1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 23 của 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223242533 ... CuốiCuối
Kết quả 441 đến 460 của 685

Chủ đề: Chia sẻ trao đổi mọi vấn đề về AC Servo.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    báo cáo lí do là thế này, ko thể tiếp mass cả 2 đầu vì sẽ tạo ra ground loop >cái này cụ ko đồng ý với em nhưng mờ cái này nhà sản xuất bảo là ko được >> mà thực tế nó làm noise

trường hợp thứ 2, nó làm thay đổi giá trị shunt vì điện trở kí sinh, 1 việc nữa nó sẽ làm swithching noise bị lệch time so với noise gốc> việc đo dòng trở nên khó khăn hơn + thiếu chính xác hơn
    Đấy, cụ không đọc kỹ những post trước của e nhé, ở trường hợp này e hoàn toàn đồng ý là k nên loop mà, và thực sự e có nói ý là tại sao phải lấy ở trên như của cụ, thật ra lúc đó e chưa nhìn sche, và cũng chưa biết cài phần sensor này, chỉ đơn giản cụ trả lời câu hỏi của e ở trên là biết rõ ý em.
    Còn rõ ràng đi sâu vào sche thêm phần sensor này thì e hoàn toàn đồng ý với cụ luôn.
    PS: cơ bản e k hiểu, hồi giờ e toàn nói để giải thích tại sau nó route như trên( nhắc lại hoàn toàn thấy layout vậy là phù hợp) mà sao cụ lại hiểu ý khác, hic tội nghiệp e quá.

Bực quá, đề nghị cụ trả lời câu hỏi của e:

Đánh dấu lên hình luôn cho e rõ
    Lần sửa cuối bởi anhxco, ngày 05-01-2015 lúc 02:58:14 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi anhxco Xem bài viết
    Đấy, cụ không đọc kỹ những post trước của e nhé, ở trường hợp này e hoàn toàn đồng ý là k nên loop mà, và thực sự e có nói ý là tại sao phải lấy ở trên như của cụ, thật ra lúc đó e chưa nhìn sche, và cũng chưa biết cài phần sensor này, chỉ đơn giản cụ trả lời câu hỏi của e ở trên là biết rõ ý em.
    Còn rõ ràng đi sâu vào sche thêm phần sensor này thì e hoàn toàn đồng ý với cụ luôn.
    PS: cơ bản e k hiểu, hồi giờ e toàn nói để giải thích tại sau nó route như trên( nhắc lại hoàn toàn thấy layout vậy là phù hợp) mà sao cụ lại hiểu ý khác, hic tội nghiệp e quá.
    ui trời, em đã post case cụ thể, cụ ko chém mà đưa lỷ thuyết là em ứ chịu chứ sao
    em đang vẽ dủng IPM fairchild , chưa biết vẽ sao, nên đi kiếm sự kiện để buôn chuyện

cụ đưa hình vậy em ứ chịu, vì em phải xem load của mạch nó nằm đâu
    còn ko cho biết tải thì em có 2 option
    1. là làm y như hình vẽ GND, nối sang mạch khác tại điểm mũi lên của cụ
    2. em tạo 1 ground point, 1 đường ra diode -, vài đường ra mấy chân tụ -, vài đường để cấp ra mạch khác hoạc chơi ngay 1 đường sang mạch khác tại điểm trung tâm của ground point
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 05-01-2015 lúc 03:09:53 PM.

3. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    ui trời, em đã post case cụ thể, cụ ko chém mà đưa lỷ thuyết là em ứ chịu chứ sao
    em đang vẽ dủng IPM fairchild , chưa biết vẽ sao, nên đi kiếm sự kiện để buôn chuyện
    Mệt cụ ghê, e đã bảo analog không phải chuyên môn e rồi, thêm trình có hạn nữa thì mần sao mà chém. Cụ thể ở đây cơ bản là do cái thằng Sunt của cụ thôi, chứ cụ xem trong board có cả đóng loop . Đã đi sâu vào rồi, e lại thấy thằng này chưa ngon à, nếu là e là e tách 2 thằng GND ra riêng luôn ( giờ mới chém chút).
    mà cụ trả lời câu hỏi của e đi nha!

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết

cụ đưa hình vậy em ứ chịu, vì em phải xem load của mạch nó nằm đâu
    còn ko cho biết tải thì em có 2 option
    1. là làm y như hình vẽ GND, nối sang mạch khác tại điểm mũi lên của cụ
    2. em tạo 1 ground point, 1 đường ra diode -, vài đường ra mấy chân tụ -, vài đường để cấp ra mạch khác hoạc chơi ngay 1 đường sang mạch khác tại điểm trung tâm của ground point
    He he, vậy là rõ nhé. ở trên em nói chạy theo mủi tên thôi ( theo dasy chain như layout ref thôi cụ ạ). Câu trả lời của cụ là câu trả lời của e.
    Xong nhé. Rảnh rảnh e có cái ngoài lề muốn thỉnh cụ chút.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    He he, vậy là rõ nhé. ở trên em nói chạy theo mủi tên thôi ( theo dasy chain như layout ref thôi cụ ạ). Câu trả lời của cụ là câu trả lời của e.
    thig thì em ko dám,
    cần người bàn ra bàn dô thì em sãn sàng
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 05-01-2015 lúc 03:44:21 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    chốt vụ mass point,
    nhưng mờ ko phải chân tụ nhé, wan điểm em là điểm dòng ra lớn nhất

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    chốt vụ mass point,
    nhưng mờ ko phải chân tụ nhé, wan điểm em là điểm dòng ra lớn nhất

b.r
    Em nói chân tụ là có ý của e, có thể nó không hợp nghĩa lắm nhưng rồi cụ sẽ thấy nó có lý, mấy con tụ này lợi hại lắm à, cơ bản nó phải đặt đúng chổ, nhất là mấy con smd có thể nằm đc ở những chỗ mà thằng TH k bao giờ nằm đc

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mấy cụ chém kiểu này thì em đu theo không kịp.. vì thiếu kiến thức lẫn kinh nghiệm thực tiễn. Để em mở thêm vài khái niệm cho các cụ rộng đường chém nhé. Mấy cái khái niệm này chỉ nhớ mang máng, áng chừng.. vì rất lâu rồi không quan tâm tới nữa.
    Trong những mạch analog/digital thông thường, tốc độ chậm thì mạch không quá quan trọng & rất khó phát hiện các vấn đề liên quan đến việc thiết kế mạch đúng/sai kỹ thuật.
    Nhưng với những mạch làm việc trong môi trường phức tạp, tải lớn, tần số cao, mật độ linh kiện lớn thì một đường mạch nếu gọi là phân tích kỹ sẽ được phân tích thành 03 thành phần là R, L, C. Khi đó:
    - Với mạch tần số thấp, dòng lớn -> kích thước mạch ảnh hưởng yếu tố R là chính.
    - Với mạch tần số cao, dòng lớn thì cả R, L, C đều quan trọng. Trong đó thành phần R & L ảnh hưởng đến cường độ, L & C ảnh hưởng đến cộng hưởng ký sinh, L & C gây lệch pha giữa dòng & áp.. cản trở việc đo lường chính xác. L & C là yếu tố gây nhiễu mạnh nhất có các đường mạch gần nó hoặc những linh kiện nhạy cảm.
    - Với 2 đường mạch song song hoặc cắt nhau vuông góc đều có mức độ ảnh hưởng nhất định. 2 đường mạch cắt nhau vuông góc cho mức ảnh hưởng nhỏ nhất. Điều này được lý giải bởi 2 điều đã nói ở trên.. Yếu tố liên quan chính là L & C. Yếu tố R cũng có ảnh hưởng nhưng rất nhỏ nên thường bị bỏ qua.

Mấy cái khái niệm tò te này không nhớ đã lụm được từ đâu, hôm nay cáp quang bị đứt nên bác google chạy như rùa.. tìm thêm dẫn chứng mà không thấy. Chỉ nhớ là mấy cái này biết được hồi chơi vô tuyến. Tần số cao + công suất ---> phát sinh rất nhiều vấn đề.
    - Vấn đề dễ thấy nhất là nhiễu trực tiếp đến những thiết bị khác để gần. Nhiễu ngược lên lưới điện.
    - Vấn đề khó giải quyết là nhiễu ký sinh, sóng hài (là sóng sinh ra từ cộng hưởng với tần số chính, với bước sóng gấp n lần).
    - Việc bố trí linh kiện ở các tầng cũng quan trọng.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

10. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Em nói chân tụ là có ý của e, có thể nó không hợp nghĩa lắm nhưng rồi cụ sẽ thấy nó có lý, mấy con tụ này lợi hại lắm à, cơ bản nó phải đặt đúng chổ, nhất là mấy con smd có thể nằm đc ở những chỗ mà thằng TH k bao giờ nằm đc
    tụ smd là chuyện khác roài ah, em chỉ bàn tới vấn đề cụ thể là mạch power trên thoai , mà túm lại làm cái mạch thật rồi cải tiến típ ah
    nay tụt hứng vẽ mạch roài kiếm việc để 8 thoai

biến tần china, nhìn cũng muốn lười, tận dụng phần cs của nó ghê
    mỗi con dioed chỉnh lưu là ko hài lòng thôi

Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 05-01-2015 lúc 05:27:19 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    tụ smd là chuyện khác roài ah, em chỉ bàn tới vấn đề cụ thể là mạch power trên thoai , mà túm lại làm cái mạch thật rồi cải tiến típ ah
    nay tụt hứng vẽ mạch roài kiếm việc để 8 thoai

biến tần china, nhìn cũng muốn lười, tận dụng phần cs của nó ghê
    mỗi con dioed chỉnh lưu là ko hài lòng thôi

Cụ nói đúng, mần rồi tính, tám với cụ cũng nỗ não , đợt sau chắc e né

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Ẹc, nghe các cao thủ đấu kiếm, ruồi muỗi bọn em chết hết )

By the way, 2 cụ chém nhau xong rồi thì có thể giảng cho bọn em nghe 1 bài về ground loop & thiết kế mạch cho hợp lý được ko ạ?

(Từ trước tới giờ chưa bao vờ em chơi tín hiệu tần số quá 1Mhz mà cũng chẳng bao vờ chú ý đến ground loop hết nên giờ thấy mình gà quá)

Thợ cả
    Cám ơn
    469
    Được cám ơn 530 lần
           ở 399 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Ẹc, nghe các cao thủ đấu kiếm, ruồi muỗi bọn em chết hết )

By the way, 2 cụ chém nhau xong rồi thì có thể giảng cho bọn em nghe 1 bài về ground loop & thiết kế mạch cho hợp lý được ko ạ?

(Từ trước tới giờ chưa bao vờ em chơi tín hiệu tần số quá 1Mhz mà cũng chẳng bao vờ chú ý đến ground loop hết nên giờ thấy mình gà quá)
    Ground loop chắc phải nhờ bác NS rồi vì chém 1 hồi e thấy về cơ bản cách hiểu(hay định nghĩa gì đó) của e và bác NS về GL nó cũng có sự khác biệt, có thể bác NS hay làm về analog, còn e thì digital.
    Về high speed bác xem qua cái nì thử, e thấy nói khá tổng quan và dễ hiểu (cũng có nói 1 ít về ground loop).
    http://www.ti.com/lit/an/scaa082/scaa082.pdf
    Lần sửa cuối bởi anhxco, ngày 06-01-2015 lúc 03:04:44 PM.

15. Có 3 thành viên đã cám ơn anhxco cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, thank kiu bác nhiều nhiều :x :x :x

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Thanks các cụ nhiều nhiều.
    Đối với việc tke và schema thì cần phải có một đội ngũ chuyên nghiệp, điều mà anh em mình không thể mơ tới. Một người là từ a->Z thì không thể làm đc nhiều. MÌnh không có nhiều kiến thức và trải nghiệm nên đành dựa vào những thành phần có sẵn tháo ra từ các sản phẩm thải hồi . làm prototype ok rồi mới tính đến chuyện nhân bản.
    Theo một ít kinh nghiệm của mình thì việc chế tạo một ac servo driver cho tất cả motor là một việc rất khó với điều kiện VN. Nếu chỉ dựa vào chip build sẵn cũng chỉ đáp ứng phần nào, không thể là một hệ thống hoàn chỉnh đc (Cá nhân). Các combo driver của các hãng thì mình thấy thường fix riêng cho động cơ của hãng đó nên việc autoturning chỉ mang tính hình thức. Bằng chứng là không có loại nào mình từng thử có thế độ Dynamic turning. Mình từng cố gắng viết code cho mục đích này nhưng thất bại. Có thể do tài nguyên chip và kiến thức không đủ.

Dao cùn chém chuối các cụ đừng cười.

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    235
    Được cám ơn 200 lần
           ở 171 bài viết
    Ngoài lề chút xíu. Bác Tuanlm triển khai dự án máy cân bằng động đi. Cho mình xin 1 chân thiết kế cơ khí cũng như tính toán nhé. Qua tết triển khai đi bác. Cái máy cân bằng động này mình ấp ủ trên 10 năm rồi mà chưa có điều kiện thực hiện

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    một chút thông tin vì đường truyền data encder ABS mitsu
    http://dl.mitsubishielectric.com/dl/...9/ib67309c.pdf

b.r

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    trình còi, ko xài xer vo mấy,hay ấm ức là sao servo cứ phài encoder abs serial với hàng triệu xung/ vòng hoặc bỏ 300 400 mỹ kim cho cái sincos encoder, giờ em đã thông

21. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Chưa hỉu...

PS: đã hỉu, nhưng con resolver đắt lòi mắt luôn bác ợ... Ko biết con magnetic bác giới thiệu so với con resolver thì seo?
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 06-05-2015 lúc 10:37:35 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Theo em so sánh thì phải so sánh cùng độ phân giải mới đúng chứ ạ , so mà độ phân giải lệch nhau hơn 100 lần thì em chịu.
    Độ phân giải cao theo em không phải độ chính xác sẽ tỷ lệ theo, nhưng ưu điểm rõ nhất là có dữ liệu nhanh hơn từng ấy lần để tính toán, đáp ứng sẽ tốt hơn.

Con resolver em chưa tra giá nhưng thấy kết cấu quá đơn giản, em nghĩ kỹ thuật chế tạo không khó nên chắc giá sẽ không cao. Hiện em đang có 1 cái enc tháo từ motor nhưng nó ra đến 2 đầu (8 dây luôn, 4 dây excited, 2 cặp dây ra), để rảnh em chộp ảnh bác xem.

Còn Enc độ phân giải cao đa số nó dùng nội suy, tính hiệu cơ bản ra sin-cos từ modul quang (độ phân giải khoảng 100 - 1000 chu kỳ/vòng), qua IC nội suy để tính độ phân giải, đơn cử như con này, em có 1 cái enc dùng con này ạ, nhiều con có hệ số nội suy cao hơn nhiều lần.
    (cho em nợ, hàng không có trên máy rồi, tối về e chộp tiếp)

Thanks.

24. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Ga con Xem bài viết
    Theo em so sánh thì phải so sánh cùng độ phân giải mới đúng chứ ạ , so mà độ phân giải lệch nhau hơn 100 lần thì em chịu.
    Độ phân giải cao theo em không phải độ chính xác sẽ tỷ lệ theo, nhưng ưu điểm rõ nhất là có dữ liệu nhanh hơn từng ấy lần để tính toán, đáp ứng sẽ tốt hơn.

Con resolver em chưa tra giá nhưng thấy kết cấu quá đơn giản, em nghĩ kỹ thuật chế tạo không khó nên chắc giá sẽ không cao. Hiện em đang có 1 cái enc tháo từ motor nhưng nó ra đến 2 đầu (8 dây luôn, 4 dây excited, 2 cặp dây ra), để rảnh em chộp ảnh bác xem.

Còn Enc độ phân giải cao đa số nó dùng nội suy, tính hiệu cơ bản ra sin-cos từ modul quang (độ phân giải khoảng 100 - 1000 chu kỳ/vòng), qua IC nội suy để tính độ phân giải, đơn cử như con này, em có 1 cái enc dùng con này ạ, nhiều con có hệ số nội suy cao hơn nhiều lần.
    (cho em nợ, hàng không có trên máy rồi, tối về e chộp tiếp)

Thanks.
    thì í em làm có lí do tại sao các hãng japan cứ phải du theo abs 17bit 20bit 23bit, châu au nó lạoi khoái sin cos , mà ko dung inrc , inrc mà độ phân giải cao thì lại nhức đầu về noise
    giá resolver em thấy nó trên 150usd, resolver theo em thấy có lẽ chịu noise và va đập tốt

http://www.aliexpress.com/af/resolve...ewCP=y&catId=0

stepper motor close loop, feedback bằng công nghệ đặc biệt, tương tự như resolver

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 07-05-2015 lúc 09:11:12 AM.

26. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Trang 23 của 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223242533 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chia sẻ mẫu bmp
    Bởi hoang.nvn trong diễn đàn Phần mềm ART
    Trả lời: 24
    Bài viết cuối: 02-11-2014, 08:43:42 PM
  2. Nhờ mọi người tư vấn về loại dầu cho bạc đạn 24000rpm?
    Bởi lekimhung trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 45
    Bài viết cuối: 05-10-2014, 11:50:53 AM
  3. Địa chỉ mua đồ DIY - Tổng hợp, chia sẻ, Review
    Bởi newbieCNC trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 02-10-2014, 10:54:11 PM