1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 17 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 71516171819 ... CuốiCuối
Kết quả 321 đến 340 của 490

Chủ đề: CNC đầu tay, mong cả nhà giúp đỡ

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi katerman Xem bài viết
    Hình như động cơ kéo trục Z của bác hiệu Bosh thì phải.
    Hiệu Makita bác ạ, động cơ nhật, chạy chổi than ạ

Tình hình là sáng nay em cho lên xuống con sở pín để canh vuông thì mới phát hiện ra chả biết sai chỗ nào mà đầu spin khi xuống thấp nhất còn cách mặt bàn đến 24cm.

Chết toi em rồi, nhầm nhọt đâu đây

Phá máy ra làm lại thì oải quá, chả lẽ lại làm tiếp cho nó cái trục A vào thì chả biết bao giờ nó mới chạy được.

Nhờ cả nhà tư vấn giúp em vụ này với ạ. Có mấy cách em mới nghĩ đến:

- 1 là lấy cây H 200x200, làm cái mặt, bỏ lên bàn X rồi phay rãnh làm bàn chữ T :

- 2 là kiếm cái đầu nối dài như trong hình của bác Nam CNC này:

Cái kẹp dao đang có nó to tướng, cái lỗ hình như phi 35 thì phải ạ.

Chả biết cái con máy đểu của em sau này làm xong nó sẽ thành cái giống gì nữa, haizzz.... Nhu cầu trước mắt em chỉ cần phay mấy miếng nhôm 300x300 thui ợ
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    chén dao 32 chứ không phải 35 đâu sếp.

1--- gắn thêm miếng sắt đệm dày 20 , rồi cho con spindle bắt lên tấm sắt đó nó sẽ hạ xuống bao nhiêu thuỳ tuỳ , nhưng hạ nhiều quá nó yếu.
    2--- làm cho nó 1 cái bàn phụ , kê cao lên và cắt .

có gì đâu mà xoắn vậy sếp. em thấy làm cái bàn phụ coi ra dễ dàng.

* gá dao vào nó cũng dài ra thêm vài phân, tìm cái bàn phụ như chú romeo bán , kê lên 4 cục sắt ở 4 đầu thế là nó nâng cao hơn tấc mấy thậm chí vửa đủ dao chạm bàn cho cắt đứt luôn.

ngoài ra dùng eto to thì đã cao hơn tấc mấy rồi , xem 4 lổ bắt spindle có hạ thêm được không , anh khoan 4 lổ mới cho nó thấp xuống đi.... khoan từ đâu lấy ra chiến thôi.
    Lần sửa cuối bởi Nam CNC, ngày 30-12-2015 lúc 12:14:53 PM.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

3. Thành viên đã cám ơn Nam CNC cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    chén dao 32 chứ không phải 35 đâu sếp.

1--- gắn thêm miếng sắt đệm dày 20 , rồi cho con spindle bắt lên tấm sắt đó nó sẽ hạ xuống bao nhiêu thuỳ tuỳ , nhưng hạ nhiều quá nó yếu.
    2--- làm cho nó 1 cái bàn phụ , kê cao lên và cắt .

có gì đâu mà xoắn vậy sếp. em thấy làm cái bàn phụ coi ra dễ dàng.

* gá dao vào nó cũng dài ra thêm vài phân, tìm cái bàn phụ như chú romeo bán , kê lên 4 cục sắt ở 4 đầu thế là nó nâng cao hơn tấc mấy thậm chí vửa đủ dao chạm bàn cho cắt đứt luôn.

ngoài ra dùng eto to thì đã cao hơn tấc mấy rồi , xem 4 lổ bắt spindle có hạ thêm được không , anh khoan 4 lổ mới cho nó thấp xuống đi.... khoan từ đâu lấy ra chiến thôi.
    Vâng, em vừa đo lại, đúng là nó phi 32 sếp a, hì hì

Vậy em làm cái bàn phụ bỏ lên phay mấy tấm nhôm cho nó lấy tinh thần cái đã. Hạ 4 lỗ bắt spin thì thêm được 5cm, spin em bắt lên tấm rời, tấm này em rà phẳng, // với Z rồi nên bắt chỗ nào cũng được ợ, hạ cái chặn hành trình Z thì thêm được 3cm, chịu khó bắt cái mặt bích Z vào con trượt thì thêm được 8cm. Cái này trước em khoan để dịch được, thế quái nào hôm bắt vào em lại bắt lên lỗ dưới mới đau. Bi chừ nó nặng quá, tháo ra tháo vào em ngại

Làm thêm cái bàn phụ 20cm có lẽ là đơn giản nhất

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Trích từ bác NamCNC
    - Em thấy mặt ngoài gắn 1 hàng ốc mà, tháo ra làm lại tấm khác rồi mần 1 hàng ốc đó, cho hạ 4 lỗ bắt spin xuống 1 tấc, hàn gân tăng cứng 2 bên. Thêm mặt đệm thì hành trình Y giảm 20 có khi sai thiết kế của cụ Tuấn.
    2--- làm cho nó 1 cái bàn phụ , kê cao lên và cắt . Mua cái bàn T to tướng của bác KhoaC3 đấy gá lên cũng tầm tầm roài . Sợ hổng phẳng thì lấy sờ-pín chém nó (mà cái bàn cụ Tuấn làm phẳng roài, canh spin vuông lại chắc dễ hơn).
    3--- Thêm cái ê-tô cũng gần 1 tấc roài nhưng chắc là phải có cho tiện gá kẹp phôi bé bé.

Thường thì mấy con máy Jampon cũng nhầm nhọt như cụ để tránh ghim thẳng dao xuống mặt bàn ấy, nhìn cảnh bàn T lủng lỗ lỗ mà đao lòng lắm
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

6. Thành viên đã cám ơn hung1706 cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hung1706 Xem bài viết
    Trích từ bác NamCNC
    - Em thấy mặt ngoài gắn 1 hàng ốc mà, tháo ra làm lại tấm khác rồi mần 1 hàng ốc đó, cho hạ 4 lỗ bắt spin xuống 1 tấc, hàn gân tăng cứng 2 bên. Thêm mặt đệm thì hành trình Y giảm 20 có khi sai thiết kế của cụ Tuấn.
    2--- làm cho nó 1 cái bàn phụ , kê cao lên và cắt . Mua cái bàn T to tướng của bác KhoaC3 đấy gá lên cũng tầm tầm roài . Sợ hổng phẳng thì lấy sờ-pín chém nó (mà cái bàn cụ Tuấn làm phẳng roài, canh spin vuông lại chắc dễ hơn).
    3--- Thêm cái ê-tô cũng gần 1 tấc roài nhưng chắc là phải có cho tiện gá kẹp phôi bé bé.

Thường thì mấy con máy Jampon cũng nhầm nhọt như cụ để tránh ghim thẳng dao xuống mặt bàn ấy, nhìn cảnh bàn T lủng lỗ lỗ mà đao lòng lắm
    Em làm có thiết kế gì đâu bác, rảnh rang em làm đến đâu hay đến đấy í mà.

Cái mặt bắt spin em đang bắt 16 con ốc để ghim cái tấm đế vào cái cần Z, để em ngó lại xem có đất hàn gân cho cái tấm này không, nếu có em làm tấm mới hạ spin xuống thì nhẹ hơn là làm bàn phụ ạ.

Thanks bác

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Chốt hạ em làm cái bàn phụ, cao 200 rồi bắt lên phay mặt, làm bàn chữ T bắt phôi cái đã ạ.

Phần căn chỉnh spin thì đơn giản rồi, mặt bắt spin bé tẹo, em đã nạo, hành trình 300 không nhảy kim, thử xem con spin nó có chuẩn không thì em kẹp cây phi tròn dài 300 vào, chỉnh chiều ngang bằng mấy con ốc công, chỉnh xong xiết chặt, thử mặt theo chiều trục Y thấy cái con này người ta chế cũng chuẩn phết các bác ạ, chạy khoảng 200 thấy nhúc nhích 1 vạch. Các cụ bật tiếng video lúc nghe rẹt rẹt là cái khoan em bấm cho trục nó lên xuống đấy ạ.

9. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Không phải căng thẳng bác ơi.

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	image.jpeg 
Views:	234 
Size:	20.1 KB 
ID:	14981
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Hì hì hôm nay em bắt mấy cái ống dẫn dầu cho vitme với con trượt, phát hiện ra một trò vui vui các bác ạ.

Ý là bắt ống dầu cho vitme trục Z không được, cái khe bé tí, thò tay vào không xong, thiá là em kiếm cái ống, đặt con ốc M6 vào, lấy búa táng cho nó mấy nhát, đút cái đầu cắm nhanh vào, vẫn còn chật, em nhét tiếp cái tay vặn lục giác vào, đập tiếp vài nhát thì được thé này :

Roài, em cắm cái ống dầu vào giắc, đút dây qua cái ống vừa bị đập, kiểu dư lày :

Thía là cầm cái ống, thò vào vặn được rùi, xong nó ra thế này ạ :

Về cái vụ đập búa cho chính xác, cụ Gamo có dạy em một chiêu, ấy là khi cụ ấy muốn đập búa chính xác vào chỗ nào, cụ ấy lây bút, viết chữ Nam CNC vào chỗ ấy rồi cứ nhè vào đấy mà đập ạ. Cụ ấy bảo có mà đập cả ngày cụ ấy vẫn không mỏi tay mới lạ chứ ạ. Em chưa thử nên cũng không biết chữ Nam CNC hay CKD có tác dụng tốt hơn ạ, bác nào thử rồi thì chia xẻ kinh nghiệm cho em biết vơi.

Xong mấy con vitme, tiếp đên block trượt, cái con block con lăn bosch size 45 nó có cái ren lắp tụt tít xuống sâu, vặn cái đầu ren vào không được. Vậy là em lấy con ốc M6, khoan cho nó cái lỗ phi 2 ở giữa, dư lày ạ :

Roài lấy 2 con ecu hàn kín với nhau, vặn cái ren bị khoan thủng vào 1 đầu, đầu kia vặn cái giắc cắm nhanh, xong rùi ợ :

Lắp vào nó kiểu thía lày các bác ạ :

12. Có 6 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả biết tuốt's Avatar
    Đang ở
    Hanoi, Vietnam, Vietnam
    Cám ơn
    764
    Được cám ơn 629 lần
           ở 445 bài viết
    ngoài chợ thiếu gì mà bác chế kiểu này cho mệt
    block trượt của bác hình như không có miếng cao su thì phải
    biết tuốt -- nghĩa là cái gì cũng muốn biết 1 tí minh- Đt:0388536483

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    112
    Được cám ơn 100 lần
           ở 81 bài viết
    cái vụ đập búa chính xác nghe hay đấy bác ah. muốn biết chữ nào chính xác hơn bác phải đập nhiều mới biết đc

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Không biết các bác thấy thế nào, chứ em là em ghét mấy cái đứa đàn ông đàn ang mà lại cứ đi nhuôm tóc xanh đỏ tím vàng lắm các bác ạ.

Vâng, em ghét là em cấm luôn, đám học nghề đứa nào nhuộm tóc là em cho nghỉ khỏe luôn ợ.

Cũng chả phải em nghĩ đến chuyện nghiêm chỉnh, tư cách hay đạo đức gì đâu, chỉ làu vì mình thì chả có sợi tóc nào mà chải, chúng nó lại còn bày đặt đi nhuộm làm đẹp nữa, bực mình là phải, các bác nhỉ

Thía mà có thằng chả nó đi học nghề, hắn lại đi nhuộm tóc trắng mới đểu chứ ạ, em đuổi hắn về thì hắn bảo luật chỉ cấm xanh đỏ tím vàng thôi mà ?! có cấm màu trắng đâu. Bực mình quá mà em phải chịu, không cãi được, càng tức.

Tên này học mấy cái trò nạo niếc vớ vẩn các bác ạ :

Sau một ngày nghịch ngợm, hắn cũng nạo xong được 2 cái chỗ bắt ray. Tay chân lóng ngóng như con gà, xước tùm lum nhưng cũng chấp nhận được, sai số cây dài 2m sau khi nạo còn 2-3 vạch chi đó, thui thé được rùi :

Nạo xong hắn có vẻ khoái chí lắm, cái mẹt nhìn thấy ghét :

Buổi sau em cho hắn lắp ray với vitme, một ngày mà không xong thì hắn chít với em hì hì

16. Có 2 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    Từ lúc nào Lão Hói này thành "Thánh Nạo" vậy ta ???? bây giờ còn học đòi làm Sư Phọ thế không biết.
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cụ nào ghi CKD lên mà đập thế ạ, cụ mách nhỏ cho em với.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Có cái hình là đập sướng hẳn

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Có cái hình là đập sướng hẳn
    Nghe cụ HÓI tố là cụ ghi Nam sờ lên rồi đập phải không? Cụ trả thù vụ cụ Nam sờ chê pín của cụ bị rỉ sét đúng không? Pín đồ phải rỏm lắm hoặc hỏng hóc không dùng được mới rỉ sét đóa cụ.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hố hố, quê, bữa nào thay hình Nam Sờ Pín bằng hình CKD

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Từ lúc nào Lão Hói này thành "Thánh Nạo" vậy ta ???? bây giờ còn học đòi làm Sư Phọ thế không biết.
    Hị hị ... được bác phong lên bậc thánh thần .... hị hi em ngại quá cơ bác ạ.

Dưng mà làm ông thánh... kể cũng không thích lắm bác ạ, ngoại trừ việc em được ngồi trên bàn, các em xì tin đến xin quẻ.... áo trễ cổ, cúi cúi... lom khom bên dưới .... nghĩ đến đấy em tự dưng cứ thấy bổi hổi bồi hồi thía lào ý....

Dưng mà... em nghĩ lại rùi, làm ông bụt thích hơn nhiều bác ui. Ông bụt ý nhá, tuyền chọn các cô trẻ đẹp bị ức hiếp để giúp thôi. Mà để bị ức hiếp thì chắc là các em này cũng nhẹ dạ cả tin rồi.... giúp xong, thế nào các em chẳng cảm động... rồi thì....

À nhưng mà cụ Vietnamcnc cụ ấy nhận làm ông bụt rồi bác ạ, cụ này .... khôn thật. Ông bụt râu xồm như trong cái avatar ý thì .... ui em biết rồi, trách gì có loại hoa người ta gọi là hoa dâm bụt.

Thôi thì còn ông tiên. Úi ông này hay lắm đấy bác nhé. Ông tiên có các hàng xóm đáng yêu là các cô tiên. Úi giời chít chít .... các cô tiên thì đã xinh đẹp lại còn hay đi tắm. Chết thật, tắm thì toàn chọn chỗ vằng người, lại còn không có ai đi cùng để bảo vệ thì ... nguy to thật. Em mà làm tiên ông hay tiên thằng thì em sẽ đi theo bảo vệ các cô tiên này tắm bác ạ. Ầy ầy ầy... tiên ông hay tiên thằng bi chừ ... ??? bác gọi em là tiên đi, bác nhé

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Cả nhà giúp em sơ đồ đấu dây vớí ạ.

Phần cơ coi như ổn, bây giờ đến cái phần chuối nhất là đấu dây ạ, cả nhà vẽ giúp em sơ đồ đấu dây với ạ.

Mạch BOB em dùng của Machviet, nó là con này ạ :

Động cơ thì xyz em đều dùng một loại động cơ đi cùng driver:

[IMG]https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtf1/v/t1.0-9/12439085_790130757784471_7321832518789617449_n.jpg ?
    oh=2efd8a6f17ff0e488912f8917bcf6693&oe=5704E2D7[/IMG]

Cảm biến hành trình XYZ và home em đều lắp con này :

Nó có 3 sợi dây xanh, nâu, trắng như thế này :

Biến tần thì khoai cả nải ạ, em cũng chưa bóc ra vì có xem cũng chẳng hiểu gì :

Trước giờ em mới đấu mấy cái tủ rơ le linh tinh, chuyển sang cnc em chưa hiểu nguyên lý nó dư lào, nhờ người khác đấu giúp cũng được, nhưng mà nhỡ sau này con driver nó tèo hay chuột nó cắn mất sợi dây thì em không tự thay được ợ.

Em củm ơn

Phần công tắc giới hạn hành trình em đang lắp mỗi trục 2 con, home thì mỗi con 1 trục, không biết con bob nó có đủ chân để đấu không, em hóng hớt trên mạng hình như đấu chung tuốt tuột hành trình xyz vào 1 đầu vào có được không ạ ? nút home em chưa hiểu nó chạy như thế nào nhưng nếu ưu tiên được nó chắc sau này dễ sử dụng hơn có phải không ạ ?

Thợ bậc 3 TLP's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn
    83
    Được cám ơn 4 lần
           ở 4 bài viết
    Mong chờ cái dự ớn này của chú @Tuấn mãi ..Mà sao lâu quá..Chú hơi bị câu giờ đấy!

25. Thành viên đã cám ơn TLP cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Chú ấy trời lạnh này để tay bướm cắn nên làm sao mà nhanh được

27. Thành viên đã cám ơn thuhanoi cho bài viết hữu ích này:

Trang 17 của 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 71516171819 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Giúp đỡ] Nghịch ngu với vitme :(
    Bởi namrex trong diễn đàn Vít me, thanh răng, ray trượt, trục trượt, vòng bi, gối đở...
    Trả lời: 48
    Bài viết cuối: 02-03-2015, 03:47:47 PM
  2. Mong anh em giúp đỡ
    Bởi tien_classic trong diễn đàn Trao đổi kinh nghiệm
    Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 17-12-2014, 09:12:09 AM
  3. Giúp đỡ dùng dao
    Bởi solero trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 03-07-2014, 01:34:47 PM
  4. Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-05-2014, 02:32:59 PM