1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 61 đến 72 của 72

Chủ đề: Bàn về cách sử dụng Alpha Step chay song mã cho thanh răng, bánh răng

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    127
    Được cám ơn 152 lần
           ở 62 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi h-d Xem bài viết
    mình thường đấu tín hiệu alarm 3 driver vào 3 rơ le rồi nối tiếp các tiếp điểm rơ le, rồi mới đấu vào BOB
    tín hiệu alarm trong alpha là thường đóng, khi nào có lỗi alarm mở ra nha bác. e thì e cứ đấu nối tiếp hết với nhau rồi cho vào 1 chân trong bob.
    Lâm.
    Đồng Nai. Đt 0901505005.

2. Có 3 thành viên đã cám ơn vanlam1102 cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    https://t.me/pump_upp
    Cám ơn
    10
    Được cám ơn 94 lần
           ở 70 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ona Xem bài viết
    ké tí.

Mấy bác cho hỏi là chân số 1 của con asd16A-C tính từ chân nào vậy mấy bác ? a, b, c hay là d

Đính kèm 30548
    cái này bạn không có rắc của nó phải không ngay góc C tính từ dưới lên là 1 2 3 đối diện là 36 , 35 ,34

Thợ bậc 4 Himd's Avatar
    Cám ơn
    21
    Được cám ơn 18 lần
           ở 16 bài viết
    Anh em cho hoi driver Alpha dây điều khiên hàn giắc nối cần mấy dây và cho biết chức năng từng dây nhé . Cảm ơn
    Hà Nội ĐT 0983444856

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 54 lần
           ở 39 bài viết
    Cần 6 dây hàn cho jack điều khiển nhé (chân 9,10,11,12,25,26), chức năng từng chân như bên dưới

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	IMG_0647.PNG 
Views:	8 
Size:	221.7 KB 
ID:	32958

6. Có 3 thành viên đã cám ơn ngocpham cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    36
    Được cám ơn 13 lần
           ở 11 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi GORLAK Xem bài viết
    Hóng hớt dzụ step hấp dẫn quá )
    Em cũng hóng hớt như bác mà đọc hết trang thứ 4 mà vẫn chưa thấy. Vậy nên có bác nào rành nói sơ qua vụ mắc nối step và thiết lập thông số như thế nào đi ạ. Cụ thể là pk596 và driver udk5114 ạ ). Em xin chân thành cám ơn.

Name:	IMG_6192.JPG 
Views:	3 
Size:	688.9 KB 
ID:	33502

8. Thành viên đã cám ơn phuocminhhoa cho bài viết hữu ích này:

CKD

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    66
    Được cám ơn 46 lần
           ở 26 bài viết
    servo hay HBS. theo em dùng ac Servor để đạt dược tốc độ mong muốn thôi ạ, hôm bữa cái máy dùng HBS của em nó bị lỗi trục X ( báo lỗi dừng trục x) nhưng trục Y và Z vẫn chạy làm hư phôi, vì em dùng mach3 mà nó không có hồi tiếp từ Driver về BOB nên thua ạ
    ĐT: 0908.013.495

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    29
    Được cám ơn 54 lần
           ở 39 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi th11 Xem bài viết
    servo hay HBS. theo em dùng ac Servor để đạt dược tốc độ mong muốn thôi ạ, hôm bữa cái máy dùng HBS của em nó bị lỗi trục X ( báo lỗi dừng trục x) nhưng trục Y và Z vẫn chạy làm hư phôi, vì em dùng mach3 mà nó không có hồi tiếp từ Driver về BOB nên thua ạ
    Mình nghĩ là HBS cũng có ALARM như tài liệu của hãng, nếu có thì hồi tiếp về BOB giống như Alpha thôi

Name:	IMG_0684.PNG 
Views:	7 
Size:	128.6 KB 
ID:	33504

Mình chỉ chém gió vì chưa dùng HBS bao giờ

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 196 lần
           ở 179 bài viết
    các bác cho e hỏi hai chân 24 , 25 đấu như thế nào để khi 1 trong 2 cái lỗi thì cả hai motor đều dừng ah.thanks
    Sđt : 01689951660

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 69 lần
           ở 54 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi huyquynhbk Xem bài viết
    các bác cho e hỏi hai chân 24 , 25 đấu như thế nào để khi 1 trong 2 cái lỗi thì cả hai motor đều dừng ah.thanks
    chân 24,25 nếu ko lỗi lúc nào cũng ra 24v. bác câu ra cái relay cho từng driver sau đó tiếp điểm relay thường hở bác đấu nối tiếp với nhau cho ra 2 dây.
    sđt: 01676.474.525
    gmail: ductaidt07@gmail.com

13. Thành viên đã cám ơn cuibaptiensinh cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi th11 Xem bài viết
    cu đấu kiểu gì mà driver HBS lỗi lại ko dừng máy ah. Với mach3 em câu thẳng vào chân 10 stop lỗi là dừng liền
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Thợ bậc 5 Đăng Tuấn's Avatar
    Cám ơn
    69
    Được cám ơn 18 lần
           ở 17 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    2 bộ drive nào chú CKD , tui đang có 2 cái máy chạy song mã anpha visme bi luôn đó nha , nhăm nhe làm 1 con cạnh tranh datron nè

---- nếu nói 10 thì tui đếm lại chắc 20 bộ à nha hehehe.

mà cho hỏi CKD chạy song mã anpha bị vấn đề gì , tui 1 phát ăn luôn.

tết rãnh mở topic chơi con song mã ăn kim loại màu cấp chính xác cao luôn , mỗi ngày mỗi tiến lên chứ không thôi forum nó nhàm.
    Bác đang chạy Song mã, mình cũng thích Song Mã..
    Bác đang xài động cơ, driver và sờ bím nào vậy ?
    Mình còn yếu và gà mờ... Cần sự chỉ giáo của các Bác.. Thank...

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,321 lần
           ở 2,595 bài viết
    Chủ đề dài quá mà chưa có kết luận nhỉ? Em tạm kết thế này, thấy sai thì các bác góp ý để hiệu chỉnh lại nhé. Chủ đề này hỏi về alpha.. thôi thì em mở rộng ra thêm dòng HBS & Ezi-Step luôn nhé.

Alpha + HBS + Ezi-Step thì em dùng qua hết rồi các bác ạ. Nó có thể gọi là closed step nhưng em thấy nó không có sửa sai kiểu servo, lúc chạy thì như step thường. Tức cứ step step thôi, khi phát hiện sai thì nó bù vào cho đủ step. Có một cái hay mà không rỏ Alpha & Ezi có hay không đó là HBS nó có current loop. Hay chổ nào? Khi motor đã lắp vào hệ cơ khí rồi thì moment quán tính rotor nó bị ảnh hưởng theo tải. Khi đó dòng của motor khi chạy nó bị ảnh hưởng. Vậy nên HBS nó có current loop tuning. Ảnh hưởng thế nào?
    Thường thấy (với em thì motor HBS nào mới mua về cũng dính phải) khi lắp vào máy, chạy chậm nó kêu gừ gừ. Đó là do nó không smooth lắm. Cái này là do driver điều khiển dòng chưa chính xác. Muốn nó êm.. thì phải tuning cái current loop. Tuning xong khi chạy chậm nó sẽ êm ru ru. Tính năng này.. thì cụ Nam sờ pín có trải nghiệm trên dòng Gecko, cụ ấy bảo là smoothstep gì đó
    Ngoài ra thì mấy dòng này còn có thông số như là GAIN, nhưng thường là rất khó thấy sự khác biệt khi thay đổi. Với Alpha thì vụ này khá dể nhận biết. Khi GAIN thấp các bác quay motor sẽ thấy nó ghì ghì lại, buông tay thì nó trả về. Với GAIN cao thì nó cứng ngắt
    Vụ GAIN này ngoài cái này thì thế nào?.. GAIN cao quá cứ nghĩ là nó chính xác hơn, nhưng chưa chắc à. Điều chắc chắn là motor sẽ nóng hơn.

Trở lại câu hỏi.. là mấy con này chạy song mã được không?
    -----> Vô tư đi ạ... vì nó chỉ là step mà thôi.

Vấn đề khác mà ở trên em mạnh miệng đố mọi người chạy song mã với Alpha mà không cần thêm thiết bị.. Vấn đề thế này.
    - Song mã thì thường mọi người chạy 2 motor đối đầu (thanh răng, bánh răng) nên 2 motor sẽ chạy ngược chiều nhau. Chỉ có vài bác sang chảnh mới chơi song mã vit me, đơn giản vì nó phức tạp & đắt thôi.
    - Alpha không thể đảo chiều motor nếu không có can thiệp từ bên ngoài. HBS & Ezi thì cho phép đảo chiều bằng cách config driver.
    - Cả 2 thằng này đều có ALARM nên có thể đấu nối báo lỗi thì dừng máy. HBS còn cho phép config trạng thái alarm là active LOW hay HIGH luôn.

Trong mấy con closed step mà mình có trong tay thì thằng này là like servo, chạy y như servo theo cách nhìn nhận của mình. Thằng này là thằng nào?
    -----> CoolMuscle step.. mình đã test ở đây http://forum.cncprovn.com/threads/58...ll=1#post81190
    Thằng này mà gain cao thì nó hunting (run động) rồi cộng hưởng, rồi alarm y như servo.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

17. Có 3 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234

Các Chủ đề tương tự

1. Lắp ghép khử zơ cho thanh răng, bánh răng.
    Bởi Luyến trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 11-12-2022, 08:04:17 PM
  2. Cần mua thanh răng và bánh răng mini!
    Bởi Mới CNC trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-07-2016, 06:31:20 PM
  3. [HCM] Cần tìm nơi nhận gia công Thanh răng - Bánh răng
    Bởi hung1706 trong diễn đàn Dịch vụ
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 10-10-2015, 09:19:49 PM
  4. vitme, dây đai bánh răng.thanh răng.nhông xích
    Bởi cnclaivung trong diễn đàn Máy phay CNC
    Trả lời: 33
    Bài viết cuối: 29-04-2015, 08:00:08 AM
  5. Hộp số hành tinh dành cho thanh răng bánh răng nè.
    Bởi Nam CNC trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 02-11-2014, 10:29:33 PM

Tag của Chủ đề này