1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 53

Chủ đề: Cái này làm gì ạ.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    mấy bác xem lại thử chứ:
    1- đầu búp răng như vậy làm sao mà quay spin cho em được, kêu lộc cộc nhức óc sao?
    2- nêu ịn và spin truyền động thì làm thế nào vặn đai ốc để rút dao lên?

vậy tui đoán là con này là motor chỉ dùng để đóng - mở dao thôi, không biết có đúng không? nếu đúng vậy thì kéo lên tốc độ cao coi chừng bốc khói đấy nhé!

thanks

2. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

tcm

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    cái đầu búp răng đó em nghĩ là chấu kẹp chuyên dụng, cái thanh tròn có ren bên trong đó có thể là kẹp rút, văn mấy con lục giác ra là nguyên cái mặt bích, có thể gắn mân cặp vào. Đã từng thấy mấy con tiện ko có mâm cặp mà cái mân cập nó có biên dạng riêng như 1 cái đồ gá trên máy phay.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

4. Thành viên đã cám ơn iamnot.romeo cho bài viết hữu ích này:

tcm

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    bảo đảm với anh diyodira , chỉ cần biết V và F thôi thì anh muốn kéo lên bao nhiêu thì tùy , em thấy chạy nhanh không bốc khói chứ chạy chậm mới bốc khói thôi , còn chạy nhanh bao nhiêu thì xem việc đáp ứng đảo cực của con động cơ và cái bạc đạn.

bôi trơn bạc đạn thì chưa biết , có khả năng cao bôi trơn bằng sương dầu vì thấy ống khí phía đầu , còn không thì ống khí phía đầu chỉ làm nhiệm vụ air seal nếu nó bôi trơn mỡ bò . Bạc này đoán khá to , dù là dòng high speed ( mã C ) nó cũng tầm 6000-8000 rpm max , do đó em chỉ dám ổn định tới 6000rpm cho nó an toàn , còn việc test 12000rpm thì là bình thường nhưng chạy liên tục quá 15 phút thì mới biết, khả năng lột dên rất cao.

chưa thấy nó gắn trên máy có kết cấu ra sao chưa dám nói nó là cái gì , chỉ nhận xét nó là con động cơ truyền động high speed thôi , con này cân bằng động tốt ghê , lên cao chưa bò sàn , nhưng em thấy 6000rpm xuất hiện tiếng động ù ù do lệch cân bằng động rồi đó , nên khẳng định con này chỉ max 4000rpm theo máy thôi.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

6. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

tcm

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Quan trọng là dùng khg đúng chức năng là tèo thôi, còn thử chơi chơi thì lo gì, đặt trường hợp nếu nó dùng để đóng-mở dao thì bạc đạn tua thấp, khi dùng như spin thì bạc nóng cũng khét và bốc khói, đó là chưa nói tới số cực của motor tua chậm nó khác với spin, vậy trước tiên là phải xác định nó làm gì.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    con này chạy qua biến tần muốn nó tèo cũng khó , kết cấu xem kỹ lại thì em này là spindle cho máy tiện à , bảo đảm dùng bạc 7xxx C , cứ dưới 6000rpm là an tâm . Cái khớp dẫn động phía đầu có khả năng tháo được để DIY cái mâm cặp.

với trình độ về biến tần của anh TCM thì con này khai thác hết công suất và uy lực của nó , có ai chỉnh được 1Hz con động cơ quay không ? ảnh làm được dưới 1 HZ đó , con này em nghĩ nó 4 cực cho torque mạnh gấp đôi mấy em high speed 2 cực .
    Nguyễn Hoàng Nam

9. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

tcm

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    con này chạy qua biến tần muốn nó tèo cũng khó , kết cấu xem kỹ lại thì em này là spindle cho máy tiện à , bảo đảm dùng bạc 7xxx C , cứ dưới 6000rpm là an tâm . Cái khớp dẫn động phía đầu có khả năng tháo được để DIY cái mâm cặp.

với trình độ về biến tần của anh TCM thì con này khai thác hết công suất và uy lực của nó , có ai chỉnh được 1Hz con động cơ quay không ? ảnh làm được dưới 1 HZ đó , con này em nghĩ nó 4 cực cho torque mạnh gấp đôi mấy em high speed 2 cực .

Hi hi em chưa nói tới điện mà cụ, ủa biến tần có là thần thánh gì đâu là không tèo, biến tần do chúng ta set up cả mà, setup khg đúng nhiều khi chỉ cần bật lên chưa kịp nháy con mắt thì spin bốc khói là bình thướng.
    Bac lý giải gíup e là nếu spin thì sao nó không có lỗ thông trục với lại đầu búp răng dùng dư lào, hồi giờ chưa thấy.

11. Thành viên đã cám ơn Diyodira cho bài viết hữu ích này:

tcm

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Báo cáo các bác là sau 1 hồi nghịch ngợm và tét lung tung thì em xác định con này là con spindle lắp trên máy tiện tsugami . Nó gọi là back spindle, công suất 7,5/11 kw, tốc độ 60 đến 6000 vòng/phút. Tiếng ù lúc lên tốc độ cao không phải là do spindle mà do miếng băng dính em dán vào cái chấu cặp nó bị bung 1 đầu nên nó quạt như cái cánh quạt ấy. Thằng này dùng 04 bạc đạn ACH010C tốc độ cho phép lên 13000 vòng/phút với chế độ bôi trơn bằng mỡ bò. Spindle này làm mát bằng nước. Cái chấu kẹp gắn ở đầu spindle là chấu kẹp thuỷ lực loại đặc biệt cho tốc độ max 8000 rpm. em đang cố gắng kiếm con biến tần có card đọc encoder để nghịch xem năng lực của nó ra sao. Với con biến tần hiện giờ em mới cho nó xuống được 20 rpm nhưng khi cho mang tải tốc độ không ổn định.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết

Bác Nam đúng là chuyên gia spin. Nó dùng 04 bạc đạn ACH010C tốc độ tương đương 7010C nhưng tải thấp hơn. Cái đầu của nó kg phải khớp dẫn động mà nó là cái chấu kẹp thuỷ lực. Theo tài liệu em kiếm được thì nó cho phép lắp mâm cặp max 8 inch.

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Vòng bi achc10c và 7010c ko biết khác Nhau kiểu gì bác nào có tài liệu đả thông giúo em với. Về kích thước con này ko thể là 7,5kw được, bác chủ đã trên tên biến tần rồi có thể biết dòng ko tải Va và dòng tải thế nào. Nếu spindle 7,5kw thì khủng khiếp ah không có cau dây nguòn Nhỏ như vậy á
    Lần sửa cuối bởi Luyến, ngày 27-11-2016 lúc 04:52:01 PM.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

15. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

tcm

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    vậy là bác luyến chưa biết rồi.... em có con spindle mài , 7Kw , đường kính có 110mm , dài tấm 250mm , dây nó bé xíu à ... lõi nó tầm 2 mm2 , chắc là dây mạ bạc , hàng châu âu , germany , nó đóng mác như thế lẽ nào không tin.... em nó quay được 60krpm, còn nhiều thứ nó nằm ngoài cái logic mình biết nhưng thực chất nó vẫn có những cái logic như vậy chỉ có điều mình chưa biết hết thôi.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 27-11-2016 lúc 03:03:42 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam

17. Có 3 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết

Mấy con motor 2p thỉnh thoảng em vẫn cho chạy ko tải 10rpm được chăc là do hên

19. Thành viên đã cám ơn CNC FANUC cho bài viết hữu ích này:

tcm

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    hên đâu mà hên , em nói cho anh em bực mình thôi hehehe , mà quả thực em thấy ít ai có thể hiểu và chỉnh tốt các thông số biến tần để phù hợp và khai thác hết công lực của con động cơ , còn em thì mù tịt , chỉ đi mua và nhờ người bán set cho đúng với con spindle em có , mà họ chỉ chỉnh được V/f thôi , còn nhiều cái nữa họ cũng không biết , em chỉ thấy vù vù quay thì về , cắt cũng ok.

Có lần mua được con biến tần VFS 11 , đời cũ , thông số nó cài với con gì , chỉnh V/f cho nó về điểu khiển con spindle 7-11kw , quay bá đạo luôn lên đủ 12000rpm , dùng qua cái CB có 3 A tại chổ bán nó quay mà cái CB chẳng thèm rớt , về gắm qua ổ điện mua sẵn có cái cầu chì 10A mà cũng chẳng cháy , mấy bác biết đó mấy con to mà khởi động nó không hề nhẹ dòng vậy mà biến tần nó gài cái quái gì mà ngon thiệt , 0.7hz nó quay luôn mà 2 tay giữ cái cốt không nổi , hỏi người bán sao hay vậy , mua cái khác chỉnh được vậy không họ nói không làm được hehehe.... thế là hiểu hên xui , hên là cái hãng xài trước đó nó gài thông số chuẩn quá , vô tình hợp với con spindle mình có.

--- Bởi vậy mới hiểu nhiều anh em thích biến tần này , hiệu này hiệu kia , ngon hay không ngon cũng có thể vô tình cái hãng đó nó cài mặc định vô tình phù hợp với con động cơ mình có thế là kêu ngon , chứ biến tần bây giờ có mấy trăm thông số , hiểu được nó , chỉnh được thông số đúng thì biến tần cũng dữ hết chứ chưa em nào hơn em nào. Mà anh em trên đây cũng có mấy người em biết có khả năng đó , có thể hiểu được nhiều thông số chỉnh biến tần ngon như.... Gà con( sài gòn ) , Tuanlm ( đà nẵng ), TCM ( HN )... còn ai nữa thì em chưa biết.

Hi vọng diễn đàn sẽ có topic thảo luận các thông số và cách chỉnh biến tần cho anh em hiểu, chứ nói tự đọc , tự chỉnh ngoài thông số cơ bản như , V, HZ, gia tốc chạy , thởi gian dừng , thắng theo thời gian, thế là hết còn cài thông số chuẩn chạy moto theo biểu đồ của hãng đưa ra chắc tới tết công go em đọc tài liệu mà có thể chỉnh được, còn thêm cái tần số mal gì đó nữa , mỗi em phù hợp với 1 cái , chứ không thôi nó nóng.
    Nguyễn Hoàng Nam

21. Có 2 thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 37 lần
           ở 34 bài viết
    hên đâu mà hên , em nói cho anh em bực mình thôi hehehe , mà quả thực em thấy ít ai có thể hiểu và chỉnh tốt các thông số biến tần để phù hợp và khai thác hết công lực của con động cơ , còn em thì mù tịt , chỉ đi mua và nhờ người bán set cho đúng với con spindle em có , mà họ chỉ chỉnh được V/f thôi , còn nhiều cái nữa họ cũng không biết , em chỉ thấy vù vù quay thì về , cắt cũng ok.

Có lần mua được con biến tần VFS 11 , đời cũ , thông số nó cài với con gì , chỉnh V/f cho nó về điểu khiển con spindle 7-11kw , quay bá đạo luôn lên đủ 12000rpm , dùng qua cái CB có 3 A tại chổ bán nó quay mà cái CB chẳng thèm rớt , về gắm qua ổ điện mua sẵn có cái cầu chì 10A mà cũng chẳng cháy , mấy bác biết đó mấy con to mà khởi động nó không hề nhẹ dòng vậy mà biến tần nó gài cái quái gì mà ngon thiệt , 0.7hz nó quay luôn mà 2 tay giữ cái cốt không nổi , hỏi người bán sao hay vậy , mua cái khác chỉnh được vậy không họ nói không làm được hehehe.... thế là hiểu hên xui , hên là cái hãng xài trước đó nó gài thông số chuẩn quá , vô tình hợp với con spindle mình có.

--- Bởi vậy mới hiểu nhiều anh em thích biến tần này , hiệu này hiệu kia , ngon hay không ngon cũng có thể vô tình cái hãng đó nó cài mặc định vô tình phù hợp với con động cơ mình có thế là kêu ngon , chứ biến tần bây giờ có mấy trăm thông số , hiểu được nó , chỉnh được thông số đúng thì biến tần cũng dữ hết chứ chưa em nào hơn em nào. Mà anh em trên đây cũng có mấy người em biết có khả năng đó , có thể hiểu được nhiều thông số chỉnh biến tần ngon như.... Gà con( sài gòn ) , Tuanlm ( đà nẵng ), TCM ( HN )... còn ai nữa thì em chưa biết.

Hi vọng diễn đàn sẽ có topic thảo luận các thông số và cách chỉnh biến tần cho anh em hiểu, chứ nói tự đọc , tự chỉnh ngoài thông số cơ bản như , V, HZ, gia tốc chạy , thởi gian dừng , thắng theo thời gian, thế là hết còn cài thông số chuẩn chạy moto theo biểu đồ của hãng đưa ra chắc tới tết công go em đọc tài liệu mà có thể chỉnh được, còn thêm cái tần số mal gì đó nữa , mỗi em phù hợp với 1 cái , chứ không thôi nó nóng.
    bác cập nhật nick của em vào nữa đi, em thì chạy được tất cả các loại biến tần cơ.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    ông cho tui cái địa chỉ đi tui gửi cái biến tần và spindle cho ông chỉnh , nếu ok thì tui cho cái tên ông nhất bảng ..... tui chán ông lắm rồi đó nha , rãnh háng dữ , 108 bài viết rồi mà chả có cái bài gì mà anh em học được gì từ ông ngoài cái khoản chích chọt.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 37 lần
           ở 34 bài viết
    ông cho tui cái địa chỉ đi tui gửi cái biến tần và spindle cho ông chỉnh , nếu ok thì tui cho cái tên ông nhất bảng ..... tui chán ông lắm rồi đó nha , rãnh háng dữ , 108 bài viết rồi mà chả có cái bài gì mà anh em học được gì từ ông ngoài cái khoản chích chọt.
    Công cài đặt biến tần bao nhiêu?

Thợ cả cnclaivung's Avatar
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 152 lần
           ở 115 bài viết
    cái bác hentai gì đó biến mịa cho anh em nhờ, đang gây cấn đọc câu : bác cập nhật nick của em vào nữa đi, em thì chạy được tất cả các loại biến tần cơ ) mất cả hứng , ôi đời ko công bằng tí nào, tức vãi
    thợ mộc hàn sắt

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    trong đây người ta nhận cài 100K.
    Nguyễn Hoàng Nam

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Luyến Xem bài viết
    Vòng bi achc10c và 7010c ko biết khác Nhau kiểu gì bác nào có tài liệu đả thông giúo em với. Về kích thước con này ko thể là 7,5kw được, bác chủ đã trên tên biến tần rồi có thể biết dòng ko tải Va và dòng tải thế nào. Nếu spindle 7,5kw thì khủng khiếp ah không có cau dây nguòn Nhỏ như vậy á
    Cái này cũng chưa chính xác là công suất bao nhiêu nhưng không nhỏ hơn 7,5 kw ở tốc độ 6000 rpm. Hiện nay em đẩy dòng lên 14.5A và chạy liên tục 30 phút động cơ vẫn không bị nóng. như vậy dòng định mức là tương đối lớn và với mức điện áp em đang thử là 400v thì con này công suất kg nhỏ hơn 7,5kw. Cái sợi dây nhỏ vậy nhưng thời gian vận hành mấy chục phút và thời tiết mát mẻ này thì không sao cả.

28. Có 2 thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tcm Xem bài viết
    Cái này cũng chưa chính xác là công suất bao nhiêu nhưng không nhỏ hơn 7,5 kw ở tốc độ 6000 rpm. Hiện nay em đẩy dòng lên 14.5A và chạy liên tục 30 phút động cơ vẫn không bị nóng. như vậy dòng định mức là tương đối lớn và với mức điện áp em đang thử là 400v thì con này công suất kg nhỏ hơn 7,5kw. Cái sợi dây nhỏ vậy nhưng thời gian vận hành mấy chục phút và thời tiết mát mẻ này thì không sao cả.

Vâng anh chắc động cơ đời cao lên xác nó làm nhỏ vậy.
    Trục động cơ 13mm quá đỉnh cho anh em về chế cái gì cũng đựoc lắp mâm cặp hoặc khoan thông lòng tiện cone làm atc.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

30. Thành viên đã cám ơn Luyến cho bài viết hữu ích này:

tcm

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Bác chủ có cái sờ pín máy tiện thì hay là bác dùng nó chế cái máy tiện mini nghịch chơi đi

Mẫu này cũng hay này bác :

Thông số của nó cũng vừa phải :

Max. Swing Over Bed
    360
    Max. Tutting Dia.
    360
    Swing Over Cross Slide
    120
    Max. Cutting Length
    290
    Spindle Nose
    A2-5
    Optional Chuck
    6”
    Ball Screw of X/Z Axis
    3208/3206 (3208)
    Linear Guide of X/Z Axis
    30/30
    X Axis Travel
    400
    Z Axis Travel
    300
    Size of Gang tool Slide
    540*270
    Center Height of Turret (Optional)
    63
    Slant Angle
    30°
    Dimension of Frame
    1500*1086*1316
    Net Weight (kg)
    1600

Voltage: 380V Power(W): 7.5 Kw (spindle) Dimension(L*W*H): 1500*1086*1316 mm Weight: 1600 kg

Bác mà theo mẫu này thì chế con máy con con cỡ 2000kg là vừa xinh roài, tiện được mấy cái bé bé, mâm cặp từ 6-8".
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

32. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

tcm

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 150
    Bài viết cuối: 22-06-2017, 07:16:20 PM
  2. Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 14-08-2016, 03:43:43 PM
  3. có bác nào làm cái CNC này không
    Bởi quangcaohailong trong diễn đàn Dịch vụ
    Trả lời: 15