1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 4 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 61 đến 80 của 188

Chủ đề: hỏi về servo và hybird servo

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Thanhcuongquynhon Xem bài viết
    Bác nói vậy đã có dẫn chứng thực tế chưa hay bác mới chỉ gặp 1 trường hợp đã nói, Em thấy gần nhà ông kia chạy gỗ dùng HBS chạy liên tục chỉ nghỉ từ 22h đến 6h00 sáng hôm sau ngày nào cũng vậy mà mấy năm nay chưa hư, Em ở gần mà chưa kiếm được máy ông đó đồng nào.
    Em chứng thực là HBS rất hay hư encode, sau khoảng 3 năm là hay bị, em bị đến giờ đã 3 con nên biết, các bác tin hay không thì tùy, hehehe. Cái đĩa encode mở ra nhìn rất dởm ... Còn lai con môtr thì ngon, em vẫn vứt encode đấu với driver step thường xài tiếp, hehehe
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 07-03-2018 lúc 11:15:05 AM.

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi caothu Xem bài viết
    không phải vì nó không làm được mà sản phẩm càng mau hỏng thì nó quay vòng vốn mới nhanh,mới có lãi
    tào lao mía lao, chưa thấy thằng nào kinh doanh như bác nói mà nó ngày càng lớn mạnh và người người dùng hàng của nó.

nói tóm lại nếu bác ác cảm hàng China thì không bàn nữa là thích hợp nhất, chứ đừng nói hàng nó kém và không dùng được trong công nghiệp, này nọ ...

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi suu_tam Xem bài viết
    Cứ cho như bác SIÊU CAO THỦ nói nó chết cái encoder thì cũng còn khướt vì cái dây điện bên ngoài sẽ chết trước.
    Nhưng điều quan trọng là giờ họ bán cái đĩa và cụm encoder thay cho con HSB nhiều nhan nhản.Đính kèm 55162 lại rẻ bèo.
    Tiền mua HSB và sau này thay encoder vẫn rẻ chán.
    em đang rất cần thể loại này, bác chỉ chổ em mua với ạ

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ktshung Xem bài viết
    Em chứng thực là HBS rất hay hư encode, sau khoảng 3 năm là hay bị, em bị đến giờ đã 3 con nên biết, các bác tin hay không thì tùy, hehehe
    mình tin hoàn toàn, thậm chí hư nhiều hơn nữa cũng là chuyện bình thường, nếu bác có dùng ac servo thì càng bị nhiều hợn nữa, điều mình muốn nói ở đây là không có gì làm tiêu chuẩn để đánh giá chất lượng của linh kiện, thợ cũng 5 - 7 loại, làm servo thì phải có kỹ thuật, thậm chí phải có chuyên môn thì mới làm tốt và ổn định, tuy nó là thiết bị điện tử nhưng độ bền của nó có liên quan rất nhiều đến phần cơn khí, trong quá trình lắp ráp và kết nối cơ khí, không hiểu sâu thì bị như nhai gỏi là bình thường.

nhân đây cũng nhắn nhủ tới ae là làm việc với encoder thì phải nâng như trứng, hứng như hoa, vuốt ve âu yếm còn hơn đờn bà nữa đấy, đút vào hay rút ra cũng phải nhẹ nhàng, không được bạo lực: nạy, cảo trục motor, hay dùng khớp nối không đúng (khớp nối cũng là một sát thủ ngầm nhé)
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 07-03-2018 lúc 11:19:54 AM.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    mình tin hoàn toàn, thậm chí hư nhiều hơn nữa cũng là chuyện bình thường, nếu bác có dùng ac servo thì càng bị nhiều hợn nữa, điều mình muốn nói ở đây là không có gì làm tiêu chuẩn để đánh giá chất lượng của linh kiện, thợ cũng 5 - 7 loại, làm servo thì phải có kỹ thuật, thậm chí phải có chuyên môn thì mới làm tốt và ổn định, tuy nó là thiết bị điện tử nhưng độ bền của nó có liên quan rất nhiều đến phần cơn khí, trong quá trình lắp ráp và kết nối cơ khí, không hiểu sâu thì bị như nhai gỏi là bình thường.
    em ko tham gia vụ tranh luận này vì ko đủ trình độ, hehehe. Em chỉ nói cái kinh nguyệt của mình, để các bác có thêm thông tin để quyết định chuyện các bác thôi, hehehe
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 07-03-2018 lúc 11:18:54 AM.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    41
    Được cám ơn 7 lần
           ở 7 bài viết
    em cám ơn mọi người ạ. Vấn đề mau hư hay cái nào tốt hơn cái nào thì nhìn vào thương hiệu và giá là đã biết rồi ạ. cái đó em không quan tâm lắm ạ. em quan tâm cách đấu dây và turning HBS758s ạ. có anh nào đã từng sử dụng thì giúp em với. em đa tạ

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Em chứng thực là HBS rất hay hư encode, sau khoảng 3 năm là hay bị, em bị đến giờ đã 3 con nên biết, các bác tin hay không thì tùy, hehehe. Cái đĩa encode mở ra nhìn rất dởm ... Còn lai con môtr thì ngon, em vẫn vứt encode đấu với driver step thường xài tiếp, hehehe
    ông dùng cho máy gì vậy?plasma hay máy gỗ?

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Diyodira Xem bài viết
    tào lao mía lao, chưa thấy thằng nào kinh doanh như bác nói mà nó ngày càng lớn mạnh và người người dùng hàng của nó.

nói tóm lại nếu bác ác cảm hàng China thì không bàn nữa là thích hợp nhất, chứ đừng nói hàng nó kém và không dùng được trong công nghiệp, này nọ ...
    ông mới tào lao thì đúng hơn,đúng là chả biết gì,cái dép đi 10 năm không hỏng thì doanh nghiệp bán dép cho ai,phải 1 năm hỏng thì nó mới bán thêm được cái khác chứ,đúng là dốt mà cứ thích phán

Thợ cả Diyodira's Avatar
    Cám ơn
    366
    Được cám ơn 664 lần
           ở 452 bài viết
    ông mới tào lao thì đúng hơn,đúng là chả biết gì,cái dép đi 10 năm không hỏng thì doanh nghiệp bán dép cho ai,phải 1 năm hỏng thì nó mới bán thêm được cái khác chứ,đúng là dốt mà cứ thích phán
    chào thua cu thảo, so sánh khập khiểng và tào lao.

một người có thể có vài đôi dép và dăm ba đôi giày, do cũ mua mới mang cho đẹp chứ chưa chắc đã hỏng.

còn thay một cái động cơ cho máy cnc đâu dễ như thay dép, của một đồng công một nén, phải không cu?

lâu lâu gặp trúng cha dở hơi-bị bồ đá cũng vui nhỉ
    Lần sửa cuối bởi Diyodira, ngày 07-03-2018 lúc 11:45:38 AM.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    ông dùng cho máy gì vậy?plasma hay máy gỗ?
    Cả hai bác

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Vậy mà cái xưởng gần nhà em nó chạy vậy mà không chịu hư cho em kiếm đồng không biết.haha. Chắc nó hên mua trúng cái tốt quá. Hay cũng có thể phần cơ nó tốt nên khi kéo nó cần lực nhẹ không phát sinh nhiệt nhiều.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Chủ thớt đừng nghe tên này phán,nó chả biết cái gì đâu.cứ chơi ac servo đi,phải tin tưởng các hãng lớn của Nhật của Mỹ của Đức chứ,họ toàn xài ac servo,tin gì mấy thằng Việt Nam chế cháo dùng HBS,toàn hàng dỏm thôi,tuổi nào so với các hãng lớn,đố ông nội nào tìm được con plasma nào của các hãng lớn mà chơi HBS nhé,đúng là dốt mà cứ thích phán
    Chủ thớt cũng là thằng VN mày mò chế cháo và diễn đàn này cũng vậy đó bác, đã lên đây hỏi mà ko tin bọn VN này thì tin ai?. Làm ơn tranh luận có văn hóa bác nhé
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 07-03-2018 lúc 12:50:45 PM.

13. Thành viên đã cám ơn ktshung cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Vậy mà cái xưởng gần nhà em nó chạy vậy mà không chịu hư cho em kiếm đồng không biết.haha. Chắc nó hên mua trúng cái tốt quá. Hay cũng có thể phần cơ nó tốt nên khi kéo nó cần lực nhẹ không phát sinh nhiệt nhiều.
    Hên xui à, em có mấy con cày như trâu ko hư, có con vừa hết bảo hành hư, mà hư Y của máy khắc gổ mới đau, nó toàn cà nhích ko à. Nhìn chung em thấy em encode này kỵ môi trường ẩm
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 07-03-2018 lúc 12:52:37 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Hên xui à, em có mấy con cày như trâu ko hư, có con vừa hết bảo hành hư, mà hư Y của máy khắc gổ mới đau, nó toàn cà nhích ko à. Nhìn chung em thấy em encode này kỵ môi trường ẩm
    Nếu máy khắc gỗ của bác không chạy 2d vách ngặn j nhiều thì trục y bác bỏ con step cho rẻ vì nhích từng xíu thì con step vẫn ngon, có khi con hbs chạy nhiều chạy liên tục nó ko hư mà cà nhích lại không hợp với nó cũng nên. Mà bác có con động cơ hư encoder nào không bán cho em 1 con với. Em thì có driver với encoder mà ko có động cơ.

Thợ cả ktshung's Avatar
    Đang ở
    GB
    Cám ơn
    352
    Được cám ơn 245 lần
           ở 183 bài viết
    Nếu máy khắc gỗ của bác không chạy 2d vách ngặn j nhiều thì trục y bác bỏ con step cho rẻ vì nhích từng xíu thì con step vẫn ngon, có khi con hbs chạy nhiều chạy liên tục nó ko hư mà cà nhích lại không hợp với nó cũng nên. Mà bác có con động cơ hư encoder nào không bán cho em 1 con với. Em thì có driver với encoder mà ko có động cơ.
    Ko có bác ơi, em tráo qua tráo lại dùng với khi nào ko được nữa thì bỏ con driver tàm 6A là em nó vẫn chiến tiếp. Em có con chuyên khắc bỏ step thường Y ngue bác nói, hậu quả là thợ muốn Y di chuyển nhanh nên nhấn Shift, đến khi chỉnh Z quen tay dao nó lao cái rầm gãy miết, với lại dùng vậy phải Mach3, NC nó ko chỉnh tốc độ từng trục được nên ko hiệu quả, mà Mach3 load file lớn thì ăn mày ...
    Lần sửa cuối bởi ktshung, ngày 07-03-2018 lúc 01:25:28 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    thế cơ à,đợi thay cái mới thì hỏng bố mấy tấm thép sai kích thước rồi,khéo tiền đền mấy tấm thép đó lại bằng mấy lần cái động cơ kèm driver HBS nữa ấy chứ,chưa kể công sức ngồi thay thế,thời gian,khi có việc gáp nữa chứ đéo kịp tiến độ thì ....,vãi chưởng
    Đây là comment HAY NHẤT của CAO THỦ HIỂU BIẾT nhất.
    Xin nói với CAO THỦ RẰNG:
    - Nếu hỏng, lỗi mà nó không biết dừng thì đâu phải là HBS. Nó dừng rồi thì hỏng sao được phôi.
    - Mua HBS nhanh hơn, dễ hơn, rẻ hơn, thay thế chỉ việc gọi cuộc điện thoại là sẽ có hàng ngay về chỉ việc tháo ốc cái cũ ra cắm cái mới vào là chạy.
    Nói cái gì nó có lý một tý thì hãy phát biểu.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Ko có bác ơi, em tráo qua tráo lại dùng với khi nào ko được nữa thì bỏ con driver tàm 6A là em nó vẫn chiến tiếp. Em có con chuyên khắc bỏ step thường Y ngue bác nói, hậu quả là thợ muốn Y di chuyển nhanh nên nhấn Shift, đến khi chỉnh Z quen tay dao nó lao cái rầm gãy miết, với lại dùng vậy phải Mach3, NC nó ko chỉnh tốc độ từng trục được nên ko hiệu quả, mà Mach3 load file lớn thì ăn mày ...
    Bác jog tốc độ các trục khác nhau được trong NC mà, trục z có giới hạn tốc độ mà trong khi trục y và x vẫn chạy tốc độ khác được (khi jog) nhưng bất tiện là khi chạy file thì nó cũng đi theo tốc độ của Z.

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Nói về so sánh độ bền giữa HBS và AC servo không phải chỉ có encoder không thôi đâu còn phải so sánh giữa độ bền của động cơ,kết cấu bánh răng truyền động,bánh răng làm bằng loại thép gì,chịu được độ ẩm,nhiệt độ cao hay không?,thép làm ra trục động cơ là loại gì,loại xịn hay đểy,rồi vòng bi bên trong loại gì?Vỏ động cơ chất lựong ra sao?chip điều khiển tích hợp bên trong là loại gì,xịn hay đểu,rồi driver đi kèm thích ứng tốt không? rồi đáp ứng nhiễu ....Đến bay giờ tôi vẫn chưa thấy hãng lớn nào làm plasma bằng HBS cả,có ai lên mạng search xem rồi chỉ cho tôi biết phát,keke

Thợ bậc 4
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 14 lần
           ở 12 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi suu_tam Xem bài viết
    Đây là comment HAY NHẤT của CAO THỦ HIỂU BIẾT nhất.
    Xin nói với CAO THỦ RẰNG:
    - Nếu hỏng, lỗi mà nó không biết dừng thì đâu phải là HBS. Nó dừng rồi thì hỏng sao được phôi.
    - Mua HBS nhanh hơn, dễ hơn, rẻ hơn, thay thế chỉ việc gọi cuộc điện thoại là sẽ có hàng ngay về chỉ việc tháo ốc cái cũ ra cắm cái mới vào là chạy.
    Nói cái gì nó có lý một tý thì hãy phát biểu.
    Hỏng encoder( ví dụ: encoder bị biến dạng chỉ 1 ít thôi) thì nó sẽ chạy sai do không đáp ứng bước,chứ dừng cái gì hả ông?khi chạy xong thì kích thước sản phẩm nó sai chứ dừng lại cái gì ông? đúng là dốt mà cứ thích chém,haha

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    55
    Được cám ơn 197 lần
           ở 124 bài viết
    Thưa cao thủ, nếu máy plasma thông thường thì dùng bộ HBS86H của leadshine là thoải mái luôn.
    Như em đa mua một bộ đó bao gồm driver + motor + 8m dây encoder chỉ cần gọi điện thoại sau khoảng 1-2h người ta MANG ĐẾN TẬN NHÀ bộ leadshine đó với giá 3.600.000 vnđ.
    Nếu chỉ mua Motor thì rẻ hơn nhiều, mà nếu mua encoder về thay khi hỏng thì còn rẻ nữa.
    Nên việc mua ngay một bộ mới để thay, còn cái hỏng để sơ cua cũng quá đơn giản.

Trang 4 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Xin tư vấn bộ Hybird servo JMG và AC Servo của Denver
    Bởi maycncmini trong diễn đàn Driver DC/AC servo motor
    Trả lời: 36
    Bài viết cuối: 21-11-2017, 07:19:13 PM
  2. Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 16-09-2017, 09:26:53 AM
  3. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 24-05-2017, 10:53:47 PM
  4. Xin phép hỏi về động cơ servo
    Bởi phạm thanh trong diễn đàn Thắc mắc