1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 21 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 405

Chủ đề: Máy phay giường LY-Dragon2016.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    em có giải pháp vận chuyển ntn các cụ xem giúp xem có hợp lý không nhé.
    đường đi vào nhà em là 5.5m ra đường làng chính 7m và ra đường tỉnh lộ 11m ra đến ngoài đường tỉnh lộ thì ok rồi ah không phải lo lắng gì nữa.
    tổng trọng lượng máy khoảng 26-27 tấn. tháo trục X Y Z ra lúc đó khung máy còn khoảng ~18 tấn. vận chuyển từng phần ạ. còn lại là cái khung em sẽ dùng xe kéo máy ra khỏi xưởng sau đó quay ngang máy đặt dọc đường hẻm >> em cho người kích máy lên cao 1m xong kê lại sau đó cho xe pooc lùi vào đúng vị trí trên thùng xe >> cho người hạ kích xuống và chuyển đên xưởng mới khi đến xưởng mới lại kê lên cao và xe tiến ra ngoài ( lấy tiền công và đi ) còn em thì kéo máy vào vị trí và lắp các trục lại.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	3.jpg 
Views:	3 
Size:	120.5 KB 
ID:	25494

Name:	4.jpg 
Views:	0 
Size:	43.2 KB 
ID:	25495
    Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 26-09-2016 lúc 10:24:13 AM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Bác chủ gọi thằng lái xe poọc vào, chỉ cho nó chỗ bốc hàng, chỉ cho nó đường đi, đo xong nó bảo nó vào được thì là vào được, còn nó bảo không vào được thì tính tiếp
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

3. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 31 lần
           ở 25 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi secondhand Xem bài viết
    Thì bởi! chưa chắc chuyện gì xảy ra mà các cụ nhà ta chém gió khiếp nhể, chém gần thành bão lun làm bác Luyến lai động rùi.
    Có cái gì ở đây đâu mà chém hả bác đồ cũ, chém thì phải có đích mới chém chứ, do bác chủ đưa quá ít thông tin, anh em người ta mới đưa vài cái cảnh báo về vận chuyển và chút ít về kết cấu thui, việc đã xong đâu, phần tăng cứng chưa xong ai mà biết như thế nào, mà tôi thấy chỉ có bác với tôi chém bừa nhiều đó . Nhân đây , mong bác chủ cho thêm hình hay ít ra vẽ phác thảo rồi pót nên để anh em nói còn có căn cứ, chứ đọc chay éo hiểu nhiều.
    Như bác nói, phần lớn là khung máy bằng gang, rõ rùi, người ta sản xuất hàng loạt thì giải pháp đó là ưu, ta đây sản xuất đơn chiếc, thì ưu là thép sắt hàn. còn do khổ máy lớn không đáp ứng đúc được, thế đúc từng modul ghép lại không được à, nhưng bác có chịu chơi không thui. tôi không nói đúc hơn hẳn hàn, hay hàn hơn hẳn đúc, tùy theo trường hợp và yêu cầu kỹ thuật, mức đầu tư mà chiến chiến chiến , gang có cái ưu của gang, song dở ẹc cũng có cái dở ẹc của gang, sắt cũng vậy.
    Còn về cái khung của bác chủ, chưa xong, chưa tăng cứng, nên chẳng có thông tin gì ngoài cái mối hàn bác thực hiện ở cánh I beam. anh em cũng biết là chưa được,( chứ không phải là không được), rõ ràng như hiện tại là không chấp nhận, thế nên mới cần anh em bổ xung theo tinh thần diễn đàn, nhiều cái đầu cũng nghĩ, đó là xây dựng, vì lý do mập mập mờ mờ đó, CKD éo đủ thông tin mà chém.
    I H beam thì có cái hay của I H beam, Ống , hộp có cái hay của ống hộp, bản chất không từ thép tấm mà built up nên mà thành à, có điều lựa chọn dùng vật liệu, giải pháp thiết kế mỗi trường hợp một khác, liên qua đến kinh phí, quy trình gia công, còn tùy theo ý thích mỗi người, không tăng cứng kiểu này thì kiểu khác, chấp nhận với cái mác DIY, chấp nhận về điều kiện, mức độ kỹ thuật sản phẩm thì là ok rùi. ở trường hợp của bác chủ, là thích dung I và H, thực tế là thế, là cơm đang sống, chẳng lẽ bỏ, thay vì đó, anh em cần và nên hỗ trợ bác ấy, với trường hợp và điều kiện thực tế, còn bác ấy muốn hay không thì tôi chịu.
    Còn về thử tải, bác có mang 2 cái máy tiện 2 tấn đưa nên, để đó, không chẳng sao, vì nó có phá vỡ kết cấu của bác đâu, biến dạng ư, bác có dám nhày vào đó mà đo, tôi can đó (STOP), còn cho máy tiện kẹp phôi, ý tôi muốn nói về vấn đề tải động, chẳng đến mức điên mà cho nên quay cái phôi 100kg lệch tâm. ngầm cảnh báo bác thôi, để bác lưu tâm... chứ con xét về tải động đó, tôi chịu vì chẳng hiểu biết sâu nó vì có hạn kiến thức đến đó. vì tôi chỉ là thợ hàn chưa đến mức 2G , đến cái TIG chưa thử bao giờ thế nên bác gi gì yêu bóng đã đó có hỏi Walking the cup, tôi cũng chịu luôn.
    Thêm cái vụ máy lớn máy nhỏ, tùy thôi, bác tính gia công nguyên công cho cái bàn máy router khỏang 2x3m à, để cho nó chuẩn, 2 mặt đà máy đó, hay 5 axis DIY, còn tùy thôi bác, sai lệch vẫn cứ chết tè le đó, tôi biết bác biết, còn quá nhiều thứ để chém,
    Còn cái con máy như đà điểu mà Bác L có đưa xem hình, vâng con đà điểu đó bác chỉ thấy mỗi phần là cái đuôi của nó thui à, hàng DMS của bọn trời tây đó, nó móc đủ hướng cơ, cái đó đáng để hóng , có sách có chứng nghe:

https://www.glassdoor.com/Photos/Div...-IMG145821.htm
    https://www.youtube.com/watch?v=9ej1op9DPVU
    http://www.dmscncrouters.com/5-axis-cnc-machine/

Khe khe, bức xúc chém thế thôi, vì bác chủ bận quá, các bác bỏ qua. mà bác CKD uống rượu em mời chưa vây, rùi anh em mình sang nghe thuật vụ hóng chuyện qua chiếc cửa sổ nhà kế bên của lão đồ cũ xem có cái gì hay hay ho ho không nhẩy.

5. Có 2 thành viên đã cám ơn hqkcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 31 lần
           ở 25 bài viết
    Bác dùng kích hành trình 1m nhấc cái khung 18 tấn , lùi đít xe pooc vào, hơi khó hiểu, hơi nguy hiểm, mà cái kết cấu gá tạm để nâng lên em ứ biết, nên không chém, còn vào em, gọi cha vài cái xe nâng tính sao cho đủ tải, cùng nâng, và cho xe móc vào vừa nhanh và an toàn hơn.

7. Có 2 thành viên đã cám ơn hqkcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    không phải dùng kích 1m bác ạ. dùng kích 150mm thôi lên đến đâu kê đến đó. ở ngoài em không săn xe nâng ạ.
    Hôm nay anh em mới đang những tấm thép ra để làm tiếp. Nhưng tấm thép này được Đan vào giữa các khoang và sau này được hàn liền lên mặt bàn.

Name:	5.jpg 
Views:	1 
Size:	55.5 KB 
ID:	25503Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.jpg 
Views:	248 
Size:	17.7 KB 
ID:	25504Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	2.jpg 
Views:	1 
Size:	74.7 KB 
ID:	25505Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	3.jpg 
Views:	2 
Size:	57.2 KB 
ID:	25506Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	4.jpg 
Views:	2 
Size:	83.2 KB 
ID:	25507
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hqkcnc Xem bài viết
    Có cái gì ở đây đâu mà chém hả bác đồ cũ, chém thì phải có đích mới chém chứ
    Chậc ... đã bảo là chém gió thì trúng gió chớ trung cái chi chi

Mình nói rỏ lại để kẻo ae hiểu nhầm.
    Vì online đt nên viết bài hạn chế, ko diễn đạt hết ý. Như ở post #12 mình có trình bài sơ về kết cấu, ngụ ý là giảm nhẹ chi phí đầu tư, hơn 10 tấn sắt thành tiền cũng trên 100 triệu rồi. Chính vì bác chủ chưa đưa ra thông số cụ thể nên có phần chệch choạc. Đến post #14 bác chủ đưa ra mặt bàn 20mm, hông cao ngang ngực dài 6m dầy 14mm, trước sau 20mm. Với những thông số trên mình chỉ cần gia cố theo cách dựng khung xương ghép hộc, ko cần phải 1 đống sắt chồng chéo đồ sộ. Chồng càng cao càng yếu, chúng chỉ liên kết nhau tại giao điểm, chịu tải cũng thế. Về phần thả lam 100mm là chân đế cho từng thanh của khung xương, nó như chữ T ngược. Khi đặt máy cần vài hàng trụ bê tông chính xác cân bộ khung, phần đế nền thả vỉ sắt, bơm bê tông xuống nền dần đến khi mặt bê tông dâng lên đến giáp hơn mặt chữ T ngược 1 tí, tức phần chân máy. Khi ấy thì ko cần chui xuống gầm máy mà kê kích, trọng lượng máy cũng chia đều trên diện rộng. Làm kiểu gì thì phần bê tông nền là phải có, nó nằm trong bản thiết kế máy mà bác chủ cũng đã nêu, chỉ vài tấn thôi là cũng cần nói chi hàng chục tấn.
    Còn vụ test máy mà ném vài con máy tiện lên, hay cho chạy phôi lệch tâm mà chi, xung chấn nó phương đứng trong khi phay lại là phương ngang, mà chẵn nhẻ máy to vài mét là phải dùng dao cụ to vài tất cho xứng tâm hay sao, cũng dao ngón hay khỏa mặt vài chục mm thôi mà. Hơn nữa khi phôi to nặng thì nó cũng góp phần kháng xung, như thế ta chỉ cần sử lý phần nên móng vững là ê ko

Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    Những tấm sắt dầy 14mm dài 6000 cao ngang ngực được hàn dọc 2 bên sườn. 2 Tấm nữa 20mm được hàn phia trước và phía sau khung máy.

Mổ sẻ bộ khung này thì nó có vài chỗ bất hợp lý
    - Chiều dài đà dọc trục Y 6m, nó cần phải chống võng hơn đà ngang trục X chỉ có 4m, nhưng bác chủ lại thả đà ngang gấp đôi đà dọc.
    - Tương tự trên, bao khung dọc dầy 14mm, ngang lại dầy 20mm.
    - Hôm nay bác chủ bổ xung thêm 1 "bộ bài tứ sắc" em nghĩ chác bác chủ thích mấy em nặng cân

Mình dân miếng Tây, quê mùa chất phát, thấy sao nói vậy, các bác ghét em chịu. Chuyện đã rồi nên mình chỉ muốn giải thích rõ lại bài post #12 thôi, dù biết rằng nó chỉ là 1 post vô nghĩa, thứ 2 là giết thời gian canh me cái cửa sổ hàng sớm.

Như bác nói, phần lớn là khung máy bằng gang, rõ rùi, người ta sản xuất hàng loạt thì giải pháp đó là ưu, ta đây sản xuất đơn chiếc, thì ưu là thép sắt hàn. còn do khổ máy lớn không đáp ứng đúc được, thế đúc từng modul ghép lại không được à, nhưng bác có chịu chơi không thui. tôi không nói đúc hơn hẳn hàn, hay hàn hơn hẳn đúc, tùy theo trường hợp và yêu cầu kỹ thuật, mức đầu tư mà chiến chiến chiến
    Trước khi tôi dựng con C frame full Alu, tôi cũng đã nhờ thằng em trên SG hỏi dùm đặt đúc bộ khung gang, họ báo giá là 13k/kg tính tới hà bác ơi, nhưng gia công gang thì chua lè. Mịa ... nó đúc cho 1 cục gang "thập cẩm" thì có nước bán ve chai, khổ nhứt là phá bề mặt, máy gia công phải che chắn, chủ máy khó là ko nhận luôn vì sợ mòn băng máy, nghĩ thế nên chuyển qua làm nhôm cho lành.
    Còn chuyện gia công từng modul hả? Bác có xem kênh Discovery nói về con máy nổ tàu biển lớn nhất thế giớ ko? Hàn Quốc nó làm đấy, dài đâu lê thê múc mắt ko nhớ, block máy nó chia 2 khúc đấy. Khi lấp ráp vô tàu cái nền đăt máy nó phải so bằng đồng hồ so á. Với máy như bác chủ đây tôi cho nó chia làm tư đi, lấy máy gì gia công mặt cắt cao 700mm, chưa kể ghép xong phải gia công tiếp bề mặt.
    Nói về gang hay sắt thì mỗi cái nó có tính chất riêng, lật cuốn sách sức bền vật liệu ra xem.

Hôm nay tập làm anh hùng bàn phím 1 bữa.
    Mịa ... lo tào lao giờ mới nhớ xem lại thì cô âý đã đóng cửa sổ rồi. Thôi cũng chia sẻ với bác hqkcnc vụ hóng của sổ nó hay ho thế nào. Nếu hên thì cũng có cái hay, mà ho cũng có ho, nếu nuốt nước vãi mà ko kíp nó sặc là ho bà cố luôn ... khà khà khà

10. Có 2 thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Chậc ... đã bảo là chém gió thì trúng gió chớ trung cái chi chi

Mình nói rỏ lại để kẻo ae hiểu nhầm.
    Vì online đt nên viết bài hạn chế, ko diễn đạt hết ý. Như ở post #12 mình có trình bài sơ về kết cấu, ngụ ý là giảm nhẹ chi phí đầu tư, hơn 10 tấn sắt thành tiền cũng trên 100 triệu rồi. Chính vì bác chủ chưa đưa ra thông số cụ thể nên có phần chệch choạc. Đến post #14 bác chủ đưa ra mặt bàn 20mm, hông cao ngang ngực dài 6m dầy 14mm, trước sau 20mm. Với những thông số trên mình chỉ cần gia cố theo cách dựng khung xương ghép hộc, ko cần phải 1 đống sắt chồng chéo đồ sộ. Chồng càng cao càng yếu, chúng chỉ liên kết nhau tại giao điểm, chịu tải cũng thế. Về phần thả lam 100mm là chân đế cho từng thanh của khung xương, nó như chữ T ngược. Khi đặt máy cần vài hàng trụ bê tông chính xác cân bộ khung, phần đế nền thả vỉ sắt, bơm bê tông xuống nền dần đến khi mặt bê tông dâng lên đến giáp hơn mặt chữ T ngược 1 tí, tức phần chân máy. Khi ấy thì ko cần chui xuống gầm máy mà kê kích, trọng lượng máy cũng chia đều trên diện rộng. Làm kiểu gì thì phần bê tông nền là phải có, nó nằm trong bản thiết kế máy mà bác chủ cũng đã nêu, chỉ vài tấn thôi là cũng cần nói chi hàng chục tấn.
    Còn vụ test máy mà ném vài con máy tiện lên, hay cho chạy phôi lệch tâm mà chi, xung chấn nó phương đứng trong khi phay lại là phương ngang, mà chẵn nhẻ máy to vài mét là phải dùng dao cụ to vài tất cho xứng tâm hay sao, cũng dao ngón hay khỏa mặt vài chục mm thôi mà. Hơn nữa khi phôi to nặng thì nó cũng góp phần kháng xung, như thế ta chỉ cần sử lý phần nên móng vững là ê ko

- Chiều dài đà dọc trục Y 6m, nó cần phải chống võng hơn đà ngang trục X chỉ có 4m, nhưng bác chủ lại thả đà ngang gấp đôi đà dọc.
    - Hôm nay bác chủ bổ xung thêm 1 "bộ bài tứ sắc" em nghĩ chác bác chủ thích mấy em nặng cân

Mình dân miếng Tây, quê mùa chất phát, thấy sao nói vậy, các bác ghét em chịu. Chuyện đã rồi nên mình chỉ muốn giải thích rõ lại bài post #12 thôi, dù biết rằng nó chỉ là 1 post vô nghĩa, thứ 2 là giết thời gian canh me cái cửa sổ hàng sớm.

Trước khi tôi dựng con C frame full Alu, tôi cũng đã nhờ thằng em trên SG hỏi dùm đặt đúc bộ khung gang, họ báo giá là 13k/kg tính tới hà bác ơi, nhưng gia công gang thì chua lè. Mịa ... nó đúc cho 1 cục gang "thập cẩm" thì có nước bán ve chai, khổ nhứt là phá bề mặt, máy gia công phải che chắn, chủ máy khó là ko nhận luôn vì sợ mòn băng máy, nghĩ thế nên chuyển qua làm nhôm cho lành.
    Còn chuyện gia công từng modul hả? Bác có xem kênh Discovery nói về con máy nổ tàu biển lớn nhất thế giớ ko? Hàn Quốc nó làm đấy, dài đâu lê thê múc mắt ko nhớ, block máy nó chia 2 khúc đấy. Khi lấp ráp vô tàu cái nền đăt máy nó phải so bằng đồng hồ so á. Với máy như bác chủ đây tôi cho nó chia làm tư đi, lấy máy gì gia công mặt cắt cao 700mm, chưa kể ghép xong phải gia công tiếp bề mặt.
    Nói về gang hay sắt thì mỗi cái nó có tính chất riêng, lật cuốn sách sức bền vật liệu ra xem.

Hôm nay tập làm anh hùng bàn phím 1 bữa.
    Mịa ... lo tào lao giờ mới nhớ xem lại thì cô âý đã đóng cửa sổ rồi. Thôi cũng chia sẻ với bác hqkcnc vụ hóng của sổ nó hay ho thế nào. Nếu hên thì cũng có cái hay, mà ho cũng có ho, nếu nuốt nước vãi mà ko kíp nó sặc là ho bà cố luôn ... khà khà khà
    Vụ gia công gang bác nói bi chừ em mới biết, hồi trước có cái bàn map, bị thiên hạ lôi ra làm bàn hàn, nhờ cụ Luyến phay cái mẹt để rồi nạo lại. Báo hại cụ ấy bay mất nguyên hộp dao thì phải ợ

Hôm trước em qua Quảng châu, thấy mấy thằng tàu đang vệ sinh cái bàn máy bị dính sơn hay màu chi đó. Hỏi sao không dùng aceton, xăng hay gì gì đấy mà lau cho sạch, lại đi cầm cái que chọc chọc thấy tội ?

12. Có 3 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 31 lần
           ở 25 bài viết
    Oah... thế mới gọi là chém chứ, trúng đính luôn. lão đồ cũ đâu chỉ đứng máy tiện không, thứ dữ đó nghe....
    Thế mới nói đến chuyện kết cấu nó khó đến mức nào, việc chọn vật tư, thiết kế kết cấu, phương án thi công, ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng mà mình cần làm 1 kết cấu. nếu sau này có dịp lắp máy khủng, chắc cân nhắc đâu đầu luôn, còn vô tình vớ phải 1 lô thép hình như bác chủ , có lẽ nên tạo kết cấu cứng vững cho từng phân đoạn dài, rùi ghép tổng thể, may ra còn khả quan hơn, giờ bác ấy tăng cứng thêm mấy thẻ bài vào e rằng cũng chỉ tăng thêm khối lượng chút ít, và có tăng thêm độ cứng phương đứng chút nữa, còn phương ngang vẫn còn vất vả nhiều, lật ngược lại nếu đổ bê tông vào khung sau khi định vị xong, thì cũng chưa cần mất nhiều thép như vậy. nói thẳng nghe nghịch cái lỗ tai, bác chủ thông cảm nhé...., chuẩn y như lão đồ cũ đưa, bác nghép beam theo hướng x niều quá, nên hướng y có thể bị võng, thế nên bác chủ vận chuyển, bằng cơ số con kích 250, nhấc cao 1m , em khuyên thậy, cẩn thận mà nâng, kẻo lệchdduwnowngf trọng tâm, nó mà xảy ra hiện tượng domino thì chắc khóc bà cố luôn., khi xong rùi, kiểu gì bác cũng phay lại cái mặt bàn gá ( ko bít đúng không nhẩy), nếu không có bê tông hỗ trợ, không biết chừng hôm nay phay phẳng song, một ngày nào đó do ứng suất, vì khung không cứng, nó lại lệch mặt phẳng mất, ... lí do đó nên anh em có nói hơi khó nghe một chút là phương án của bác có nhiều vấn đề. nhưng thôi, thiết bản lão tôn phóng rồi, giờ tìm cách cho trúng đích, chịu khó tăng cứng theo phương ngang và đọ võng nữa.
    đúng là nếu khung hay bệ máy làm bằng gang thì có nhiều ưu điểm vì khung gang ít chịu uốn, giòn cứng, song về khoản gia công thì thật là chua, nếu vớ phải vài tổ chức tế vi ở đó trái khoáy, có lẽ dao phay cũng phải khóc thét, tất nhiên còn tùy thuộc vào dạng gang nữa, nhưng hình như ở việt nam mình chỉ đúng được găng xám thui hay sao ý... không có cơ hội tiếp xúc nhiều chỉ nói được vậy.
    Bàn về modul khung bệ máy bằng gang, cách đây cũng ngót 10 năm gì đó, lần ấy có cơ hội đi thực tập ở một công ty phía bắc, đâu đó có 1 tuần à. thấy có con cnc có bệ máy bằng gang, mô tả thui, chứ ngày có đếch gì máy ảnh mà chụp. hình dung nó thế này, máy cnc hành trình khoảng 2x7m gì gì đó, thấy có 3 dãy chân đế bằng gang đúc dạng tali loe chân, có hệ thống bulong móng bắt xuống nền xưởng bê tông, mỗi dãy chân đế đó họ ghép 3 khúc đế thành 1 hàng, tất nhiên thêm rất nhiều cụm tăng chỉnh mặt bằng, kích chiều cao khoảng 300mm, bản chân loe khỏng 400-500 gì đó. mấy cái cụm tăng chỉnh mặt bằng đó, thấy họ đặt trên miếng sắt dày cộp, bên dưới bê tông và miếng thép đó có gì ứ biết. phía trên 3 dãy chân đế đó, thấy họ đúc cũng bằng gang luôn, như dạng pano rất nhiều gân tăng cứng ở mặt dưới, kích thước vào khoảng 0.6m x trên dưới 1m bản cao chừng 200-300mm, sau khi ghép xong các tấm pano đo, không biết có mài hay gia công phằng đi cũng không nhớ rõ, trên cùng là cái mặt bàn T cao chừng trên dưới 100mm, cũng hoàn toàn ghép thanh vit bulong xuống thì phải, không thấy mối hàn xuống mặt pano kia. còn 2 dãy trục Y, cũng đúc khung bệ như khung bệ máy, họ bắt phía ngoài bàn map, cũng có cơ cấu tăng mặt bằng và tăng độ song song giữa đà Y, tổng thể chiều cao máy của họ cao nhỉnh quá đầu mình. còn day thì thôi rồi để nói, y như cái ray tàu hỏa, cứ ghép từ những thanh dài chừng 1-1,2m, cũng có cơ cấu tăng chỉnh độ cao, độ song song, nhưng hơn anh ray tàu hỏa ở chỗ, được phay phẳng 6 mặt, chạy bằng roller, cái vai cũng gang luôn, kích thước bề khung cũng khoảng viên gạch men 40cm gì đó, cũng có kết cấu tăng chỉnh ở phía trên chỗ đỡ đà X, đà X cũng gang đúc, có các lỗ xuyên thủng dạng o van, cũng hệ ray vậy. chắc cái máy đấy cũng cổ lỗ sĩ lắm rồi.. còn về cái cơ cấu truyền động, thanh răng và bánh răng thẳng, bản rộng chắc 10cm đấy chứ, còn trục Z thì không nhớ lắm, chắc là vitme, loại nào thì chịu
    cũng may hôm vừa rùi, có gặp thằng bạn làm trong công ty công nghiệp nặng về bình bồn, nhờ mãi nó mới chụp cho vài cái hình con máy của hàn quốc, khung thép hàn, tấm built up mà nên, hành trình đâu đó khoảng 3 x7 m, cao tổng máy khoảng gần 5.5m, đệ pót cái hình cho anh em xem cơ cấu tăng chỉnh cái đế dầm Y của nó, do chụp bằng điện thoại quèn, nên chất lượng hình kém, chịu khó ngâm vậy.
    Đính kèm 25517
    ps: lão đồ cổ, nước miếng chảy kìa.... khà khà khà.... cẩn thận kẻo em nó phát hiện thì chỉ có chít

14. Thành viên đã cám ơn hqkcnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết

em làm như vậy là có lý do của em bác ạ, mục đích của em là tạo ra 1 cái bàn thật cứng chịu lực thẳng đứng chống lại xung lực của dao khi phay. còn chiều dài Y6000 X4000 đáng nhẽ em làm tôn 12mm chắc cũng không có vẫn đề gì. tôn 20mm là để chông bẻ xoắn cho toàn bộ khung thôi. không phải làm ngược đâu.
    vâng "bộ bài tứ sắc" em là em thích đậm đà và chắc chắn cụ ak.

@hqkcnc
    em thanks về bài viết rất ý nghĩa. file đính kèm của bác không xem được a.
    Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 27-09-2016 lúc 06:13:43 PM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

16. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hỏi mà chưa thấy bác chủ trả lời nên hỏi nữa, cụ thể hơn. Bác chủ định:
    1. Khối lượng cục phôi lớn nhất.
    2. Đường kính dao lớn nhất.
    3. Lượng ăn dao lớn nhất.

Vì mọi lời chém gió đều trở nên vô nghĩa nếu mục tiêu chi chạy mấy con dao bé tí ti.
    Còn phôi thì cũng không phải yếu tố quan trọng nhất, càng nặng càng tốt. Càng nặng kháng rung càng tốt. Vậy nên mình đây chỉ quan tâm đến xung lực từ dao cộ, thường xuất hiện theo phương ngang.

Mình chém về kết cấu vì thấy kết cấu bác chủ đang làm không hiệu quả về khã năng chịu lực, tốn quá nhiều vật tư và công thợ.. mà khã năng chịu tải lại không tương xứng. Gây tốn kém, lãng phí. Nhưng thấy bác chủ không quan tâm lắm đến vấn đề này nên mình cũng xin không bàn thêm nữa.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

18. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Hỏi mà chưa thấy bác chủ trả lời nên hỏi nữa, cụ thể hơn. Bác chủ định:
    1. Khối lượng cục phôi lớn nhất.
    2. Đường kính dao lớn nhất.
    3. Lượng ăn dao lớn nhất.

Vì mọi lời chém gió đều trở nên vô nghĩa nếu mục tiêu chi chạy mấy con dao bé tí ti.
    Còn phôi thì cũng không phải yếu tố quan trọng nhất, càng nặng càng tốt. Càng nặng kháng rung càng tốt. Vậy nên mình đây chỉ quan tâm đến xung lực từ dao cộ, thường xuất hiện theo phương ngang.

Mình chém về kết cấu vì thấy kết cấu bác chủ đang làm không hiệu quả về khã năng chịu lực, tốn quá nhiều vật tư và công thợ.. mà khã năng chịu tải lại không tương xứng. Gây tốn kém, lãng phí. Nhưng thấy bác chủ không quan tâm lắm đến vấn đề này nên mình cũng xin không bàn thêm nữa.
    không phải là em không quan tâm cụ ạ. vì em đã nói rồi em cứ phải làm hết lên sau đó em mới thử ạ. nếu ok thì em chiến tiếp còn nếu vẫn yếu thì lúc đó se tính đến chuyện đổ bê tông vào trong. dù sao em vẫn muốn làm máy mà ko dính ti bê tông nào.
    phôi thì khó tính ạ. thông thường những cục phôi hoảng 500-1000kg. mong muốn sau này sẽ gia công tầm 3-4 tấn
    đường kính dao cỡ 100mm trở lại vì em chỉ tận dụng những đài dao có sẵn ở nhà . lượng ăn dao 1mm hơn síu
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 31 lần
           ở 25 bài viết
    bac khách sao quá bác chủ, anh em kỹ thuật cứ thẳng thừng mà chém, chém được đến đâu thì chém, như bác đồ cũ đó, không nề hà chuyện ghét hay thích, sáng nay đọc được cái còm mem đó thấy học được nhiều điều. vui hơn bác ấy có cái ps rất thô nhưng đọc xong cười xòe là ok rùi. ngày xưa bên diễn đàn kia em bị thằng add nó chém không lập được nick luôn, ghét mặt sang đây chơi, thấy hay nên trụ lại. cũng coi cóp được cái vụ xử lý 2 trục y chạy đồng thời của bác CKD, chứ kiến thức em còi lắm, hết chiêu chém rùi. bây giờ hóng thui, hehehe
    em spam tý, sửa lại cái hình đính kèm

Name:	WP_20160728_09_16_57_Pro.jpg 
Views:	3 
Size:	259.5 KB 
ID:	25531

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    dự tính độ chính xác gia công thế nào ? độ nhám bề mặt ra sao ? nếu cần cái gì dó phẳng phẳng , bóng bóng thì chơi tiếp khỏi nghĩ ngợi ( ít nhất nó hơn dũa với mài tay )

về kết cấu khung thì với em khung như thế này cho khả năng chịu tải tốt , có kết cấu nhẹ nhất nhưng khả năng chịu xoắn và rung động thì không , lỡ xui xui gia công nhằm cái gì nó tạo ra rung động cộng hưởng thì chạy không kịp.

cái máy phay chơi dao tới phi 100 , dù phay 1mm thì ray bi 35 vẫn còn quá bé.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    dự tính độ chính xác gia công thế nào ? độ nhám bề mặt ra sao ? nếu cần cái gì dó phẳng phẳng , bóng bóng thì chơi tiếp khỏi nghĩ ngợi ( ít nhất nó hơn dũa với mài tay )

về kết cấu khung thì với em khung như thế này cho khả năng chịu tải tốt , có kết cấu nhẹ nhất nhưng khả năng chịu xoắn và rung động thì không , lỡ xui xui gia công nhằm cái gì nó tạo ra rung động cộng hưởng thì chạy không kịp.

cái máy phay chơi dao tới phi 100 , dù phay 1mm thì ray bi 35 vẫn còn quá bé.
    Ahihi bay giờ mới thấy đại ka xuất hiện . Độ chính xác thì hổng giám nói đâu anh ah. Cố gắng càng dữ càng tốt thoii anh ah. Bề mặt phẳng phẳng bóng bóng láng láng là dc.
    Khung này khong tránh được độ vặn nhưng sau này căn chỉnh máy và đặt cố định luôn sau đó phay lại mặt bàn map bằng chính cái máy anh ạ. Ray 35 2 cặp mà anh mỗi bên 2 cây. Em thấy ở những máy của trời tây họ dùng 1 cặp ray 35 mà họ vẫn ăn sắt phà phà mà.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thì ăn sắt phà phà thôi , ví dụ ray 25 cho máy router phay gỗ 13x25 nó đâu có ngon bằng con C frame mini 15x25 dùng ray 15 , cái gì nó cũng có tỉ lệ tương ứng chứ.... mấy cái máy khủng cỡ cái nhà nó toàn chạy băng trượt hay ít nhất ray con lăn đó.

Mà cũng không sao , bây giờ tính phương án vận chuyển cho nó đi , việc khung được chuyển về xưởng mới cách gì cũng binh được. Dây cáp chằng , đổ bê tông chống rung động , tăng trọng lượng cho cầu X, spindle khủng để chống rung động khi ăn dao , ít nhất nó cũng như máy cũ và có hành trình to hơn... lạm bàn quá mất khí thế . Ngày xưa , ngày đầu tiên đi làm được đàn anh khuyên câu này mà thấy rất đúng , " em cứ bình tĩnh , chuyện gì nó cũng có cách giải quyết hết ".

cứ như lần trước , có mấy ai tin rằng cái máy chạy được , cuối cùng cái máy chạy ok và kiếm ra xèng và lần này có thêm kinh nghiệm kiểu gì cũng làm được.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 27-09-2016 lúc 10:06:43 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    phôi thì khó tính ạ. thông thường những cục phôi hoảng 500-1000kg. mong muốn sau này sẽ gia công tầm 3-4 tấn
    đường kính dao cỡ 100mm trở lại vì em chỉ tận dụng những đài dao có sẵn ở nhà . lượng ăn dao 1mm hơn síu
    Đấy! Với 1 con máy to đoàn, nhưng mấu chốt chỉ vỏn vẹn bấy nhiêu là đủ cho chúng ta triển khai. Dao 100mm, lượng ăn dao 1mm thôi mà, có chi mà ầm ỉ, em lại tưởng nó hoành tráng hơn kia. Thế thì bác chủ cứ vô tư đi ạ.
    Đến đây thì em xin không nói nhảm nữa, mặc dù câu chuyện còn dài mà đang rảnh, không các bác lại bảo hám bàn, nhưng bàn ở đây chỉ vì mục mục đích xây dựng mà, cũng đáng chứ.
    Không biết các bác khác nghĩ sao, riêng em từ đầu đến giờ chỉ nghĩ đến giảm chi phí cho những gì bất hợp lý, càng ko có ý dìm hàng bác chủ khi mà chúng ta không cùng ngành nghề và vùng miền. Nói vậy thôi chứ xem comment cũng biết ai hiểu ai ko rùi hehe.

như bác đồ cũ đó, bác ấy có cái ps rất thô
    Ông lại nghĩ tiêu cực rồi, nhà liền vách lấy đâu ra cửa sổ mà hóng với ho pa. Đấy là cú pháp của tui để thả lỏng dây nơ ron sau 1 bài quyền dài.

À mà hỏi nhỏ cái ông hqkcnc, ông thấy thô hả? chứ tui thì thấy trắng và mịn lắm á ... hahaha

25. Có 2 thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Đấy! Với 1 con máy to đoàn, nhưng mấu chốt chỉ vỏn vẹn bấy nhiêu là đủ cho chúng ta triển khai. Dao 100mm, lượng ăn dao 1mm thôi mà, có chi mà ầm ỉ, em lại tưởng nó hoành tráng hơn kia. Thế thì bác chủ cứ vô tư đi ạ.
    Đến đây thì em xin không nói nhảm nữa, mặc dù câu chuyện còn dài mà đang rảnh, không các bác lại bảo hám bàn, nhưng bàn ở đây chỉ vì mục mục đích xây dựng mà, cũng đáng chứ.
    Không biết các bác khác nghĩ sao, riêng em từ đầu đến giờ chỉ nghĩ đến giảm chi phí cho những gì bất hợp lý, càng ko có ý dìm hàng bác chủ khi mà chúng ta không cùng ngành nghề và vùng miền. Nói vậy thôi chứ xem comment cũng biết ai hiểu ai ko rùi hehe.

ấy là em đặt ra mục tiêu như vậy để còn cố hoàn thành nhiệm vụ, em đã chạy con máy bê tông gần 3 năm phát hiện ra những điểm yếu của kết cấu để có thể làm con này tốt hơn. phiên bản V3 chắc nặng gấp đôi nhưng hành trình chắc giảm đi nửa và mục đích làm việc của nó là khác. có gì bác cứ chém nhiệt tình giúp em với em dạo này sống hơi bị ảo .

@namcnc
    con này đặt mục tiêu cao hơn ạ. kích thước lớn hơn nhưng hành trình nhỏ hơn máy trước. em thì hơi cầu toàn chút cái máy cũ vẫn kiếm ra xeng nhưng thấy vài chỗ bất hợp lý lên thay đổi.
    mụa tiêu của máy này là: thay đựoc dao tự động, lắp đựoc đầu phay vuông góc để phay đựoc 5 mặt. chạy đựoc đài dao to, dùng làm máy mài..
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Dao 100 ăn sâu 1mm mà ăn thua gì anh. Con cùi bắp như máy em ray bi 25, ăn dao D80 sâu 0.6mm còn phà phà mà.
    E nghe đồn chủ thớt còn cho ăn dao quạt cỡ 400mm nữa, e là cái spindle chịu không nổi, chứ máy móc thì vô tư.

Cơ bản các thành phần di động quá nặng, moment quán tính lớn, nên ăn dao sẽ không bị rung nhiều, trừ cái spindle chưa tương xứng với máy.

Con này theo em là khủng long chứ hem phải rồng rồi.
    Dù sao cụ chủ cũng đã quyết tâm cả 2 năm nay rồi, chắc thế nào nó cũng về được nhà, chạy ngon lành. Nhưng chông gai cũng còn nhiều nên e không chém nữa đâu

Thanks.

28. Có 2 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    phay là 1 chuyện , mài là 1 chuyện khác, hồi sau sẽ rõ ...
    Nguyễn Hoàng Nam

30. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết

Ơ hay 2 cụ này, dừng là dừng thía lào hử ???

Sáng nay em có chạy qua chỗ cụ chủ, cụ ấy có chủ ý của cụ ấy, món này em chưa kinh quá nên chả biết gì. Dưng mà kệ cụ chủ chứ ạ, em là em chôm được khá nhiều ý kiến hay ho của các cụ nhân vụ con máy của cụ chủ roài đấy nhá, lúc nào cần cái gì tương tự, em lôi ra em dùng, đỡ khối xiền. Em nghĩ nhiều bác khác cũng vậy.

Thía cho nên em là em ủng hộ các cụ chém tiếp cho em và các cụ khác học lỏm với ạ.

Ngồi buồn nghĩ vẩn vơ, nếu giả sử các cụ buộc phải làm một con máy tương tự trong điều kiên DIY thì các cụ sẽ làm thế nào ạ ?

Còn em thì ví dụ chẳng may phải làm con máy kiểu này chẳng hạn :

Em lấy mẫu của tàu cho nó nhẹ nhàng, máy âu mỹ... nặng lém.

Em chôm cái kích thước nó đưa này rồi bắt chước, tội quái gì phải tự nghĩ, mà cái ngữ như em có nghĩ cũng chả được :

Vậy em có kích thước, từ đó áp vào cái ảnh cả con máy, em có các số đo em khung sườn cho cái khung này :

Kết cấu chi tiết em ủn lên đây, nhờ các cụ tư vứn giúp là thía lào em cũng xong ợ.

Roài thì là em dựng cái balang 10 tấn ủn tay, chạy trên ray tàu hỏa hay chi chi đó. Mua sắt cắt sẵn về, túm 2 ông em nữa, một con máy hàn Mig 300a đủ roài, hàn xong cái máy phay mà tèo con máy hàn cũng được, dây đặc 1,6ly em phệt rồi cũng xong các cục cần hàn.

Roài em bỏ đấy, kệ nó nằm chơi đấy cho đến .... mùa đông.

Roài em bắt chước cụ Blue ocean kiếm cái cây H 400 em chế con máy phay xách tay như của cụ ấy.

Cái bệ lôi ra, gá con máy xách tay lên, phay.

Cái đầu Z này cũng phay luôn:

Cái trục X này à, hàn béng con máy phay lên nó, phay luôn ợ.

Roài, típ cái mặt Y này :

Bàn chữ T chi chi đó gá con máy phay lên phay tuốt tuột ạ.

Còn làm sao gá được lên thì em kiếm cái thước nước, dư lày chẳng hạn :

dùng nó căn chỉnh con máy phay để khi phay nó chuẩn chuẩn tẹo.

Phay xong em lôi 2 ông em làm cùng ra ngồi ... cạo cho nó phẳng, thuê thêm ông thợ cạo nào ngon ngon tí, bâc 7 được roài. 4 chú cháu anh em ngồi cạo con này chắc 2 tháng là cũng xong.

Mấy thằng tàu này nó làm được, mình ... sợ quái giề

Roài, xong phần cơ, lắp vào, máy mà nó không chạy thì em ... chạy

Mong các cụ chém típ

32. Có 4 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 21 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi các bác nơi có máy phay giường CNC tại Hà nội
    Bởi hardfarmer trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 09-05-2017, 07:05:38 PM
  2. Cần trợ giúp về máy phay giường OKUMA MCV- AII