1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 78

Chủ đề: Xin phép hỏi về động cơ servo

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Xin phép hỏi về động cơ servo

Chào tất cả các Bác tiền bối ! em mới gia nhập gia đình cnc. Em rất đam mê về cnc mà hiện giờ em mới biết ít về phần cơ khí còn em chưa biết chút nào về động cơ hay điện. Em rất muốn học phần điện nữa nhưng em không biết học từ đâu, học tài liệu gì và cần những gì. em rất mong các bác chỉ và tư vấn cho em để em hoàn thiện ước mơ. Rất mong các bác bớt chút thời gian chia sẻ cho em chút ít kỹ năng và kinh nghiệm. Bác nào có tài liệu cho em xin với ạ. Chân thành cảm ơn các Bác tiền bối.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    484
    Được cám ơn 190 lần
           ở 122 bài viết
    bác đọc trên diễn đàn có, Mình đã từng đọc hết các bài trên 4r
    Đỉnh cao của DIY là mua đồ hãng

3. Thành viên đã cám ơn h-d cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi h-d Xem bài viết
    bác đọc trên diễn đàn có, Mình đã từng đọc hết các bài trên 4r
    Em cảm ơn bác, Thực sự là em có tìm trong diễn đàn rất nhiều, cứ chiều đi làm về là lao vào ngay máy tính ngồi xem và tìm kiếm cả 2 tuần nay mà không tìm được cái em đang hỏi nên đành đăng bài nhờ các bác chỉ giúp ạ . Mong các bác chỉ giúp cho và bác nào có tài liệu hay lick nào đó thì cho em xin với ạ.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Bạn mới bắt đầu thì dùng step cho nó đơn giản?

6. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Bạn mới bắt đầu thì dùng step cho nó đơn giản?
    Dạ em cảm ơn bác, ước mơ của em là chế tạo máy phay gỗ cnc và máy tiện cnc gỗ không biết là nên dùng motor loại gì và các Bác có tài liệu gì liên quan không hướng dẫn em với ạ.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, tài liệu thì đầy trên mạng, motor có ngàn loại... nếu bạn thấy nhiều thông tin quá thì phải cung cấp thông tin về máy bạn muốn làm: kích thước, số tiền dự kiến thì mọi người mới tán phét ra là bạn cần dùng loại gì

9. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Hehe, tài liệu thì đầy trên mạng, motor có ngàn loại... nếu bạn thấy nhiều thông tin quá thì phải cung cấp thông tin về máy bạn muốn làm: kích thước, số tiền dự kiến thì mọi người mới tán phét ra là bạn cần dùng loại gì
    Em định chế máy khắc hoa văn trên gỗ với kích thước 1m5x2m5 và máy tiện lục bình, tiện song cầu thang ( số tiền thì em chưa biết giá cả của chi tiết gì nên em không biết tính sao nữa bác ạ) . Mong các Thầy tư vấn giúp em ạ

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    70
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Ô hô. chào bạn đồng hành. con máy cnc đầu tay e dính vào servo. chưa biết dùng step ntn luôn. Còn con của em hiện giờ đang cày cuốc cho khách hàng. chạy vách lưng ghế vs mặt trần. bác cần zalo ae nc. Em đi làm cty nên k tiện nc đt.
    01649555484 Quân nha bác

12. Thành viên đã cám ơn haiquanckbn cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, máy bự thế?

Nếu chạy gỗ, cần tốc độ nhanh, bác nên chơi alpha step, hybrid servo HBS hoặc servo nhưng những thứ này đều hơi mắc tiền. Lưu ý là servo mới mua về cắm vào xài ngay cũng được nhưng sẽ ko khai thác hết công suất của nó, thường nên tune lại cho hợp hệ thống của mình.

14. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Step, HBS, servo mình xin không bàn đến, vì phát hiện ra mình vẫn rất gà so với nhiều bác khác (dù những bác ấy chưa hề khoe bất kỳ điều gì các bác ấy đã làm). Nên sợ khi bàn vào.. mình lại nói sai. Tuy nhiên về việc chọn lựa thì mình có mấy ý thế này. Để tránh tiền mất, tật mang vì mua về cuối cùng lại không sử dụng được. Cần biết ưu & nhược điểm của các loại trên, nên chịu khó dạo vòng vòng diễn đàn vì vụ này có bàn nhiều. Bạn muốn tự DIY thì phải tự tìm hiểu vì chỉ có bạn mới biết là mình làm được những gì.

Tổng mức chi phí mà mình có thể đầu tư. Dù là chưa làm gì, chưa biết gì. Nhưng mức chi phí chấp nhận được thì phải tính trước. Có mức chi phí thì mới quyết định chọn lựa cái gì, thêm gì, bớt gì. Vì mỗi thứ đều phải trả phí.. tất nhiên là "tiền nào của nấy". Nên ít tiền vẫn làm được mà nhiều tiền càng làm được.

Để làm CNC từ con số 0, số 0 cho cả kiến thức. Theo mình là không khó, cái khó là có đủ nhẫn nại, chịu khó tìm tòi học hỏi hay không thôi. Trình tự từ con số 0 mình nghĩ nên làm thế này.
    - Tìm hiểu sơ về CNC, các kiểu máy, ưu và nhược điểm của các kiểu máy. Bạn muốn làm máy kích thước lớn vậy, mình nghĩ mô hình router, hay gantry là lựa chọn duy nhất. Đủ khỏe để dáp ứng nhu cầu, hiệu suất sử dụng không gian lớn nhất.
    - Từ mô hình máy đã chọn, tìm hiểu về ray dẫn, hệ tùy động (vít me, thanh răng/bánh răng, dây đay v.v...), motor trợ động (step, servo), hệ điều khiển (NCStudio, Mach3, USBCNC v.v...)
    - Đi sâu vào tìm hiểu các lựa chọn trên. VD chọn servo thì phải tìm hiểu cách sử dụng sao cho đúng.

Trong quá trình tìm hiểu thì tự đánh giá năng lực thực hiện của chính mình.

Do câu hỏi của bạn khá mông lung.. nên hy vọng bài viết này có thể giúp bạn định hình tốt hơn, cụ thể hơn. Từ đó có những câu hỏi cụ thể & chi tiết, nhanh chóng có được câu trả lời vừa ý.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

16. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi haiquanckbn Xem bài viết
    Ô hô. chào bạn đồng hành. con máy cnc đầu tay e dính vào servo. chưa biết dùng step ntn luôn. Còn con của em hiện giờ đang cày cuốc cho khách hàng. chạy vách lưng ghế vs mặt trần. bác cần zalo ae nc. Em đi làm cty nên k tiện nc đt.
    01649555484 Quân nha bác
    Rất rất cảm ơn bác. nhất định em sẽ alo học hỏi bác. em cũng đang đi cày cuốc cho công ty nên không có nhiều thời gian, chỉ rảnh vào buổi tối muộn muộn, em nhắn tin fb hỏi bác có tiện không ạ.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Hehe, máy bự thế?

Nếu chạy gỗ, cần tốc độ nhanh, bác nên chơi alpha step, hybrid servo HBS hoặc servo nhưng những thứ này đều hơi mắc tiền. Lưu ý là servo mới mua về cắm vào xài ngay cũng được nhưng sẽ ko khai thác hết công suất của nó, thường nên tune lại cho hợp hệ thống của mình.
    Cảm ơn bác, thực sự thì em cũng chỉ biết sơ sơ cơ khí, chứ mọi thứ là em bắt đầu từ số không bác ạ. bác tư vấn giúp em xem nếu làm tiện gỗ như vậy thì em nên xử dụng những motor gì ở trục nào và công xuất là bao nhiêu cho hợp lý với ạ, điện đóm em mù tịt, em đang tìm hiểu mà khó quá bác ạ.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Step, HBS, servo mình xin không bàn đến, vì phát hiện ra mình vẫn rất gà so với nhiều bác khác (dù những bác ấy chưa hề khoe bất kỳ điều gì các bác ấy đã làm). Nên sợ khi bàn vào.. mình lại nói sai. Tuy nhiên về việc chọn lựa thì mình có mấy ý thế này. Để tránh tiền mất, tật mang vì mua về cuối cùng lại không sử dụng được. Cần biết ưu & nhược điểm của các loại trên, nên chịu khó dạo vòng vòng diễn đàn vì vụ này có bàn nhiều. Bạn muốn tự DIY thì phải tự tìm hiểu vì chỉ có bạn mới biết là mình làm được những gì.

Tổng mức chi phí mà mình có thể đầu tư. Dù là chưa làm gì, chưa biết gì. Nhưng mức chi phí chấp nhận được thì phải tính trước. Có mức chi phí thì mới quyết định chọn lựa cái gì, thêm gì, bớt gì. Vì mỗi thứ đều phải trả phí.. tất nhiên là "tiền nào của nấy". Nên ít tiền vẫn làm được mà nhiều tiền càng làm được.

Để làm CNC từ con số 0, số 0 cho cả kiến thức. Theo mình là không khó, cái khó là có đủ nhẫn nại, chịu khó tìm tòi học hỏi hay không thôi. Trình tự từ con số 0 mình nghĩ nên làm thế này.
    - Tìm hiểu sơ về CNC, các kiểu máy, ưu và nhược điểm của các kiểu máy. Bạn muốn làm máy kích thước lớn vậy, mình nghĩ mô hình router, hay gantry là lựa chọn duy nhất. Đủ khỏe để dáp ứng nhu cầu, hiệu suất sử dụng không gian lớn nhất.
    - Từ mô hình máy đã chọn, tìm hiểu về ray dẫn, hệ tùy động (vít me, thanh răng/bánh răng, dây đay v.v...), motor trợ động (step, servo), hệ điều khiển (NCStudio, Mach3, USBCNC v.v...)
    - Đi sâu vào tìm hiểu các lựa chọn trên. VD chọn servo thì phải tìm hiểu cách sử dụng sao cho đúng.

Do câu hỏi của bạn khá mông lung.. nên hy vọng bài viết này có thể giúp bạn định hình tốt hơn, cụ thể hơn. Từ đó có những câu hỏi cụ thể & chi tiết, nhanh chóng có được câu trả lời vừa ý.
    Cảm ơn bác rất nhiều, thực sự là em cũng thấy em hỏi mông lung, vì em chưa biết gì về cnc mà mới tìm hiểu và quyết tâm chế máy, đường đi nước bước ntn còn chưa rõ, làm sao cho động cơ quay em cũng chưa học được, không biết liệu em có thể tự làm được không hay phải đi học thêm lớp gì gì về phần điện không bác nhỉ ?

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    70
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi phạm thanh Xem bài viết
    Cảm ơn bác rất nhiều, thực sự là em cũng thấy em hỏi mông lung, vì em chưa biết gì về cnc mà mới tìm hiểu và quyết tâm chế máy, đường đi nước bước ntn còn chưa rõ, làm sao cho động cơ quay em cũng chưa học được, không biết liệu em có thể tự làm được không hay phải đi học thêm lớp gì gì về phần điện không bác nhỉ ?
    bác nói vậy cũng khó lắm. e thì chẳng học thêm lớp j nhưng vẫn làm dc. bác đã xác định dc khổ máy rồi, còn tiền vốn bác xác định xem là bn để ae tư vấn. dùng step hay servo đều dc. nhưng bác chịu dc bn tiền cho con máy ấy. khung sắt hay khung gỗ hay khung nhôm cũng cần tính toán đến tiền bạc nữa. cứ dần dần bác ah. em làm mất 4 tháng mới xong dc con 40-60 mà

21. Thành viên đã cám ơn haiquanckbn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi haiquanckbn Xem bài viết
    bác nói vậy cũng khó lắm. e thì chẳng học thêm lớp j nhưng vẫn làm dc. bác đã xác định dc khổ máy rồi, còn tiền vốn bác xác định xem là bn để ae tư vấn. dùng step hay servo đều dc. nhưng bác chịu dc bn tiền cho con máy ấy. khung sắt hay khung gỗ hay khung nhôm cũng cần tính toán đến tiền bạc nữa. cứ dần dần bác ah. em làm mất 4 tháng mới xong dc con 40-60 mà
    Cảm ơn bác, mục tiêu đầu tiên của em là con máy phay, khắc gỗ có thể khắc được kích thước bằng kích thước tấm mdf 1m22x2m44. Tài chính thì em chịu được khoảng 50t. nhờ các bác tư vấn giúp em ạ.

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

186

Bác ơi ! Em muốn chế 1 chiếc máy phay, khắc gỗ để có thể phay, khắc được nguyên 1 tấm MDF, mô hình router, sử dụng thanh răng, hệ điều hành là mach3, động cơ thì em không biết là nên chọn loại nào cho phù hợp mà không lãng phí mong bác tư vấn giúp em với ạ. em chân thành cảm ơn bác

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Step thường, hbs, servo anh em đã bàn nhiều rồi. Loại nào cũng dùng được. Nên câu trả lời với các bạn muốn tự DIY là:
    Hãy chọn lựa cái mà mình có thể tự sử dụng được. Hay nói cách khác là chọn cái mà mình biết.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

25. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Step thường, hbs, servo anh em đã bàn nhiều rồi. Loại nào cũng dùng được. Nên câu trả lời với các bạn muốn tự DIY là:
    Hãy chọn lựa cái mà mình có thể tự sử dụng được. Hay nói cách khác là chọn cái mà mình biết.
    Em định chế 1 con máy như vậy bác có kinh nghiệm gì về mọi thứ bác tư vấn giúp em với ạ. ví dụ như khung thì chế tạo bằng thép hộp bao nhiêu, độ dày bao nhiêu thì ok,(em định làm khung bằng thép hộp vuông 60 liệu được ko ạ, hai bên bắt thanh trượt cũng bằng thép hộp vuông 60,dày 3ly liệu được ko bác) hay bác có bản vẽ nào cho em xin với ạ . Hiện em vẫn đang tìm hiểu về cách điều khiển động cơ, chứ em cũng chưa biết gì về động cơ, bác có thể tư vấn giúp em xem em nên làm bằng servo hay step bao nhiêu w được ạ.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Cũng nhờ diễn đàn mà em cũng tập tành ngâm cứu được 1 em. Em góp ý 1 chút.
    Bác cứ dụ trù hết phần điện, mình không biết nên mua đồ mới cho chắc, Step hay HBS tùy vào kinh phí tùy vào máy lớn hay nhỏ (máy mình 1325 xài 4 con HBS 8Nm). Ray trượt và thanh răng, visme cái này mua đồ cũ được thì mua, không thôi chơi đồ mới hết cho lành.
    Được thì nên mua combo z và x trên diễn đàn anh em bán nhiều lắm. mình DIY ra không chính xác bằng combo đâu.
    Phần còn lại thì làm khung máy. thép hộp dày ít nhất cũng 4mm (mình xài thép chấn 6mm)
    thắc mắc LH:0983738639 (Hiếu)

28. Thành viên đã cám ơn hieunguyenkham cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 3
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hieunguyenkham Xem bài viết
    Cũng nhờ diễn đàn mà em cũng tập tành ngâm cứu được 1 em. Em góp ý 1 chút.
    Bác cứ dụ trù hết phần điện, mình không biết nên mua đồ mới cho chắc, Step hay HBS tùy vào kinh phí tùy vào máy lớn hay nhỏ (máy mình 1325 xài 4 con HBS 8Nm). Ray trượt và thanh răng, visme cái này mua đồ cũ được thì mua, không thôi chơi đồ mới hết cho lành.
    Được thì nên mua combo z và x trên diễn đàn anh em bán nhiều lắm. mình DIY ra không chính xác bằng combo đâu.
    Phần còn lại thì làm khung máy. thép hộp dày ít nhất cũng 4mm (mình xài thép chấn 6mm)
    thắc mắc LH:0983738639 (Hiếu)
    Cảm ơn sự góp ý của Bác. Bác cho em hỏi chút, em chưa biết tí gì về điện, cơ khí em cũng chỉ biết sơ sơ, thì phần điện em phải ngâm cứu từ đâu bác ( thực sự làm cho cái motor chạy em còn chưa biết ạ).

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về Bộ Driver Hybrid Servo HBS86H và động cơ 86HBM80
    Bởi Mec Sky trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 43
    Bài viết cuối: 09-03-2018, 10:18:47 AM
  2. Hỏi về cách phân biệt Step motor, DC servo, AC servo
    Bởi tri123 trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 53
    Bài viết cuối: 02-08-2016, 08:30:20 AM
  3. Xin hỏi về cách kết nối AC SERVO với máy tinh
    Bởi hoangmanh trong diễn đàn Thắc mắc