1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Gấp gấp ah. Các bác giúp em với ah.

Học việc
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần
           ở 0 bài viết

Gấp gấp ah. Các bác giúp em với ah.

Các bác làm ơn giúp em với ah. E lắp 1 cái máy ep thủy lực . Bơm bitong 65cc,động cơ 22kw. Xilanh đường kính 220,hành trình dài 300.
    Khi máy hoạt động (khi ép ) thì máy chạy khỏe và bình thường nhưng sau khi ép xong xilanh trở về thì động cơ ko tải nổi,máy kêu như là thiếu hơi ấy ah.
    Em đang nghĩ có thể do điện yếu. Nhưng em nghĩ nếu điện yếu thì khi xilanh ép xuống sẽ yếu hơn là lên và sẽ ko ep được ah.
    Bác nào giúp e với.mai e giao máy rồi mà hnay chưa tìm ra lỗi.em cảm ơn ah

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Coi chừng bác lắp sai đâu đó hoặc nghẽn đường hồi dầu (từ đầu cấp cho ben ép xuống ấy).

Thanks.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 81 lần
           ở 66 bài viết
    Kêu ra sao? Bơm kêu hay chỗ khác? Lúc rút về có nhanh ko, bơm pisto hướng trục hay hướng tam, van là loại gì cũ hay mới, bác lắp mấy loại bạn, có lọc ko ống hút loai j phi bao nhiêu

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cũng muốn giúp.. mà thông tin đọc xong chẵng biết gì. Thông tin thì có cũng như không.
    Có nhiều xylanh có van an toàn.. đẩy đi thì được, rút về phải kích áp để hồi. Không biết bỏ qua hồi về có mà chết.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    162
    Được cám ơn 117 lần
           ở 67 bài viết
    Cái này của bác là do bệnh hệ thống có đường ống và van phân phối (van chia dầu) nhỏ quá. Thường các bác không để ý đến lưu lượng dầu khi hồi về của xilanh. Hệ thống này của bác có bơm 65cc, nếu động cơ 22 kw 1450 rpm thì lưu lượng bơm là 94 lít/ph, áp suất max liên tục là 145 bar. Nếu xilanh ép có đường kính cán là 180mm thì diện tích khoang đáy gấp 3 lần diện tích khoang cần xl. Khi xilanh đi lên lưu lượng thoát qua đường ống khoang đáy là 3x94=282 lít. Với lưu lượng lớn như vậy thì van của bác phải có lỗ thông dầu lớn hơn phi 50 mới thoát kịp. Nếu đường ống và van nhỏ hơn thì áp suất khoang đáy phải tăng lên và áp suất đưa vào khoang cần phải lớn hơn 3 lần áp suất trên khoang đáy nên bác thấy hiện tượng quá tải trên bơm khi xilanh rút về. Giải pháp là phải lắp thêm van xả nhanh vào đáy xilanh và làm to lỗ thông dầu trên khoang đáy xilanh. Cơ bản là như vậy, còn muốn tính toán cẩn thận bác phải đưa thông số đầy đủ của hệ thống hiện tại thì anh em mới giúp đc.

6. Có 4 thành viên đã cám ơn tcm cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi tcm Xem bài viết
    Cái này của bác là do bệnh hệ thống có đường ống và van phân phối (van chia dầu) nhỏ quá. Thường các bác không để ý đến lưu lượng dầu khi hồi về của xilanh. Hệ thống này của bác có bơm 65cc, nếu động cơ 22 kw 1450 rpm thì lưu lượng bơm là 94 lít/ph, áp suất max liên tục là 145 bar. Nếu xilanh ép có đường kính cán là 180mm thì diện tích khoang đáy gấp 3 lần diện tích khoang cần xl. Khi xilanh đi lên lưu lượng thoát qua đường ống khoang đáy là 3x94=282 lít. Với lưu lượng lớn như vậy thì van của bác phải có lỗ thông dầu lớn hơn phi 50 mới thoát kịp. Nếu đường ống và van nhỏ hơn thì áp suất khoang đáy phải tăng lên và áp suất đưa vào khoang cần phải lớn hơn 3 lần áp suất trên khoang đáy nên bác thấy hiện tượng quá tải trên bơm khi xilanh rút về. Giải pháp là phải lắp thêm van xả nhanh vào đáy xilanh và làm to lỗ thông dầu trên khoang đáy xilanh. Cơ bản là như vậy, còn muốn tính toán cẩn thận bác phải đưa thông số đầy đủ của hệ thống hiện tại thì anh em mới giúp đc.
    Mỗi lần đọc dc câu trả lời chỉnh chu, đầy đủ thông tin thế này là em phải bấm thanks người viết 1 cái.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

8. Thành viên đã cám ơn iamnot.romeo cho bài viết hữu ích này:

tcm

Các Chủ đề tương tự

1. Máy hàn mạch điện tử tự động, mong các bác giúp đỡ ạ
    Bởi Tạ Hoàng Bảo Việt trong diễn đàn Các loại máy CNC khác
    Trả lời: 34
    Bài viết cuối: 15-11-2016, 01:14:26 AM
  2. nhờ các bác giúp e với
    Bởi trần nhựt trong diễn đàn Máy phay CNC