1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 58

Chủ đề: Thiết kế, chế tạo mô hình máy CNC mini

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 6 lần
           ở 3 bài viết

Thiết kế, chế tạo mô hình máy CNC mini

Chào các bạn và các anh trên diễn đàn!!

Tụi em gồm Nguyên & Hiếu, là SV trường DH Cần Thơ, học & rất đam mê khoa học kỹ thuật. Trong quá trình học, muốn làm một cái gì đó để có thể hiểu thêm về nội dung học. Một mặt bổ xung kiến thức, mặt khác trải nghiệm thực tế để có thêm kinh nghiệm.
    Có được cơ hội gặp anh Duy Anh khi cùng tham gia vào CLB Arduino Cần Thơ, được anh ấy hổ trợ & kết nối. Tui em biết đến diễn đàn này.

Với niềm đam mê sẵn có và sự hướng dẫn từ anh Duy Anh, cũng như thông qua anh ấy có sự hổ trợ từ diễn đàn. Tụi em bắt tay vào thiết kế máy CNC đồng thời nghiên cứu luôn Arduino GRBL để làm tiền đề cho các nghiên cứu ứng dụng sau này.

Là người mới làm quen với CNC, em đã xem qua rất nhiều máy CNC DIY trên diễn đàn này. Là SV, em muốn thử tính toán, thiết kế lại một máy CNC nhỏ, mục đích thiết kế nhằm tối ưu chi phí (tiết kiệm) mà vẫn đảm bảo được độ cứng vững, đảm bảo các mục đích gia công.

Được sự hổ trợ từ anh Duy Anh & diễn đàn. Dự định gia công được vật liệu mềm, phi kim, kim loại mềm nếu có thể.
    - Máy CNC mô hình router, hành trình 200x250x120.
    - Dẫn hướng trượt tròn, phi 16.
    - Dẫn động vit me bi HIWIN 1605.
    - Khung dự định là nhôm dày 12mm. Cũng có ý định là thử nghiệm với vật liệu compact, xem có tiết kiệm hơn không, nhưng thời gian có giới hạn nên làm luôn với nhôm.
    - Spindle 800W, water cooller.
    - Mặt bàn dự định là nhôm hình 15x90.
    - Chạy GRBL hoặc Mach3, step 2 phase.
    - Khung gầm cao xíu để có thể nâng cấp trục xoay nếu được.

Vài hình ảnh ban đầu của thiết kế, còn hiệu chỉnh để hoàn thiện hơn. Kết cấu kiểu classic :
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	1.JPG 
Views:	381 
Size:	40.9 KB 
ID:	29967

Name:	2.JPG 
Size:	28.3 KB 
ID:	29968

Name:	3.JPG 
Views:	380 
Size:	27.0 KB 
ID:	29969

Name:	5.JPG 
Views:	380 
Size:	32.8 KB 
ID:	29970

Name:	6.JPG 
Views:	383 
Size:	49.4 KB 
ID:	29971

Name:	7.JPG 
Size:	47.2 KB 
ID:	29972

Name:	8.JPG 
Views:	383 
Size:	54.8 KB 
ID:	29973

Vì là SV, chưa được trải nghiệm thực tế nhiều. Nên quá trình thiết kế có thể còn nhiều chổ bất hợp lý. Mong là các anh đi trước, có nhiều kinh nghiệm trong việc thiết kế chế tạo máy CNC góp ý để hoàn thiện hơn. Mục tiêu là sao cho tiết kiệm chi phí, nguyên vật liệu, dễ chế tạo mà vẫn đảm bảo độ cứng vững, hành trình gia công.

Em xin cảm ơn!

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hi all!

Với tin thần hổ trợ khi có thể, trong quá trình tham gia sinh hoạt cùng CLB Arduino Cần Thơ. Mình tiếp xúc được nhiều SV năng động, nhiệt tình, cố gắng học tập & nghiên cứu. Tuy nhiên, hoàn cảnh SV Miền Tây có phần kém hơn so với các bạn SV ở HCM. Và để giúp các bạn có thêm điều kiện tiếp cận, tìm hiểu và trải nghiệm công nghệ tốt hơn. Mình có bàn & kết hợp một số bạn trên diễn đàn để góp một phần sức. Giúp cho các bạn SV có điều kiện tốt hơn trong học tập.
    Tất nhiên, các bạn ấy phải chủ động chứ không thể ngồi chờ sung rụn rồi. Mình thấy cách tiếp cận, mong muốn & cách làm việc của các bạn ấy có nhiều sự cố gắng & nổ lực. Đồng cảm nên mình có chủ động đề nghị một số bạn, thành viên từ diễn đàn CNCProVN (ở Cần Thơ) cùng hổ trợ cho các bạn ấy

Và hiện CKD đang (đại diện) hổ trợ 2 bạn SV DHCT làm một dự án nhỏ. Có thể dự án này nhỏ so với những gì các bạn đã làm và thể hiện trên này. Nhưng theo mình, với các bạn SV thì vấn đề này không nhỏ.
    Mục đích của dự án là giúp cho các bạn có điều kiện tiếp cận thực tế, thiết kế, chế tạo, cải tiến máy CNC. Sau là có máy/thiết bị để CLB Arduino có thêm phương tiện để phục vụ các mục tiêu nghiên cứu, chế tạo khác ở tương lai. Qua mấy giai đoạn sau.
    • Tổng hợp vật tư, tìm hiểu & thiết kế tối ưu mô hình. Mục tiêu là với vật tư có được, tính toán & thiết kế để có được mô hình máy tối ưu về kích thước, chi phí mà vẫn đảm bảo được mục đích.
    • Chế tạo & lắp ráp cân chỉnh máy.
    • Lắp đặt phần điện và kết nối với controller theo hướng mở. Có thể dùng với GRBL, Mach3, PlanetCNC, EMC2 v.v... Dù GRBL vẫn còn nhiều khiếm khuyết, EMC2 vẫn chưa thông dụng ở VN. Nhưng nó là nền tảng nghiên cứu ứng dụng. Và sẽ mở ra chân trời mới về điều khiển tự động.
    • Nghiên cứu ứng dụng & phát triển GRBL (hoặc EMC2), thực nghiệm với máy CNC vừa lắp.

Máy & thiết bị sau khi hoàn thành.
    Sẽ được đặt tại CLB Arduino Cần Thơ, trong không gian mở của Arduino Coffee Shop (click vào link để biết thêm).
    CKD sẽ có trách nhiệm đại diện các bạn diễn đàn, theo dõi & hổ trợ.
    Các bạn thành viên trong CLB Arduino Cần Thơ (click vào link để biết thêm) sẽ có trách nhiệm bảo quản, nghiên cứu & sử dụng hiệu quả.

Cảm ơn!
    Anh Nhan Thanh chủ quán Arduino Coffee Shop đã hổ trợ nhiệt tình, dành riêng không gian cho CLB có vị trí để sinh hoạt & để trang thiết bị.
    CNC PRO đại diện diễn đàn hổ trợ bộ driver.
    CKD hổ trợ trục trượt & vit me.
    khangscc hổ trợ motor & giúp gia công chi tiết.
    hieunguyenkham hổ trợ nguồn.

Ngoài ra hiện vẫn còn thiếu một số vật tư như nhôm tấm, nhôm mặt bàn, spindle v.v...
    Nếu bạn nào có & có nhả ý ủng hộ, hổ trợ, bán rẻ v.v... xin vui lòng PM cho mình.

Các bạn góp ý nhiệt tình vào nhé! Góp ý của các bạn sẽ giúp các em ấy hoàn thiện hơn về thiết kế của mình.

Vài hình ảnh sinh hoạt ở CLB
    Phòng thí nghiệm nhỏ ở Arduino Coffee Shop, open & free cho các bạn SV.

Name:	14563361_1074850992633444_3577863307169093607_n.jpg 
Views:	1 
Size:	74.0 KB 
ID:	30196

Các bạn đang vệ sinh & phục hồi máy CNC khung PVC , một trong các trải nghiệm đầu tiên về CNC.

Name:	14908291_1079379445513932_6442585842314542936_n.jpg 
Views:	2 
Size:	75.8 KB 
ID:	30197
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

3. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Ô hô hô, cái bóng của lão CKD to quá hay sao mà bà con thấy lão này cầm trịch roài thì không ai vào còm men à ?

Em chém bậy phát,

thứ 1 là lão CKD này có cái đt chụp ảnh rất là đẹp.

Thứ 2 là nhìn cái khung nó ẻo ẻo thía lào ý a. Mà các cụ sinh viên thì sức khỏe bê vác có thừa, sao không làm béng bằng sắt ấy cho nó rẻ và khỏe luôn ?
    Kiếm ít tôn 5 ly, hàn toẹt vào với nhau vào thành mấy cái hộp, phay đi cho nó bóng bẩy pờ rồ, lại còn rẻ hều
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hì!

Như nhiều bác đã biết em trên này, cách mà em hay phản ứng với những cậu SV thì.. đây cũng là một trường hợp đặt biệt. Các bạn đi đến đây thì các bạn đã qua vòng gởi xe. Em đã thấy được sự đam mê, cố gắng & nghiêm túc của các em ấy khi học tập, nghiên cứu khoa học.
    Khi thấy các bạn đã cố gắng, nhưng vẫn còn rất nhiều khó khăn về vật chất. Em đã làm chủ xị phát động để làm nên cái dự án này. Vậy vai trò cụ thể của em là gì?

- Phát động, kết nối & nhờ vả các bạn cùng hổ trợ các bạn ấy. Tham gia đã có 2 bác trên này & AD rồi, mong là sẽ còn nhiều bác khác tham gia.
    - Hướng dẫn & theo dõi. Hướng dẫn là giải đáp các vướng mắc của các bạn. Xác định hoặc phủ định, phản biện các giải pháp mà các bạn đưa ra. Với những câu hỏi "vu vơ" thì các bạn vẫn nghe muôn vàn câu phàn nàn như cách của em bấy lâu nay. Nhưng các bạn đã vượt qua, nghe phàn nàn xong vẫn cố gắng tiến bộ hơn & hỏi tiếp . Theo dõi là vì em đại diện cho các bạn khác trên diễn đàn. Và phải dõi để biết dự án đi đến đâu.
    - Sau khi kết thúc dự án này thì còn một loạt các việc khác là ứng dụng, sử dụng thực tế v.v...

Việc các bạn đã đưa lên phía trên là thành quả của chính các bạn, tất nhiên đã có một số góp ý của em, khi các bạn hỏi. Còn nếu các bạn không hỏi hoặc chưa thấy ra để hỏi thì... nó vẫn còn như trên đó.

Vậy nên các bác góp ý nhiệt tình.. là giúp cho các em nó nhìn thấy vấn đề sâu rộng hơn

@Tuấn
    Hình cũng là do các em ấy tự sướng rồi úp lên group thôi. Em chỉ lấy cho vào đây cho nó sinh động.
    Chứ các bạn ấy, khi làm việc thì đến khi khuya mới bò về. Em giờ đó cao chạy xa bay rồi.. còn đâu mà chụp

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ui giời ui, đề nghị lão CKd lập thớt làm loa & ampli đi... chán cnc rùi
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 03-01-2017 lúc 06:51:20 PM.

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 6 lần
           ở 3 bài viết

Thiết kế,chế tạo mô hình máy CNC mini

Theo em nghỉ là nếu làm bằng Tôn em xợ là nó bi cong vênh,chưa kể nếu đem hàn nó còn bị biến dạng nhiệt nửa ,,dẫn đến khó khăn trong lắp ghép ,hoặc là biến dạng luôn cái kết cấu...
    còn về độ cứng vững thì có thể gia cố thêm hai thanh nhôm phía dưới ,,,,

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Cụ nào làm rồi, hay đang làm thì lập đê.
    Em đây cái loa cỏ, amply cỏ còn chưa có nữa mà show cái gì. Cứ từ từ, có cnc rồi thì mới làm loa được chứ.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ông GoHome đâu ùi?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Ông GoHome đâu ùi?
    Em đang chạy ra ( audio ) các cụ lại chạy vào !

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Bước đầu các bạn cứ làm máy chạy phay 3 trục đơn giản, chạy dc sản phẩm đầu tiên sẽ có nhiều động lực, cái này thì dễ ẹc, nhưng nhìn xa hơn thì phải lựa chọn controller sao phù hợp để phát triển những tính năng cao cấp hơn như thay dao ATC, taro, closeloop.

Mình được 1 cao thủ nghiên cứu nhiều về các controller thì anh ấy chia sẻ là linuc CNC là 1 controller đáp ứng tất cả nhu cầu mà 1 máy gia công CNC cần, (ở đây máy gia công CNC bao gồm máy phay, máy tiện, máy uống, máy bẻ... máy tự động nói chung), được hổ trợ tốt từ cộng đồng, không phải phát triển lại từ đầu, các bạn tìm hiểu thử.

Mình hy vọng các bạn đặt mục tiêu không phải là làm ra 1 cái máy CNC hoàn hảo, chạy siêu đẹp mà là làm ra một giải pháp điều khiển siêu tốt, hổ trợ nhiều tính năng mà các máy công nghiệp đang có, đáp ứng mượt mà, chính xác khi máy hoạt động với tốc độ cao, tốt hơn những cái đang có.
    Lần sửa cuối bởi iamnot.romeo, ngày 03-01-2017 lúc 09:59:56 PM.
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    138
    Được cám ơn 137 lần
           ở 82 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi iamnot.romeo Xem bài viết
    Bước đầu các bạn cứ làm máy chạy phay 3 trục đơn giản, chạy dc sản phẩm đầu tiên sẽ có nhiều động lực, cái này thì dễ ẹc, nhưng nhìn xa hơn thì phải lựa chọn controller sao phù hợp để phát triển những tính năng cao cấp hơn như thay dao ATC, taro, closeloop.

Mình được 1 cao thủ nghiên cứu nhiều về các controller thì anh ấy chia sẻ là linuc CNC là 1 controller đáp ứng tất cả nhu cầu mà 1 máy gia công CNC cần, (ở đây máy gia công CNC bao gồm máy phay, máy tiện, máy uống, máy bẻ... máy tự động nói chung), được hổ trợ tốt từ cộng đồng, không phải phát triển lại từ đầu, các bạn tìm hiểu thử.

Mình hy vọng các bạn đặt mục tiêu không phải là làm ra 1 cái máy CNC hoàn hảo, chạy siêu đẹp mà là làm ra một giải pháp điều khiển siêu tốt, hổ trợ nhiều tính năng mà các máy công nghiệp đang có, đáp ứng mượt mà, chính xác khi máy hoạt động với tốc độ cao, tốt hơn những cái đang có.
    Mình nghỉ CNCpro là nơi " ngọa hổ tàng long " cũng phải ngã mũ chào với mục tiêu trên , Arduino Tây Đô cái tên đã nói lên tất cả .

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Đồng ý với bác, trên đây toàn lông thôi

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Cụ gà thích DIY loa hem? Cho biết kích thước củ loa đi tui gữi cho 1 ít schema thùng loa, tuy ko được chất tốt nhất vì còn phụ thuộc vào nhiều thứ khác như Độ nhạy loa, Đáp tuyến tầng số, tần số cộng hưởng riêng, vv và vv. Nhưng dù sao cũng hay hơn loa chợ nhiều lần trên cùng củ loa.

@CKD: trong "Cờ Lớp" có e nào cẩn xì tep 2 phase 57 ngắn thì hú nhe. ủng hộ 1 mớ vì em yêu khoa học, tụi sv trên này làm biếng qua, nhiều khi kêu cho éo có thằng nào chịu lấy nghiêng cứu. CHÁN.
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

15. Có 3 thành viên đã cám ơn saudau cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Chùi, tui gà mờ 100%, củ loa khoảng bao nhiêu là đẹp hả ông?

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Có cái củ loa không thì sao mà nghe saudau, ông định cnc cái sườn loa à, ván đóng thùng ô phải tìm gỗ xoài 100 tuổi á. Hôm nào ô qua tui cho ô nghe cặp thùng có 1 0 2 ở hành tinh này kkk.

Ậy ... xin lỗi đây là chủ đề của sv, lở viết rồi up luôn

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    À cái cnc của chủ thớt đây phải thêm 1 tấm đáy bằng sắt hay gì cho cứng chứ, vầy nó vặn vẹo cái chắc, mong manh quá!

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Cái tấm đáy thì cứ lụm đại miếng đá granite nào đó ịnh lên trên. Có khiêng tới Miêng nó cũng chẳng vẹo.
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi saudau Xem bài viết
    Cụ gà thích DIY loa hem? Cho biết kích thước củ loa đi tui gữi cho 1 ít schema thùng loa, tuy ko được chất tốt nhất vì còn phụ thuộc vào nhiều thứ khác như Độ nhạy loa, Đáp tuyến tầng số, tần số cộng hưởng riêng, vv và vv. Nhưng dù sao cũng hay hơn loa chợ nhiều lần trên cùng củ loa.

@CKD: trong "Cờ Lớp" có e nào cẩn xì tep 2 phase 57 ngắn thì hú nhe. ủng hộ 1 mớ vì em yêu khoa học, tụi sv trên này làm biếng qua, nhiều khi kêu cho éo có thằng nào chịu lấy nghiêng cứu. CHÁN.
    Lão ủng hộ bộ im483 đê, step nhà tui có cả hơn 20kg nên vát lại cho tiện hê hê
    Ngu như kiến - đi nghiên cứu
    Mail: khangscc@gmail.com - Zalo 0907579870

Thợ phụ bậc 1
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 6 lần
           ở 3 bài viết

Máy CNC mini part 2

Chào các bạn các anh trên diển đàn !
    Được sự hổ trợ từ anh Duy Anh & diễn đàn,hôm trước em có thiết kế một máy CNC mini .
    Dự định gia công được vật liệu mềm, phi kim, kim loại mềm nếu có thể.
    - Máy CNC mô hình router, hành trình 200x250x120.
    - Dẫn hướng trượt tròn, phi 16.
    - Dẫn động vit me bi HIWIN 1605.
    - Khung dự định là nhôm dày 12mm. Cũng có ý định là thử nghiệm với vật liệu compact, xem có tiết kiệm hơn không, nhưng thời gian có giới hạn nên làm luôn với nhôm.
    - Spindle 800W, water cooller.
    - Mặt bàn dự định là nhôm hình 15x90.
    - Chạy GRBL hoặc Mach3, step 2 phase.
    - Khung gầm cao xíu để có thể nâng cấp trục xoay nếu được.

Sau đó đã nhận được rất nhiều ý kiến đóng góp của các anh trên diễn đàn ,và đặc biêt la anh Phạm Duy Anh.
    Để tận dụng được nguồn vật tư sẳn có ,cũng như tối ưu hóa hành trình vitme mà vẫn đạt được độ cứng vững trong kết cấu. Nên em đã có một số thay đổi trong thiết kế ,hôm nay em tiếp tục post lên đây mong các bạn các anh trên diễn đàn tiếp tục góp ý cho em, để thiết kế trở nên hoàn thiện hơn!

Em cảm ơn ạ

Dưới đây là một vài hình ảnh của máy CNC mini sau khi được chĩnh sửa :

Name:	1.JPG 
Views:	253 
Size:	40.7 KB 
ID:	30495

Name:	2.JPG 
Views:	249 
Size:	20.4 KB 
ID:	30496

Name:	3.JPG 
Size:	40.9 KB 
ID:	30497

Name:	4.JPG 
Views:	247 
Size:	24.0 KB 
ID:	30498

Name:	5.JPG 
Size:	43.4 KB 
ID:	30499

Name:	6.JPG 
Views:	247 
Size:	28.7 KB 
ID:	30500

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Sau bao nhiêu thăng trầm.. giờ tiếp tục dự án thôi.
    Với sự hổ trợ từ các thành viên diễn đàn. Cập nhật thêm vào dự án 2 tấm nhôm to (450x650x12) làm phôi chế tạo các chi tiết máy.

Name:	2017-02-17 15.36.42.jpg 
Views:	3 
Size:	375.3 KB 
ID:	32179

Tiếp theo sẽ là phần trình diễn của bạn Khangscc.
    2 em cũng bám theo để học nhe. Cuối khóa còn phải làm tiểu luận tổng kết nữa nhé.

23. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 06-12-2016, 10:23:43 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-12-2016, 09:08:08 PM
  3. Trả lời: 50
    Bài viết cuối: 13-06-2016, 06:03:40 PM
  4. CKD project - Chế tạo máy mini CNC C-frame với thép hình & combo - 200x200x150
    Bởi CKD trong diễn đàn Kết cấu máy dạng C frame
    Trả lời: 22
    Bài viết cuối: 04-05-2015, 10:03:32 PM
  5. HCM_thanh lý ít bộ Z mini của THK như trong hình :D
    Bởi quangnguyen89ck trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 23-11-2013, 04:06:54 PM