1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 5 của 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 405

Chủ đề: Máy phay giường LY-Dragon2016.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    cụ di zô đi ra mở 1 thớt mới đi. Triển khai dự án hoành hoành hơn của em 1 tí cho xôm. Em thấy dạo này diễn đàn vui quá gần bằng ngày xưa roiif
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    Bác làm e run đấy, nghĩ kỹ thì khó có gì tác động để nó cong được, có chăng từ nhà sx, mà hàng france thì chắc an tâm, hàng con lăn phải nói là bót và êm cực kỳ.

Em sẽ cố gắng thử sức dự án này, âm mưu tiếp theo là canh me bộ Z có đầu ATC lắc lư 360độ.

Thanks
    Em nghĩ là cong bác ạ, mớ ray con lăn mới tinh em so với nhau cong tuốt bác ơi. Bác dùng ốc công 2 bên, chỉnh phát sang ngay ợ.

CKD : em còn mớ dự ơn dở dang, năm nay cố xong con plasma và cái máy hàn ( đang đấu điện bác ợ ), mấy cái còn lại chắc hết 2018
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    cụ di zô đi ra mở 1 thớt mới đi. Triển khai dự án hoành hoành hơn của em 1 tí cho xôm. Em thấy dạo này diễn đàn vui quá gần bằng ngày xưa roiif
    Đừng so sánh hoành hoành làm gì bác ơi, em với bác chỉ là dân ngoại đạo, trên dd này còn ti tỉ cao thủ ẩn mình, các cụ ấy đã từng làm những con máy bài bản và khủng hơn cái máy bác đang dóng nhiều lần lắm bác ợ.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    So sánh cho khí thế cụ ơi, đợt này có về Trung Lao giỗ cụ chắc chắn phải qua ông L học hỏi kinh nghiệm làm máy giường

Thanks

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Đừng so sánh hoành hoành làm gì bác ơi, em với bác chỉ là dân ngoại đạo, trên dd này còn ti tỉ cao thủ ẩn mình, các cụ ấy đã từng làm những con máy bài bản và khủng hơn cái máy bác đang dóng nhiều lần lắm bác ợ.
    ơ em với bác vẫn là tay mơ ah? chết thật em lại tưởng em với bác có số má phết rồi cơ .dưng mà kệ cứ phải thi đua với các cao thủ để còn học lỏm thêm ợ.

@ đi zô đi ra
    lần trước em cũng thấy bác bẩu là ra nam định ăn giỗ sẽ qua nhà em chơi thế mà đã mấy năm rồi cụ nhá. năm nay em chờ cụ đấy.
    Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 29-09-2016 lúc 02:47:45 PM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    ơ em với bác vẫn là tay mơ ah. chết thật em lại tưởng em với bác có số má phết rồi cơ .dưng mà cứ phải thi đua với các cao thủ để còn học lỏm thêm ợ.

@ đi zô đi ra
    lần trước em cũng thấy bác bẩu là ra nam định ăn giỗ sẽ qua nhà em chơi thế mà đã mấy năm rồi cụ nhá. năm nay em chờ cụ đấy nhá
    Đúng rồi bác, mình phải rất cẩn thận với những thành phần hay xúi dại như lão CKD này:

Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Bác Tuấn vác thùng bia lên máy bay ngay và luôn....
    Gì chứ dự án khủng bác có cả tá mà.. ray này quá ngon.
    Đúng là chuyên gia xúi dại trẻ em, mình vào lấy mấy cặp ray xong thì lão ý không dựng máy nữa, rồi làm sao chôm chỉa mánh mung chế máy của lão Đi zo đi ra được cụ nhỉ

Ray thì ae mình còn mua được, mánh mung chế máy thì sao mà mua cho được

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Hết giờ làm em tranh thủ chụp cái ảnh để khoe típ . Cong trình vẫn còn chưa hàn xong vẫn phải ghép 2 đường gân nữa em kẻ tạm cái đường dây mầu đỏ cho dễ hình dung. Đến cong đoạn này em lại lo lắng đến chuyện phải làm đường thoát nước cho cái máy này các cụ cho em hỏi là lên làm 1 đường thoát nước ngay dưới cái khung sau đó lắp cái mặt lên roiif hang lại hay là làm đường thoát nước ngay phía trên mặt bàn và chảy vào 1 cái thùng chứa. Các cụ cho em ý kiến với ạ .

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	image.jpeg 
Views:	3 
Size:	213.1 KB 
ID:	25574
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

8. Có 3 thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Để nó tràn ra cho nó mát xưởng cụ ạ.

10. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Cho nó chảy trên bàn ra ngoài anh.
    Chảy vào trong lòng sau này nó tróc sơn rỉ sét nhiều không can thiệp được ớn lắm.

Thanks.

12. Có 3 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Để nó tràn ra cho nó mát xưởng cụ ạ.
    hổng giám đâu cụ ơi. nước tưới nguội max lắm đó.

@Gacon
    vậy thì ok mình sẽ phay vài cái rãnh thoát nước hướng ra 1 cái rốn và chảy vào thùng. tính như vậy cũng tiện vì Còn phải về sinh thùng nước này thường xuyên.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Mài .

mục đích mài để làm gi ? nếu mài là cấp chính xác cao nhất thì nó căng lắm , lúc này đòi hỏi , máy cực chuẩn , cực phẳng , cực êm .... nó liên quan đến cấp chính xác cao lắm ạ , mà em thấy cái vụ canh và chính xác thì bác lười lắm đó hehehe.

còn nếu mài để khỏi đứt tay thì .... cứ vô tư đi ạ.

cái máy này to thật , em chưa biết dùng cái thiết bị gì để căn chỉnh và đo đạc , hóng các cao thủ post ra các thiết bị cho anh em học hỏi nè. Cái thớt này xem ra nhiều cái để học ghê.

ông 2nd với CKD chém tiếp nào , ông đi vào đi ra , bảo đảm là đi ra đi vào cho mà xem , ổng mà làm thêm cái máy nào được nữa đâu , thấy đâu thanh lí hết máy móc rồi mà.
    Các bác cho em hỏi. Đối với máy to này thì độ chính xác bao nhiêu thì chấp nhận được ah? Để em biết mà căn chỉnh
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 12 lần
           ở 12 bài viết
    Phải công nhận là bác chịu chơi thiệt đó, ủng hộ tinh thần và đam mê của bác. Với kinh phí đầu tư khủng như thế này, em nghĩ còn hơn tiền mua một con phay giường secondhand, còn đang chạy tốt. Chi bằng bác quất một con sắt vụn về, tuốt lại các băng, và chơi theo kiểu router thì đỡ công hơn nhiều. Về kết cầu thì bác dùng thép khi gia công không thể êm được, ngoài ra khối lượng hàn rất nhiều, nên làm các hệ khung của x, y, z xong chắc bác phải phơi các em nó một thời gian để thường hóa đã.
    Về căn chỉnh thì mục tiêu là hết khả năng có thể chứ anh em ở đây cũng ko ai giảm quyết chính xác được, và quan trọng nhất là chém rồi đo sản phẩm là chắc ăn nhất.
    Thứ 3 là bác mua xừ nó các bàn rãnh T đã được làm tinh tươm, về cô ngồi luôn lên trên đống I này cho nhanh, rải tôn lên rồi lại phải quạt phẳng đi mà chưa chắc đã phẳng

16. Thành viên đã cám ơn sunan2105 cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    có làm con máy to đâu mà biết , chỉ biết lý thuyết mài là cấp chính xác cao nhất thì cái máy mài được thì nó phải rất chính xác vậy thôi.

còn bao nhiêu là vừa thì căn cứ theo nhu cầu thôi , ví dụ 1000mm sai số 0.01 cho nó nhè nhẹ , vậy thì hết hành trình 7m nó nhảy nhảy trong phạm vi <0.07mm thôi , ngoài ra nó còn đồng phẳng nữa , cạnh thì phẳng rồi đó , nhưng mài 2 cạnh ở 2 góc mà nó không đồng phẳng thì kể như tèo em luôn....

thôi thì để tránh việc cố quá thành quá cố , mất thời gian , mục tiêu đầu tiên là phay nó thẳng thẳng bóng bóng trước đã , máy nó chạy mượt, chạy êm rồi nâng cao độ chính xác hơn , phẳng , song song vuông góc , đến khi nào hoàn hảo rồi hãy nghĩ đến mài ... Mài là 1 lãnh vực riêng khó nhằn , chỉ thấy là nhiều hãng làm chuyên 1 hệ mài thôi , chứ ít thấy hãng nào làm máy phay kiêm luôn máy mài lắm , mà nếu có chỉ toàn là mấy ông hóc bà tó nào đó chỉ có trong ngành mới biết đó là cao thủ.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

18. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    7m sai số 0.07 thì bác luyến dùng thiết bị gì canh chỉnh nhỉ? 7 met mà sai số 0.1 thì em cũng chưa biết dùng cái gì để đo ra nữa, bác lên ebay tìm xem có bộ căng tia laser nào 2hand về dùng thử. e thấy máy công nghiệp họ căng ray dài bằng bộ laser phát, thu và thấu kính ở giữa, còn không DIY 1 cái dùng.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

20. Thành viên đã cám ơn iamnot.romeo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi iamnot.romeo Xem bài viết
    7m sai số 0.07 thì bác luyến dùng thiết bị gì canh chỉnh nhỉ? 7 met mà sai số 0.1 thì em cũng chưa biết dùng cái gì để đo ra nữa, bác lên ebay tìm xem có bộ căng tia laser nào 2hand về dùng thử. e thấy máy công nghiệp họ căng ray dài bằng bộ laser phát, thu và thấu kính ở giữa, còn không DIY 1 cái dùng.
    70m còn căn được 0.07 mà, dễ ẹc. Vô tư đi bác L ơi.
    Thanks.

22. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 31 lần
           ở 25 bài viết
    vô sờ tư đi bác L, dung sai là cái thứ gì, là lượng thừa hay thiếu so với kích thước danh định mà thùi, cứ độ nhấp nhô trong khoảng như bác Namcnc nói là oki, mà em hỏi ngu chút , các bác ơi, nếu lũ i beam kia ghép xong, chịu khó nắp thanh T , thì không phải phay lại ợ

24. Thành viên đã cám ơn hqkcnc cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hì các cụ, phay được cái đã, sao vội bàn đến độ chính xác mà làm gì ?

Muốn chính xác thì lắm chuyện lắm ạ, tốn xiền phêt, một cái thước nước đã đắt hơn con sờ pín mà bác chủ có thể đầu tư rồi, còn một cái autocollimator của tàu thôi thì cũng làm sao mà mua được ạ ?

Roài, cứ cho là mượn được tất cả những thứ trên, đo biết nó cong chỗ này, vẹo chỗ kia rồi thì làm sao ạ ? Có cách giải quyết không ạ ?
    Lần sửa cuối bởi Tuấn, ngày 01-10-2016 lúc 08:51:52 PM.

26. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Mần tới đi cụ Luyến, cầu toàn quá dễ nản Hi hi hi

28. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ông Luyến mà nản cái gì , hắn hỏi để chuẩn bị trước thôi . Em thì lo nhất cái khoản vận chuyển và thời gian ạ , mấy cái chi chi đó về xưởng mới tính tiếp

Nhìn hình cái máy chiếm hết xưởng , nhịn ăn nhịn uống mà làm cho nó xong sớm kiếm tiền , chứ chần chừ , thay đổi tới lui thì không xong đâu... làm máy bằng tiền túi chứ có phải tiền nhà nước đâu mà kéo dài rồi xin đội vốn gấp đôi.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

30. Có 3 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi iamnot.romeo Xem bài viết
    cái chuẩn để hiệu chỉnh máy hơn nó gọi là laser alignment system. nó đo độ cao thấp bề mặt, độ ke vuông bla bla. 1 system mini rơi tầm gần 20k

nó có nhiều phương thức nhưng cái thấu kính ở giữa giống kiểu laser interferometer, chủ yếu phục vụ đo vị trí khoảng cách xa gần.
    lh: Nam 0989 050 650

Trang 5 của 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi các bác nơi có máy phay giường CNC tại Hà nội
    Bởi hardfarmer trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 09-05-2017, 07:05:38 PM
  2. Cần trợ giúp về máy phay giường OKUMA MCV- AII
    Bởi duonggt trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 11-09-2016, 08:36:30 AM
  3. Phay giường Burgmaster