1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 78

Chủ đề: Xin phép hỏi về động cơ servo

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mr.trinhly Xem bài viết
    Ngoài đời bác nói em câu này em đấm vỡ mõm bác rồi đấy. Các bác toàn giữ khư khư cái gọi là kinh nghiệm lâu năm. Thấy người khác chia sẻ là phản biện mà không đóng góp. Thằng cơ khí mà chính xác nhưng thằng động cơ không chạy chính xác thì nó có chính xác được không ???
    đầy em sample mẫu chạy step do ở micron bác kiếm em con ac servo gia cong tâm micron cái nhò. theo i bác là con step ko đủ chính xác chạy micro em đả sample con chạy được micron rồi đấy

trong trường hôp máy router chạy gỗ, chứng minh được ac servo chạy chính xác hơn hbs ko?

túm lại ý em muốn diễn đạt là, đọ chính xác phần thân máy quyết định, khi thân máy chính xác rồi thì step nó cũng chính xác nữa. ko hế có chuyện khung máy chính xác mà step ko chính xác bằng servo, nó chỉ thua về hiệu năng thôi

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 29-09-2016 lúc 08:53:24 AM.

2. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    đây , 1 vấn đề nhỏ của servo

servo cũng phải servo đời mới nhé, used cũng có nhiều vấn đề
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 29-09-2016 lúc 09:40:07 AM.

4. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    đây , 1 vấn đề nhỏ của servo

servo cũng phải servo đời mới nhé, used cũng có nhiều vấn đề
    Vibration thì không những servo mà step cũng bị luôn, vấn đề thằng sigma-5 giải quyết là vibration do quán tính của tải gây ra.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

6. Thành viên đã cám ơn ducduy9104 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Step thế hệ mới đã giải quyết khá tốt vụ này.
    Đừng thần tượng HBS quá nhé.. nó cũng vibration dữ nếu không tuning á. Không tuning thì nó vẫn mạnh.. nhưng chưa chắc đã êm nhé.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

8. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    thấy cái tiêu đề là thấy ghét rồi , hỏi cái gì không hỏi hỏi nhằm cái thứ em mù tịt.... nhưng đọc tới đây cũng khoái.

Em thấy mít tơ trinhly gì đó , nói mới biết về cái máy cnc này mấy tháng , có thớt kia còn chào hàng máy plasma giá rẻ nữa ? em đang nghi ngờ bác ấy quá khiêm tốn , trình quá cao mà thích làm tiểu tốt !!! nhưng đến cái vụ bác ấy nói step chính xác vừa , servo chính xác cao , còn HBS reset xong thì 3000v/ph thì em hết nghi ngờ luôn , khẳng định luôn.

từ trước đến giờ em chưa thấy và chưa thấy ai nhận xét step chạy không chính xác , chỉ có chạy chính xác và chết thẳng cẳng thôi , còn nghe nhận xét servo hàng 2nd chạy nhanh quá hay chạy chậm quá chập cheng lắm nếu không đủ trình độ turning nên em bỏ qua món ấy nên giờ mù tịt , nhưng em vẫn hài lòng với món step có hồi tiếp ( anpha step) vì nó có sự cải tiến , êm , mượt và nhất là độ tin cậy , còn chạy là còn đúng , và hiện tại với 1000xung cho 1 vòng , em nó vẫn giúp em chạy ra chữ có kích thước 0.7mm , còn nhỏ hơn nữa em không ham vì mắt thường nhìn cũng chẳng ra nên không thèm cố gắng.

dù gì cũng công nhận sự chia sẽ của mít tơ trinhly có sự quan sát thị trường vật tư làm máy , cách chọn ấy rất hiệu quả , đáng học hỏi nghe theo cho những ai chưa biết gì và bắt đầu từ số 0.... nhưng những gì bác chia sẽ em nhận thấy bác chỉ dừng lại là 1 anh sale vật tư cnc cho 1 web nào đó thôi , hi vọng bác chia sẽ kinh nghiệm thực tế làm máy và hình ảnh nhiều hơn cho anh em tin tưởng và noi theo.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

10. Có 3 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Tui tham gia vài ý nhỏ hén. Cái dzụ step hay servo hay gì gì đó thì ai có cái gì, dùng cái đó thôi. Đối với máy kim loại, đa số tui thấy dàn cơ khá nặng, chạy chậm. Còn máy gỗ thì éo cần độ chính xác cỡ con kiến nên mấy cái chuyện Vi Bờ ra gì đó không quan trọng lắm.
    Hồi tui làm với mấy sếp Nhựt bổn trong công ty chế tạo motor thì mấy ổng thực dụng hơn.
    Mấy ổng biểu là " tụi tao (ý nói Nhựt bổn) có thể làm được những cái motor đỉnh cao của thế giới, nhưng quan trọng là có thắng nào bán được không".
    Triết lý kinh doanh của cty là " làm ra sản phẩm với chất lượng, số lượng, giá thành và thời gian giao hàng đáp ứng được đối tượng khách hàng của cty." là ok rồi.

Quay trở lại với vấn đề sẹc vô sẹc ra. Mấy bác dùng cái gì cũng được, miễn là mấy bác lấy được tiền để bù đắp chi phí và đảm bảo tuổi thọ máy là số dzách rồi. Đừng đòi hỏi "lên đỉnh", có khi chưa lên đến đâu thì đứt hơi chết mẹ rồi.

12. Có 5 thành viên đã cám ơn Tuanlm cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 30 lần
           ở 22 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    thấy cái tiêu đề là thấy ghét rồi , hỏi cái gì không hỏi hỏi nhằm cái thứ em mù tịt.... nhưng đọc tới đây cũng khoái.

Em thấy mít tơ trinhly gì đó , nói mới biết về cái máy cnc này mấy tháng , có thớt kia còn chào hàng máy plasma giá rẻ nữa ? em đang nghi ngờ bác ấy quá khiêm tốn , trình quá cao mà thích làm tiểu tốt !!! nhưng đến cái vụ bác ấy nói step chính xác vừa , servo chính xác cao , còn HBS reset xong thì 3000v/ph thì em hết nghi ngờ luôn , khẳng định luôn.

từ trước đến giờ em chưa thấy và chưa thấy ai nhận xét step chạy không chính xác , chỉ có chạy chính xác và chết thẳng cẳng thôi , còn nghe nhận xét servo hàng 2nd chạy nhanh quá hay chạy chậm quá chập cheng lắm nếu không đủ trình độ turning nên em bỏ qua món ấy nên giờ mù tịt , nhưng em vẫn hài lòng với món step có hồi tiếp ( anpha step) vì nó có sự cải tiến , êm , mượt và nhất là độ tin cậy , còn chạy là còn đúng , và hiện tại với 1000xung cho 1 vòng , em nó vẫn giúp em chạy ra chữ có kích thước 0.7mm , còn nhỏ hơn nữa em không ham vì mắt thường nhìn cũng chẳng ra nên không thèm cố gắng.

dù gì cũng công nhận sự chia sẽ của mít tơ trinhly có sự quan sát thị trường vật tư làm máy , cách chọn ấy rất hiệu quả , đáng học hỏi nghe theo cho những ai chưa biết gì và bắt đầu từ số 0.... nhưng những gì bác chia sẽ em nhận thấy bác chỉ dừng lại là 1 anh sale vật tư cnc cho 1 web nào đó thôi , hi vọng bác chia sẽ kinh nghiệm thực tế làm máy và hình ảnh nhiều hơn cho anh em tin tưởng và noi theo.
    Đấy, em có nói ra thì mới biết mình bị hiểu sai. Em cũng chỉ tìm hiểu này nọ và nghe có người nói như vậy nên tưởng nó là vậy. Nay các bác nói thể thì em xin chân thành cảm ơn !! em sẽ học từ chính cái sai của mình. Em cũng biết các bác đều có kinh nghiệm và kiến thức. Thú thực em có muốn khiêm tốn cũng chả được. Em sinh năm 90 và mới bước chân ra trường ĐH năm 2014. Em học chuyên ngành cơ khí chế tạo. Về điện đóm thực sự k được học tí gì. Toàn tự tìm hiểu và đúc kết kiến thức cho mình. Nên bác thấy vấn đề đấy em mơ hồ là đúng. Em thấy ai cũng bảo servo khó sài nên đâu đã dám dùng. Mới chỉ dừng lại ở mức đấu nối cho Step, HBS chạy. Ra trường em đã đi làm 3 nơi nhưng toàn về cơ khí. Đến lúc có thằng bạn thân em mua một chiếc máy Plasma CNC loại 1 ray về dùng mà thấy sót cho nó. Một chiếc máy như thế mà thằng sản xuất cũng bán ra với giá không hề rẻ. Thằng bạn em thì chả biết j cứ mua. Rồi em đọc báo giá máy 2 ray của họ. Bất ngờ khi thấy giá quá cao so với những thiết bị họ lắp nên. Mà bên đấy họ bán được rất nhiều máy. Là một thằng cũng có vẻ là yêu nước nên em mới có suy nghĩ" tại sao lại để hàng China nó tràn vào mà giá lại cao vậy??" Những người đã mua rồi sẽ chịu thiệt. Các bác có hiểu cái đó. Máy tốt mà giá rẻ thì không làm được là đúng. Dân mình còn nghèo lắm, Mấy ông cắt bản mã thấy máy mấy trăm triệu là chạy mất dép. Họ cũng biết tiền nào của đấy chứ. Nhiều ông bảo là làm máy tốt thì cũng đi nhập linh kiện về lắp thôi. Làm được phần khung với đấu nối. Chính vì thế mà e cũng thử lên một con cũng hàng china như vậy. Giá rẻ hơn 10-20%. Em chỉ là thằng sản xuất và bán máy chứ không phải thương mại như bác thấy. Em đang trong quá trình hoàn thiện nên sắp tới sẽ có sản phẩm đưa lên cho các bác kiểm chứng.

14. Có 3 thành viên đã cám ơn mr.trinhly cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    đó vậy đó , cứ thẳng thắn cho nó rõ , tự dưng bác đòi dộng vào mặt thằng cha trai tân tự kỉ làm chi , cho hắn lấy vợ đã rồi dộng vào đâu thì tùy.

---- tiêu đề là servo nhưng bác chủ ấy lại hỏi về làm máy.... , tụi em có mặt trên đây từ cái lúc lập cái web này và bây giờ còn viết thì có gì mà phải dấu nữa , đôi lúc còn phải khoe cái ngu cho người ta cười trước rồi được chỉ dẫn sau thế là còn hay hơn.

+++ cái mục tiêu của bác chủ là muốn có máy để có thêm thu nhập và làm được cái thứ mình thích, vậy thì bác chủ xác định những điều sau đây.

-Chuẩn bị được bao nhiêu tiền cho cái máy.
    -Muốn DIY hay muốn mua
    -Gia công vật liệu gì , chi tiết gì càng cụ thể càng tốt, không có cái máy nào vạn năng làm được tất cả , hi vọng cái máy ấy hiệu quả nhất với số tiền bỏ ra là được, còn việc hơn hay nâng cấp em nghĩ làm con khác hay mua con khác thì hay hơn.
    -tìm hiểu thật kĩ những gì liên quan
    và cuối cùng thì tuân theo nguyên tắc , tiền nào của đó , mà việc xác định giá trị máy có gần đúng giá trị tiền ( cho người ta lời với ) thì cần phải có chuyên môn và hiểu biết , nếu không biết thì đưa lên đây anh em phân tích minh bạch cho mà biết , đừng có lén lút chi đến khi dính chưởng thì ngồi khóc , tiền rất khó kiếm , hi vọng bác chủ thớt biết xài hiệu quả.

À nói nhiều quá giờ mới nhớ , nhiều cha trên đây cũng bị dính rồi , muốn có máy nhưng biết xài máy chưa , biết vẽ 3D chưa, biết gia công hay lập trình gia công chưa ???? và biết làm cái gì chưa khi có máy ? chứ như cha Ba Gác , có mấy cái máy cứ toàn ngồi ngắm chạy qua chạy lại rồi phủi bụi cất tủ thì chán đời lắm.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 29-09-2016 lúc 03:37:41 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

16. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi mr.trinhly Xem bài viết
    HBS 86 nha bác, không phải 200w đâu không người mua lại k biết bán thế nào. Bác dùng HBS 86 cho toàn bộ hệ thống là quá ổn rồi. Vì máy china bán sang VN toàn dùng Step thôi. Món động cơ này thực sự em không biết sâu, chỉ ứng dụng thôi. Về độ mịn thì nó không bằng Servo được vì encoder nó có 1000 xung trong khi Servo đến mấy chục nghìn cũng có. Nhưng bác nên lợi dụng tốc độ cao của nó. Lắp thêm hộp giảm tốc 1/10 thì mịn ngay. Mắt thường chả phân biệt được.
    Giờ em mới biết thêm một kiến thức mới là nên lợi dụng TỐC ĐỘ CAO của step (HBS)
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 29-09-2016 lúc 05:42:09 PM.

18. Thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    đó vậy đó , cứ thẳng thắn cho nó rõ , tự dưng bác đòi dộng vào mặt thằng cha trai tân tự kỉ làm chi , cho hắn lấy vợ đã rồi dộng vào đâu thì tùy.

---- tiêu đề là servo nhưng bác chủ ấy lại hỏi về làm máy.... , tụi em có mặt trên đây từ cái lúc lập cái web này và bây giờ còn viết thì có gì mà phải dấu nữa , đôi lúc còn phải khoe cái ngu cho người ta cười trước rồi được chỉ dẫn sau thế là còn hay hơn.

+++ cái mục tiêu của bác chủ là muốn có máy để có thêm thu nhập và làm được cái thứ mình thích, vậy thì bác chủ xác định những điều sau đây.

-Chuẩn bị được bao nhiêu tiền cho cái máy.
    -Muốn DIY hay muốn mua
    -Gia công vật liệu gì , chi tiết gì càng cụ thể càng tốt, không có cái máy nào vạn năng làm được tất cả , hi vọng cái máy ấy hiệu quả nhất với số tiền bỏ ra là được, còn việc hơn hay nâng cấp em nghĩ làm con khác hay mua con khác thì hay hơn.
    -tìm hiểu thật kĩ những gì liên quan
    và cuối cùng thì tuân theo nguyên tắc , tiền nào của đó , mà việc xác định giá trị máy có gần đúng giá trị tiền ( cho người ta lời với ) thì cần phải có chuyên môn và hiểu biết , nếu không biết thì đưa lên đây anh em phân tích minh bạch cho mà biết , đừng có lén lút chi đến khi dính chưởng thì ngồi khóc , tiền rất khó kiếm , hi vọng bác chủ thớt biết xài hiệu quả.

À nói nhiều quá giờ mới nhớ , nhiều cha trên đây cũng bị dính rồi , muốn có máy nhưng biết xài máy chưa , biết vẽ 3D chưa, biết gia công hay lập trình gia công chưa ???? và biết làm cái gì chưa khi có máy ? chứ như cha Ba Gác , có mấy cái máy cứ toàn ngồi ngắm chạy qua chạy lại rồi phủi bụi cất tủ thì chán đời lắm.
    Bác nói rất chính xác, em định chế máy để kiếm thêm thu nhập và thoả mãn niềm đam mê bác ạ. kinh phí thì em cũng chuẩn bị được chừng 50tr thôi và em muốn tự làm lấy bác ạ.
    Mục tiêu vẫn là máy phay gỗ, khắc tranh 3D
    - Giờ em tính như thế này các bác xem giúp em xem làm như sau thì liệu có được không nhé. mong các sư phụ góp ý cho ạ.
    - phần khung máy (em chưa biết vẽ nên em mô tả nhé các sư phụ) :
    + 2 thanh ngang lắp trục y em làm bằng thép hộp vuông 100 bắt ray 20 ở mặt trên, thanh răng bắt bên cạnh và quay răng xuống dưới , và chạy bằng 2 moter HBS86.
    + trục x em làm bằng hộp vuông 100, bắt 1 ray mặt trên, 1 ray mặt bên cạnh, thanh răng nghiêng em lắp mặt trên song song với ray và chạy bằng HBS86.
    + trục Z em bắt vitme và cũng chạy bằng HBS86.
    phần mềm điều khiển thì em chỉ biết qua qua về mach3 thôi các bác ạ. và đấu nối điện thì em chưa biết 1 tí nào cả. mong các bác tư vấn giúp em để em hoàn thành ước mơ sớm nhất ạ . Chân thành cảm ơn mọi góp ý của các bác

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phạm thanh Xem bài viết
    Bác nói rất chính xác, em định chế máy để kiếm thêm thu nhập và thoả mãn niềm đam mê bác ạ. kinh phí thì em cũng chuẩn bị được chừng 50tr thôi và em muốn tự làm lấy bác ạ.
    Mục tiêu vẫn là máy phay gỗ, khắc tranh 3D
    - Giờ em tính như thế này các bác xem giúp em xem làm như sau thì liệu có được không nhé. mong các sư phụ góp ý cho ạ.
    - phần khung máy (em chưa biết vẽ nên em mô tả nhé các sư phụ) :
    + 2 thanh ngang lắp trục y em làm bằng thép hộp vuông 100 bắt ray 20 ở mặt trên, thanh răng bắt bên cạnh và quay răng xuống dưới , và chạy bằng 2 moter HBS86.
    + trục x em làm bằng hộp vuông 100, bắt 1 ray mặt trên, 1 ray mặt bên cạnh, thanh răng nghiêng em lắp mặt trên song song với ray và chạy bằng HBS86.
    + trục Z em bắt vitme và cũng chạy bằng HBS86.
    phần mềm điều khiển thì em chỉ biết qua qua về mach3 thôi các bác ạ. và đấu nối điện thì em chưa biết 1 tí nào cả. mong các bác tư vấn giúp em để em hoàn thành ước mơ sớm nhất ạ . Chân thành cảm ơn mọi góp ý của các bác
    cho hỏi, cụ có tbi gì chuẫn bị cho việc tự lam?

21. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Dạ em thực hiện ở xưởng cơ khí của ông chú, xưởng có nhiều tbị sẵn nên em cứ vậy làm bác ạ. Bác tư vấn giúp em với

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    còn motor, ray, thanh răng, đồ điện lỉnh kỉnh em vẫn đang tìm ạ. thép hộp vuông thì lấy lúc nào cũng được bác ạ.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    vậy thì bắt đầu từ phần khung đi , bạn có thể chọn 1 tấm hình khung máy nào đó để tham khảo và đưa lên đây cho anh em phân tích , cố gắng ít tiền nhất mà vẫn đạt yêu cầu.

khi có cái khung thì tiếp tục ray , thanh răng , visme .

Nhớ là phải biết được thiết bị ray , thanh răng loại nào cần dùng , kích thước hành trình rồi mới tính ra cái khung được, khung thì trên mạng hay anh em chia sẽ khá nhiều , nhớ liên lạc tác giả xin kết cấu nhá , sau đó tùy biến theo kích thước thôi.

Phần điện thì cứ chọn HSB cho nó lành , mua mới thì luôn sẵn có , do đó cứ quan tâm phần khung và cơ khí trước rồi phần điện tính sau , cứ học theo Mr trinhly vào các web bán thiết bị tham khảo và áng chừng là ok.
    Nguyễn Hoàng Nam

25. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    vậy thì bắt đầu từ phần khung đi , bạn có thể chọn 1 tấm hình khung máy nào đó để tham khảo và đưa lên đây cho anh em phân tích , cố gắng ít tiền nhất mà vẫn đạt yêu cầu.

khi có cái khung thì tiếp tục ray , thanh răng , visme .

Nhớ là phải biết được thiết bị ray , thanh răng loại nào cần dùng , kích thước hành trình rồi mới tính ra cái khung được, khung thì trên mạng hay anh em chia sẽ khá nhiều , nhớ liên lạc tác giả xin kết cấu nhá , sau đó tùy biến theo kích thước thôi.

Phần điện thì cứ chọn HSB cho nó lành , mua mới thì luôn sẵn có , do đó cứ quan tâm phần khung và cơ khí trước rồi phần điện tính sau , cứ học theo Mr trinhly vào các web bán thiết bị tham khảo và áng chừng là ok.
    Cảm ơn bác, Bác cho em xin ít ý kiến về cái khung mà em mô tả ở phần trên với bác, bác thấy ý tưởng của em như vậy có vấn đề gì không bác ?

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Em khuyên bác chủ là nếu chưa từng mò mẫm gì, muốn 1 phát ăn ngay hoặc có ăn chút đỉnh để tiếp sức cho con máy thứ 2 3 thì nên chơi với các dạng như full Combo hoặc lắp ráp thì mua đồ mới của Chị-na (mua nhầm hàng rơ rão thì oải lắm ạ). Giá thành tùy thuộc vào kích thước máy dự kiến. Chi phí cho mấy bộ combo hiện tại khá dễ thở nên không lo lắng.
    Con máy đầu tay em lắp phải hơn 6 tháng vì đi học lung tung chỗ hehe.
    Bác tham khảo thêm kết cấu của máy full combo bởi bác CKD nè, bác ấy tính toán cũng khéo phết ấy, máy đẹp + hiệu quả
    http://forum.cncprovn.com/threads/78...cnc-H-frame-v2
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

28. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Em khuyên bác chủ là nếu chưa từng mò mẫm gì, muốn 1 phát ăn ngay hoặc có ăn chút đỉnh để tiếp sức cho con máy thứ 2 3 thì nên chơi với các dạng như full Combo hoặc lắp ráp thì mua đồ mới của Chị-na (mua nhầm hàng rơ rão thì oải lắm ạ). Giá thành tùy thuộc vào kích thước máy dự kiến. Chi phí cho mấy bộ combo hiện tại khá dễ thở nên không lo lắng.
    Con máy đầu tay em lắp phải hơn 6 tháng vì đi học lung tung chỗ hehe.
    Bác tham khảo thêm kết cấu của máy full combo bởi bác CKD nè, bác ấy tính toán cũng khéo phết ấy, máy đẹp + hiệu quả
    http://forum.cncprovn.com/threads/78...cnc-H-frame-v2
    Cảm ơn bác đã tư vấn, có điều em sẽ tự chế thử xem sao, khi nào mà oải quá em sẽ thay đổi phương án hi

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết

chạy được như chú này ít ra mình cũng còn có thứ để so với cái ĐƯỢC khác

31. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Lợi dụng nước đục thả câu: Bán HBS giá mềm đêy...

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	14528420_10211344865676130_1275194469_n.jpg 
Views:	3 
Size:	88.4 KB 
ID:	25590

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    xin lỗi chú kem à , mua bán thì vào đúng chỗ nha , mượn gió bẻ măng à , mod ơi !

Mà mềm là mêm như thế nào ??? hehehe
    Nguyễn Hoàng Nam

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về Bộ Driver Hybrid Servo HBS86H và động cơ 86HBM80
    Bởi Mec Sky trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 43
    Bài viết cuối: 09-03-2018, 10:18:47 AM
  2. Hỏi về cách phân biệt Step motor, DC servo, AC servo
    Bởi tri123 trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 53