1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 61 đến 80 của 80

Chủ đề: Cần mua gấp alphastep

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    spindle cao tốc, an mỏng > chạy nhanh > servo

spindle tốc độ thấp, dùng dao to, fly cut > step/ step closed loop

step> dùng ngay, ko cần kiến thức nhiều
    servo> dây nhợ, setting, ko wen khá mất thời gian, công sức

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-05-2014 lúc 09:20:51 PM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    So sánh cho bác nông dân dễ hiểu.

--- Do phay kim loại, em dám chắc với bác không thể nào 1 cái máy DIY có khả năng feed rate hơn 2000 mm/1min , nếu bước ren cho 3 trục là 5mm thì tốc độ dẫn động của động cơ là 400rpm.

- Lấy tốc độ là 400rpm làm chuẩn.
    * Cả AC servo và anpha step có hồi tiếp nên khả năng mất bước được loại trừ.
    * Ở tốc độ 400rpm , gia tốc của cả 2 có thể set 1000mm/s2 thì việc gia công hình tròn hay việc đảo chiều là cực mượt nên không phân biệt được ưu điểm ai vượt trội. ( nếu gia tốc chậm thì vết dao để lại bác sẽ thấy rõ điểm đảo chiều là đâu mặc dù dùng tay rờ vẫn rất láng )
    * Nếu so về sức mạnh moment ( do gia công kim loại nên chuộng sức mạnh)
    ---- AC servo là động cơ 3 pha đồng bộ nên giữ được trọn vẹn momnet trong dải tốc độ của nó , và con 400w là 1.2 N.m
    ---- Anpha step thì mất dần momnet khi tốc độ quay lên cao , nhưng ở 400rpm thì em nó không suy xiển gì cả ( cứ xem biểu đồ ) , con ASM98 thì đạt 3N.m ( hơn 2.5 lần con 400W).
    ---- Theo em hiểu thì Vexta chỉ sản xuất tới dòng 911 là lớn nhất hay sao đó nên cần em khủng hơn là không có, do đó bác Nhat Son có lí khi nói máy nào nặng vài tấn thì cứ chơi AC servo ... hehehe.
    * xét về độ hunting ( độ rung động khi đứng yên ) thì AC servo luôn bị yếu điểm ở đây , nhất là các dòng đời cũ thì càng hunting hơn , còn em step thì yên lặng như tờ khi đứng yên.

---kết luận theo ý kiến chủ quan, phù hợp với cái máy kim loại của bác thì anpha step hơn hẳn con AC servo 400W kia.

Hiểu biết ít ỏi ( chưa chắc đúng ) nên em nhận xét như trên, ý kiến cuối cùng là của bác nông dân thôi . Còn thêm 1 nhận xét ngoài lề, ngoài ưu điểm khuyết điểm , giá tiền thì bác nên nhắm vào người bán hàng, ông nào uy tín , nhiệt tình và có trách nhiệm thì mình chơi vì ngoài mua bán thì mình còn thêm 1 mối quan hệ bạn bè, giúp nhau kiến thức, hỗ trợ tùm lum hết hehehe
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

3. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    http://www.tormach.com/uploads/300/T...0214A-pdf.html

lăn tăn thì đọc tài liệu này sẽ bớt lăn tăn step/servo
    em thik đồ của hoa kỳ vì lúc nào cũng có sheet, có graph để chứng minh lựa chọn của mình là đúng
    b.r

5. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    bổ xung thêm tí ưu điểm của con alfa cho nhưng dòng máy chạy dưới 1k vòng

trên driver có 2 núm xoay 1 là curren 2 là Vfill

curren thì đơn giản đây là múm chĩnh dòng qua mô tơ càng cao thì càng mạnh và nóng còn cảm thấy ko cần dùng hết công lực thì chọn ít lại để đở tốn điện và nhiệt ^^

còn Vfilll thì hay hơn đó là nếu máy cần độ hồi tiếp nhanh nhất VD X đão chiều Z điêu khắc đổi chiều liên tục nói chung nhưng ứng dụng cần sự phản hồi của mo tơ ở mức độ cao thì chĩnh về mức 1 thì ko còn lăn tăn nhưng làm như thế thì yêu cầu bộ cơ khí phải vững để khỏi bị rung ah còn nếu như máy cần độ êm mược khi đảo chiều thì ^^ lên F, đảm bảo mược như da em bé ^^

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    After all the data was analyzed, the two leading solutions were 1) Leadshine fully digital bipolar driver 2) Leadshine
    analog 3 phase driver. While 3 phase motors are naturally smoother operating than bipolar motors, the Leadshine
    digital bipolar drive incorporates smoothing and anti-resonance algorithms which make a bipolar drive almost
    vibration-free at very low speed. At speeds below 10 inches per minute it appeared to be a superior solution. The
    problem was that the fall-off of torque at higher speeds was far more dramatic on the digital drive than it was on an
    analog drive. Our machine designs intentionally limit top speed to something below the point where torque
    approaches the necessary levels, leaving a safety zone of surplus torque capacity. If we used the digital driver, that
    safety zone would be smaller than we like to see. This is important because, once the surplus torque goes to zero, the
    machine runs the risk of actually losing step positions. Understanding that a quiet running motor is nice, but any risk
    of losing positing is a machining failure, we decided the 3 phase driver would be a superior solution

em copy 1 đoạn trong tài liệu của tormach, hãng đã làm hơn 1000 test cho dòng sp thứ 3,
    cuối cùng chiến thắng là dòng DM 2 phase của leadshine và dòng 3 phase analog của leadhine
    prolem của dòng DM là torque ở tốc độ cao kém, còn smooth thì vô đich

dòng DM của leadhine vượt qua alphastep AS, dòng AR em chưa thử ko dám phán

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    http://machinedesign.com/motorsdrive...l-applications
    một bài viết lựa chọn step/servo

b.r

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi writewin Xem bài viết
    bổ xung thêm tí ưu điểm của con alfa cho nhưng dòng máy chạy dưới 1k vòng

trên driver có 2 núm xoay 1 là curren 2 là Vfill

curren thì đơn giản đây là múm chĩnh dòng qua mô tơ càng cao thì càng mạnh và nóng còn cảm thấy ko cần dùng hết công lực thì chọn ít lại để đở tốn điện và nhiệt ^^

còn Vfilll thì hay hơn đó là nếu máy cần độ hồi tiếp nhanh nhất VD X đão chiều Z điêu khắc đổi chiều liên tục nói chung nhưng ứng dụng cần sự phản hồi của mo tơ ở mức độ cao thì chĩnh về mức 1 thì ko còn lăn tăn nhưng làm như thế thì yêu cầu bộ cơ khí phải vững để khỏi bị rung ah còn nếu như máy cần độ êm mược khi đảo chiều thì ^^ lên F, đảm bảo mược như da em bé ^^
    Ah, tức là V-Fill dùng để chỉnh hiệu điện thế?

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    After all the data was analyzed, the two leading solutions were 1) Leadshine fully digital bipolar driver 2) Leadshine
    analog 3 phase driver. While 3 phase motors are naturally smoother operating than bipolar motors, the Leadshine
    digital bipolar drive incorporates smoothing and anti-resonance algorithms which make a bipolar drive almost
    vibration-free at very low speed. At speeds below 10 inches per minute it appeared to be a superior solution. The
    problem was that the fall-off of torque at higher speeds was far more dramatic on the digital drive than it was on an
    analog drive. Our machine designs intentionally limit top speed to something below the point where torque
    approaches the necessary levels, leaving a safety zone of surplus torque capacity. If we used the digital driver, that
    safety zone would be smaller than we like to see. This is important because, once the surplus torque goes to zero, the
    machine runs the risk of actually losing step positions. Understanding that a quiet running motor is nice, but any risk
    of losing positing is a machining failure, we decided the 3 phase driver would be a superior solution

em copy 1 đoạn trong tài liệu của tormach, hãng đã làm hơn 1000 test cho dòng sp thứ 3,
    cuối cùng chiến thắng là dòng DM 2 phase của leadshine và dòng 3 phase analog của leadhine
    prolem của dòng DM là torque ở tốc độ cao kém, còn smooth thì vô đich

dòng DM của leadhine vượt qua alphastep AS, dòng AR em chưa thử ko dám phán

b.r
    Bác Nhất Sơn đã nghiên cứu xong DM driver chưa? Post lên show hàng cho bà con xem với :x

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Ah, tức là V-Fill dùng để chỉnh hiệu điện thế?
    V> em nghĩ là velocity ko phải voltage ah, dùng V fll sẽ làm trể, như trễ trong servo

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Digital step drive
    em có 3 tài liệu gối đau
    fpga
    http://2007.iccas.org/submission/pap...0on%20FPGA.pdf

dsp ti 2808
    http://www.ti.com/lit/an/spraau7/spraau7.pdf

dspic 30
    http://ww1.microchip.com/downloads/e...otes/1307A.pdf

em vẫn chưa muốn thử, lí do là digital thì phải PI turning, manual turning thì mất tinh dễ sử dụng
    auto turning thì em chưa đủ khả năng, DM của leadshine dùng motor lung tung là ko ổn đâu ah, mặc dùng có thể auto turning

em đi theo japan, dùng MCU 32bit + analog dirve > nâng cấp closeloop như alphaste ( alphastep dong AS vần dùng analog drive và MCU 32bit hitachi) hoặc nâng cấp chạy mạng hoặc motion control build in
    nên em đang săn lùng alphastep chạy DC để check

mẫu thử của em, stm32+cpld, cpld kiểm soát động cơ , stm32 > closeloop hoặc build in motion control
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 20-05-2014 lúc 05:24:59 PM.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, co con AS 46 kha dep de danh tang bac (con xau hon cho bac WW) nhung ma nha bac xa wa. Bac co bao gio len khu vuc q1 ko?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 20-05-2014 lúc 09:16:11 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    thanks anh, em còn đang kím cái drive nữa
    b.r

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    éc... cái đó chỉ có nước là dụ ông WW bán rẻ thôi

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    ko cần khổ vậy đâu ah, em đâu cần gấp, có nghịch một ngảy là lại bay vào thùng carton thôi ah

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 20-05-2014 lúc 10:18:22 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    mấy bộ driver này ngoài sài gòn nhiều mà ^^, chắc anh Phúc còn nhiều, về mấy con này thì anh Phúc là sư phụ em rồi ^^, ko dám qua mặt anh ấy ^^
    ai chứ anh Nhất Sơn ko thích chứ mở miệng là có ng cho mượn đề nghiên cứu trong vòng sáng mai ngay, hồi mới dùng step khâm phục nhất là driver của anh NS ^^, h còn 2 bộ to đùng đùng của anh NS dc anh Namcnc cho để ngâm cứu hồi thời gian đầu nè, he èh

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,263 lần
           ở 2,038 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi writewin Xem bài viết
    mấy bộ driver này ngoài sài gòn nhiều mà ^^, chắc anh Phúc còn nhiều, về mấy con này thì anh Phúc là sư phụ em rồi ^^, ko dám qua mặt anh ấy ^^
    ai chứ anh Nhất Sơn ko thích chứ mở miệng là có ng cho mượn đề nghiên cứu trong vòng sáng mai ngay, hồi mới dùng step khâm phục nhất là driver của anh NS ^^, h còn 2 bộ to đùng đùng của anh NS dc anh Namcnc cho để ngâm cứu hồi thời gian đầu nè, he èh
    ngày xưa em chơi hản mạch mạ kim loại màu vàng nhé, giờ ko dám chơi nữa
    em cũng còn 2 cái mẫu đó để làm kỉ niệm

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 20-05-2014 lúc 10:19:51 PM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 35 lần
           ở 23 bài viết
    Cảm ơn bác Nam, vậy em quyết alphastep. Có lẽ em sẽ lấy của bác Phúc bộ 911 nhỉ, vì 4tr4/bộ mà momen được 4Nm > 3Nm.
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    So sánh cho bác nông dân dễ hiểu.

--- Do phay kim loại, em dám chắc với bác không thể nào 1 cái máy DIY có khả năng feed rate hơn 2000 mm/1min , nếu bước ren cho 3 trục là 5mm thì tốc độ dẫn động của động cơ là 400rpm.

- Lấy tốc độ là 400rpm làm chuẩn.
    * Cả AC servo và anpha step có hồi tiếp nên khả năng mất bước được loại trừ.
    * Ở tốc độ 400rpm , gia tốc của cả 2 có thể set 1000mm/s2 thì việc gia công hình tròn hay việc đảo chiều là cực mượt nên không phân biệt được ưu điểm ai vượt trội. ( nếu gia tốc chậm thì vết dao để lại bác sẽ thấy rõ điểm đảo chiều là đâu mặc dù dùng tay rờ vẫn rất láng )
    * Nếu so về sức mạnh moment ( do gia công kim loại nên chuộng sức mạnh)
    ---- AC servo là động cơ 3 pha đồng bộ nên giữ được trọn vẹn momnet trong dải tốc độ của nó , và con 400w là 1.2 N.m
    ---- Anpha step thì mất dần momnet khi tốc độ quay lên cao , nhưng ở 400rpm thì em nó không suy xiển gì cả ( cứ xem biểu đồ ) , con ASM98 thì đạt 3N.m ( hơn 2.5 lần con 400W).
    ---- Theo em hiểu thì Vexta chỉ sản xuất tới dòng 911 là lớn nhất hay sao đó nên cần em khủng hơn là không có, do đó bác Nhat Son có lí khi nói máy nào nặng vài tấn thì cứ chơi AC servo ... hehehe.
    * xét về độ hunting ( độ rung động khi đứng yên ) thì AC servo luôn bị yếu điểm ở đây , nhất là các dòng đời cũ thì càng hunting hơn , còn em step thì yên lặng như tờ khi đứng yên.

---kết luận theo ý kiến chủ quan, phù hợp với cái máy kim loại của bác thì anpha step hơn hẳn con AC servo 400W kia.

Hiểu biết ít ỏi ( chưa chắc đúng ) nên em nhận xét như trên, ý kiến cuối cùng là của bác nông dân thôi . Còn thêm 1 nhận xét ngoài lề, ngoài ưu điểm khuyết điểm , giá tiền thì bác nên nhắm vào người bán hàng, ông nào uy tín , nhiệt tình và có trách nhiệm thì mình chơi vì ngoài mua bán thì mình còn thêm 1 mối quan hệ bạn bè, giúp nhau kiến thức, hỗ trợ tùm lum hết hehehe

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    307
    Được cám ơn 261 lần
           ở 153 bài viết
    @ anh ns: kim loại màu vàng là kl j vậy anh, em còn đống cpu thời thượng cổ, nếu là kl vàng em nghĩ thì để em nghịc phân kim, hehe

@nông dân: đúng đó anh nếu anh ở trong HCM thì mua của anh PHúc là hợp lý nhất ah, còn chọn 911 với 98 hay 66 & 69 thì 911 hơi dưk thừa công lực với con máy diy đó ,

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    82
    Được cám ơn 202 lần
           ở 143 bài viết
    Nhớ lấy đúng driver 20A-C nhé.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

tôi đang cần moto spindle, cong suất <1kw, n>6000v/p. anh em nào có alo dùm nha.

điện thoại tân: 0901326090
    email:duytan87spkt@gmail.com

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234

Các Chủ đề tương tự

1. bán gấp com bo alfa step 911 và 98
    Bởi writewin trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 27
    Bài viết cuối: 17-05-2014, 12:50:23 PM
  2. Bán gấp 2 lô đất 120m2 tại Long an
    Bởi Lenamhai trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 20-03-2014, 04:21:04 PM