1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: trợ giúp bob mach3

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 1 lần ở 1 bài viết

trợ giúp bob mach3

các bác cho e hỏi là tại sao cái bob mach3 của e khi mà bật điện máy tính lên thì 2 rơle của bob đóng luôn cho tới khi bật giao diện mach3 lên thì nó mới ngắt đi, mà e cũng chưa biết làm sao để điều khiển dc rơle đóng mở theo ý mình, bác nào đã làm rồi chỉ dùm e với.
    đay là cái bob của e.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	bob mach3.JPG 
Views:	215 
Size:	89.4 KB 
ID:	27444
    hoàng công biên
    01646 088 824

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    mấy cái bob này không thiết kế mạch charge pump nên ngõ ra của mạch sẽ thay đổi trước và sau khi bật máy tính hoặc mach 3,
    mạch charge pump nôm na có tác dụng phát hiện xung ở mach3 thì mới đóng mạch cho ngõ ra hoạt động , có mạch này tránh được trường hợp spindle (hoặc thiết bị khác) tự chạy khi tắt hoăc mới mở máy tính mà chưa mở mach3 , mạch này cũng đơn giản có thể chế thêm như CKD đang thừa 1 mớ thì phải , e dùng mạch tự trồng nên tích hợp luôn nó vào

trở lại cái bob của bạn như trên hình thì từ trái qua phải họ dùng Pin3, pin2 , pin4 để điều khiển 3 relay đó
    để mach 3 điều khiển được 3 relay này đầu tiên bạn phải khai báo cho mach3 biết
    vào config/ post and pin -> chon thẻ out put signalClick vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	out.jpg 
Views:	7 
Size:	199.9 KB 
ID:	27452
    apply -ok
    sau đó chuyển sang thẻ spindle set up
    ở đó muốn dùng out put nào thì bạn xem và đánh dấu trên đó , đoạn này bạn mò đi cho nhớ
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

3. Có 2 thành viên đã cám ơn biết tuốt cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Đang ở
    Tân Mai Hoàng Mai Hà Nội
    Cám ơn
    51
    Được cám ơn 27 lần
           ở 23 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi biết tuốt Xem bài viết
    mấy cái bob này không thiết kế mạch charge pump nên ngõ ra của mạch sẽ thay đổi trước và sau khi bật máy tính hoặc mach 3,
    mạch charge pump nôm na có tác dụng phát hiện xung ở mach3 thì mới đóng mạch cho ngõ ra hoạt động , có mạch này tránh được trường hợp spindle (hoặc thiết bị khác) tự chạy khi tắt hoăc mới mở máy tính mà chưa mở mach3 , mạch này cũng đơn giản có thể chế thêm như CKD đang thừa 1 mớ thì phải , e dùng mạch tự trồng nên tích hợp luôn nó vào

trở lại cái bob của bạn như trên hình thì từ trái qua phải họ dùng Pin3, pin2 , pin4 để điều khiển 3 relay đó
    để mach 3 điều khiển được 3 relay này đầu tiên bạn phải khai báo cho mach3 biết
    vào config/ post and pin -> chon thẻ out put signalClick vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	out.jpg 
Views:	7 
Size:	199.9 KB 
ID:	27452
    apply -ok
    sau đó chuyển sang thẻ spindle set up
    ở đó muốn dùng out put nào thì bạn xem và đánh dấu trên đó , đoạn này bạn mò đi cho nhớ
    Chào anh Biết tuốt ạ, e vẫn chưa hiểu rõ cái vụ charge pump này lắm ạ...

như anh nói phía trên là khi bật mach3 sẽ có 1 xung có tần sô 12.5KHz được phát ra, cái mạch charge Pump nó sẽ phát hiện tần số đó và đóng mạch cho ngõ ra hoạt động., e không hiểu là nó đóng mạch nào và mạch đó là gì ạ.
    rất mong được các anh chỉ giáo ạ.
    Trương Minh Phúc _ sđt: 0165 458 2385 _ Tân Mai-Hoàng Mai-Hà Nội.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thật ra.. cái vụ bob này đã được trao đổi tới luu rất nhiều. Nhưng có 2 vấn đề.
    1. Người mua không yêu cầu người bán hướng dẫn? Tại sao lại vậy nhỉ. Đa phần người bán, ít ai nói rỏ là bán theo phương pháp trao tay. Tức trao tiền & nhận hàng. Sau đó hết quen, không hổ trợ gì cả. Cái này rất hiểu mà cũng rất khó. Nếu nói rỏ là thì không ai mua, nếu không nói thì mù mờ giống lừa đảo.
    2. Là vụ này được nói tới nói luc nhiều.. mà các bạn đi sau thì thường rất bận nên ít khi có thời gian tìm lại bài cũ mà đọc.

Trở lại cái bob. Cái này là nó có luôn chargepump luôn rồi. Những cái đời đầu là không có nên mình đã chế. Nhưng thằng này nó rất tích cực lắng nghe. Đã option ngay chargepump sau đó, còn tích hợp luôn nguồn cách ly vào (version trong hình không có).

Việc đầu tiên là nhòm mặt trên, mặt dưới của bob. Tuỳ là hàng china nhưng nó ký hiệu nhiều = tiếng latin nên việc nhòm & hiểu là không khó. Cái khó là nhiều bạn đốt giải đoạn nhanh quá, chỉ muốn ngay & luôn, đến việc mach3 là gì, config ra sao chưa đụng tới thì bob đã tới tay rồi, hỏi ngay cho nhanh.

Nhân đây hỏi bác chủ. Bác muốn relay đóng ngắt theo ý là để làm gì? Mục đích không thấy đề cập đến nên chẵng biết phải chỉ gì?
    Chargepump có nguyên 1-2 chủ đề hay nhiều hơn đã đề cập đến, dùng làm gì & như thế nào cũng có luôn rồi ạ.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

6. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mất vài phút dạo google, cho ra kết quả thế này.
    * Nói chargepump, quất ngay từ khóa "charge pump", thích cô động thì thêm vào cncprovn.com
    http://forum.cncprovn.com/threads/70...i-dung-the-nao
    http://forum.cncprovn.com/threads/42...mp-kit-cho-BOB

* Nói về BOB, từ khóa là "bob", thêm vào cncprovn.com là ra
    http://forum.cncprovn.com/threads/20...c-bac-chi-giup
    http://forum.cncprovn.com/threads/38...E300-voi-mach3
    http://forum.cncprovn.com/threads/57...15114N-voi-Bob
    http://forum.cncprovn.com/threads/38...c-hanh-trinh-a

8. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    4
    chào bác CKD, trước tiên xin cảm ơn những lời chỉ giáo của bác
    cái phần cài đặt spindle set up thì e có biết. nhưng đến đoạn role thì e không biết phải làm sao cả, vì e cứ bật máy tính lên thì thấy role đã đóng rồi.
    ngỡ người vì không biết cài đặt nhầm ở đâu, và e cũng chẳng biết làm cách nào để điều khiển nó theo ý mình cả. cái role đó e chỉ muốn để nó đóng mở để điều khiển biến tần bác ạ. bác bày cho e cách với, còn cái bác nói cái chargepump đó e sẽ tìm hiểu thêm hihi.
    hoàng công biên
    01646 088 824

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cái BOB đó dùng
    - pin 2/3/4 để dk relay, mỗi relay có 1 cái jump để active. Kiểm tra lại các jump xem đã jump chưa.
    - chargepump là pin 14, tất nhiên là cũng phải có jump.

Việc mới mở điện, mở mach3 mà relay đóng hay mở là không quan trọng. Nếu đã config relay đóng mở như ý là ok. Nguyên tắc là mở PC, mở mach3 rồi mới mở tủ điện là vậy. Chargepump nó có cũng là vì lý do này.

Như ảnh của bác chủ, config output#1 là pin 4, port 1 xem như đã đúng. Nếu trạng thái bị ngược thì check vào mục active low.
    Ngoài ra phải tham khảo thêm để config vào tab motor & tab spindle, để config thêm tín hiệu PWM.

11. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ phụ bậc 2
    Cám ơn
    4
    đầu tiên xin được cảm bác CKD và bác biết tuốt đã giúp đỡ e, vì em cung mói tìm hiểu về mach3 nên nhiều cái còn lơ mơ, e sẽ cố gắng tìm hiểu thêm và báo cáo thành tích với các bác ạ. hihi
    hoàng công biên
    01646 088 824

Các Chủ đề tương tự

1. lính gà xin trợ giúp
    Bởi Nguyễn Phúc trong diễn đàn Miền Bắc
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 22-08-2017, 07:02:44 PM
  2. Xin trợ giúp vít me lỗi
    Bởi 0979012168 trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 09-07-2016, 10:55:54 PM
  3. Nhờ trợ giúp em nguồn này