1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 11 của 11

Chủ đề: Cần trợ giúp và mua step và thước kẹp.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết

Cần trợ giúp và mua step và thước kẹp.

Kính chào các bác.
    - sự tình là em có mua cái driver hbs86h và encoder rời về gắn cho con step57 dòng 3A china của em, về hoạt động thì em nó vẫn chạy đc, bù mất bước các thứ ngon lành nhưng do dòng của driver chỉ set đc thấp nhất là 4A nên step nóng quá sợ tèo động cơ. Em đang tính sẽ nối mấy cái điện trở công suất vào dây động cơ (em dùng nguồn tổ ong 48vdc). Do thay động cơ 86 thì hơi rắc rối.
    - phương án 1: các bác cho em hỏi lắp điện trở vậy có đc không(để giảm dòng) và em không biết tính toán cái điện trở đó giá trị bao nhiêu omh-> nhờ bác nào biết chỉ giúp em.
    - phương án 2: thay động cơ step 57 có dòng lớn khoảng 5A -> bác nào có hú em (loại 2pha).
    - do mới mất cái thước kẹp nên bác nào có thước kẹp hiểm thị điện tử của japan còn mới báo giá cho em cái.
    Cảm ơn các bác đã đọc tin và nhờ các bác giúp đỡ trong công cuộc đam mê CNC.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Sư phụ Nhật Sơn đẹp giai ế vợ đâu rồi?

Em e là pp gắn trở cs ko ngon. Kiểu gì nó cũng phải cho qua 4A mới dừng, còn ko thì phải trở lớn tỏa nhiều nhiệt, công suất tốc độ bị ảnh hưởng. Ngoài ra các thông số của trở biến thiên theo nhiệt độ, motor chạy ko ngon.
    Ngoải ra em xin bổ sung lợi thế của encoder là cho torque tốt hơn & ít rung hơn

Bác chủ thớt cho xin hình cách bác độ con motor với
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 11-03-2018 lúc 11:58:36 AM.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Thêm trở thì nó rớt bớt điện áp ở trở ngoài, gắn transistor hạn dòng thử xem bác chủ.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Sư phụ Nhật Sơn đẹp giai ế vợ đâu rồi?

Em e là pp gắn trở cs ko ngon. Kiểu gì nó cũng phải cho qua 4A mới dừng, còn ko thì phải trở lớn tỏa nhiều nhiệt, công suất tốc độ bị ảnh hưởng. Ngoài ra các thông số của trở biến thiên theo nhiệt độ, motor chạy ko ngon.
    Ngoải ra em xin bổ sung lợi thế của encoder là cho torque tốt hơn & ít rung hơn

Bác chủ thớt cho xin hình cách bác độ con motor với
    Cảm ơn bác gamo (đó là tên nick chứ bác là em biết cao thủ võ lâm từ lâu hí hí), ở đầy tag tên đc như facebook thì em tag bác nhatson vào rồi bác ạ.
    - cái của em nó xấu quá em không dám chụp lên thấy mấy bác máy ngon quá trong khi con máy này em làm từ hồi mới biết về cnc là máy đầu tiên làm nên cực kỳ xấu. Em mua cái encoder 1000 xung đầu ra line driver gắn cùng chiều động cơ và tỷ lệ quay vơi động cơ là 1:1 vậy là nó chạy ạ.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết
    Thêm trở thì nó rớt bớt điện áp ở trở ngoài, gắn transistor hạn dòng thử xem bác chủ.
    Cảm ơn bác, em cũng thấy nó sẽ rớt điện áp, còn chỗ transitor bác có hình ảnh minh họa giùm em với có phải điều khiển con tran đó nữa không, em lại đc đào tạo điện công nghiệp chứ điện tử không rành lắm.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Bác Duy nói đúng ùi, gắn trở làm giảm áp đầu vào, nhưng hạn dòng bằng transistor cũng ko đc đâu, driver cần điều khiển tỷ lệ dòng qua mỗi cuộn dây

Đơn giản thì thay motor thui bác. Còn ko kiếmm cây quạt giải nhiệt cho motor
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 11-03-2018 lúc 01:32:19 PM.

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Bác chủ chia sẽ cách độ motor voéi driver HBS với, mình cũng đang quan tâm vụ này.
    Còn step 2 phase thì bác cứ kiếm đại con step nào >2A-3A có 6 dây, tháo ra đấu song song lại tăng dòng tải chạy thấy cung OK. Mình đang dùng con step syn 2A, đấu song song lại chạy rất tốt ở dòng 3A với driver im483.
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	EF212BE4-9A6C-49B6-9D9E-86ACBEE1D013.jpeg 
Views:	2 
Size:	384.1 KB 
ID:	55379
    Trích dẫn Gửi bởi saudau Xem bài viết
    Bác chủ chia sẽ cách độ motor voéi driver HBS với, mình cũng đang quan tâm vụ này.
    Còn step 2 phase thì bác cứ kiếm đại con step nào >2A-3A có 6 dây, tháo ra đấu song song lại tăng dòng tải chạy thấy cung OK. Mình đang dùng con step syn 2A, đấu song song lại chạy rất tốt ở dòng 3A với driver im483.
    Em đang xem lại phần mềm để cài đặt thằng driver hbs trong đó có nói chỗ current open loop và close loop mà chưa hiểu mấy. Nếu cài đc thì cài nhanh hơn ko đc phải cho thêm tải như bác nói. Còn chỗ gắn encoder thì em nói như ở trên đó, đại khái là thay cho cái encoder đi kèm động cơ nhà nó có cùng thông số là 1000 xung đầu ra dạng line driver, em thì gắn 2 puly bằng đường kính bằng số răng cho nó lai từ vít me sang encoder bằng dây đai là nó chạy thôi bác.Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	9898E500-5532-4364-B87A-CED72B191695.jpeg 
Views:	0 
Size:	52.3 KB 
ID:	55378 em đọc cái này mà chưa hiểu nó đang nói đến thông số gì, bác nào hiểu thì thông não cho em cái.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ủa, nếu nó cho set thế này thì ông set Close-loop Current, Holding Current & Open-loop Current lại là xong mà?

Giả sử driver 4A min, motor chạy chỉ 3A thì ông set Close-loop Current là 75% là ok. Để chơi xơi nước mà vẫn nóng thì hạ Holding-Current.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 11-03-2018 lúc 03:35:18 PM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    20
    Được cám ơn 78 lần
           ở 68 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Ủa, nếu nó cho set thế này thì ông set Close-loop Current, Holding Current & Open-loop Current lại là xong mà?

Giả sử driver 4A min, motor chạy chỉ 3A thì ông set Close-loop Current là 75% là ok. Để chơi xơi nước mà vẫn nóng thì hạ Holding-Current.
    Em không hiểu lắm mấy thông số này, trong 3 thứ đó em chỉ hiểu mỗi cái holding current là dòng giữ roto tại vị trí khi không có xung cấp cho động cơ chạy, còn open với close là sao bác Gamo?.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Em cũng ko hỉu luôn bác

Đùa thôi, nếu nó ghi vậy thì em đoán là driver hỗ trợ 2 chế độ: chạy close-loop (có encoder) và open-loop (ko cần dùng encoder). Như vậy Close-loop current là dòng khi chạy với encoder. Như thế thì chỉ cần chỉnh cái đó lại là xong.

Bác cứ test thử xem sao, em ko phải là tín đồ của HBS nên ko biết. Có lão Con Khỉ Đột thì dùng nhiều mà hôm nay hắn lặn đâu mất tiêu rồi
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 11-03-2018 lúc 04:23:52 PM.

Các Chủ đề tương tự

1. Step 5pha Sanyo Denki PMM-BA-5603-1 cần trợ giúp
    Bởi trunggmt trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 21-03-2018, 08:40:46 AM
  2. Nhờ các bác trợ giúp Step chạy bị khựng
    Bởi CQV trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 96
    Bài viết cuối: 05-11-2017, 04:42:20 PM
  3. Cần mua thước kẹp điện tử
    Bởi legiao trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 8