Chào các bạn trong diễn đàn. Theo dõi diễn đàn cũng lâu, có tạo tài khoản nhưng lâu quá không log vào ko nhớ mật khẩu & mail nên mình mạo muội tạo lại tài khoản khác.
Mấy bạn cho mình hỏi hiện tại mình muốn diy cnc 4060, mục đích nhai nhôm đồng chủ yếu, theo mình thấy mọi người trong đây chọn kết cấu dạng H Frame, thì độ cứng của nó đủ để nhai nhôm đồng. Không biết router có nhai nổi không. Spindle thì vẫn 1.5kw thôi. Và nếu khổ 4060 thì làm dạng H Frame không biết là có hợp lý hay không nữa. Còn hệ dẫn động thì mình cũng chỉ biết chạy step 2 phase thôi. Qua tìm hiểu cũng thấy có loại HBS gì đó, không biết nó có phải động cơ lai mấy bạn hay nói không. Và giữa HBS57 với con step 57 mà Torque cao thì con nào ngon vậy các bạn. Mong các bạn tư vấn giúp mình phần này nhé, mình dân ngoại đạo mà nhìn máy chạy mê quá các bạn ơi. Mọi gạch đá mình nhận hết nha, để dành xây nhà, dựng máy luôn. Kaka.

Còn vấn đề driver step, mình hỏi trong đây luôn, khỏi mắc công tạo bài mới trong mục bên kia. Là mình được ông anh cho lại con cnc cũ (không cũ lắm, 2nd thôi) khoảng chạy cỡ 2020, ổng làm chạy được thời gian rồi bỏ đó, mình lên vác về,hehe. Mà động cơ step gì nhỏ xíu, sumtor gì đó, tra trên mạng thì 1.2Nm. Mà mình cho chạy gỗ, chạy thô thì ok rồi, dừng lại thay dao tinh vào, chạy cái nó ẹo qua bên trớt quớt, dạng như mất bước khi chuyển từ đứng yên sang chạy. Có đọc qua quá trời bài bên mục step driver. Mình thấy mọi người nói về dòng giữ motor gì đấy khi nó dừng, dòng cao nên nóng, mất từ -> mất bước. Mình mở tủ điện ra thì con driver hộp đen đen Micro step, có 6 nút gạt, 3 cái dòng cho motor, 3 cái cho vi bước. Vậy cho mình hỏi chỉnh dòng run, dòng stop ở đâu với cái driver này các bạn, 3 cái gạt kia mình nghĩ chắc chỉnh dòng Run, còn Stop mình thua. Mà khi chạy xong cỡ 2 tiếng rờ vào nó ấm ấm thôi, không nóng lắm, motor hiện đang chạy đúng dòng ghi trên nhãn 3A. Vậy hướng xử lý cái này ra sao mấy bạn. Lên mạng search thấy con driver M542 có cái sw4 chỉnh dòng haft gì đó, không biết có phải cái mình cần không, mong mọi người cho mình hướng giải quyết nhé, tại thấy M542 giá chua quá, không dám mua liều, hay phải thay con step?. Đang gom lúa làm con 4060 ở trên,hii.

Tks mọi người nhé. Năm mới chúc mọi người trong forum vui vẻ nhá.