiều soft khác mà chưa rớ. Nghĩ đến việc cài, rồi gở bỏ, rủi ro phải xử lại cái windows mà thấy nãn nên thôi.
    Post thì.. em tự xử post cho LazyCAM, SheetCAM, ArtCAM, PowerMill, SolidCAM chuyên trị Mach3, một số cho NCStudio, DSP controller.

Cuối tuần, nằm một chổ chém gió chút với mấy bác cho vui.

23. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7 duonghoang's Avatar
    Đang ở
    Pleiku-Gialai
    Cám ơn
    555
    Được cám ơn 377 lần
           ở 178 bài viết
    --- Ké cái topic bác chủ, lễ rảnh làm sêc toi chơi thôi .
    -- Ps: Em chạy bằng artcam chứ ko phải power mill

Email: duonghoang05@gmail.com
    Mobile: 0988467839

25. Có 2 thành viên đã cám ơn duonghoang cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ngay chim và háng nó bị lỗi hả chú râu ??? hehehe

ngay vai , đùi , phối hợp dao thô và tinh chưa ngon , chắc có lẽ set dao thô và tinh chưa đúng điểm 0 ( ngay trục tâm A ) cái này set áng chừng bằng mắt đúng không ?
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 03-09-2016 lúc 05:26:02 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

27. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. PowerMill 4 axis mà nhìn như giả 4 trục ấy các bác ạ. giúp e với.
    Bởi vanlam1102 trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 31
    Bài viết cuối: 08-09-2016, 01:04:32 AM
  2. Hỏi về trục 4
    Bởi Cuongcoco trong diễn đàn Cơ khí chế tạo
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 30-08-2015, 08:44:25 PM
  3. Giải pháp tích hợp dành cho cnc 2 trục, 3 trục đây
    Bởi akhangmr trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 30-05-2015, 05:02:32 PM
  4. Hỏi về lỗi BOB E-cut 4 trục.