Mấy cái máy hàn Tig của em nó có 2 con chiết áp để chỉnh dòng hàn. Đại khái một cái thì chỉnh dòng trên, cái kia chỉnh dòng dưới khi hàn chế độ xung. Máy DC ạ.

Cái chiết áp thì nó bé tẹo và chỉ quay 1 vòng là chỉnh từ 0 đến 500A. Khá là khó chỉnh cho nó chính xác dòng hàn mình định hàn ạ. Vặn một tí là nó chạy tuốt luốt vài chục A roài.
Dùng chiết áp vặn nhiều vòng thì người vận hành họ chả biết bi chừ đang ở vòng nào mà chỉnh cả ạ.

Em loay hoay đi mua con điện trở Sun 500A về, đấu vào đoan giữa máy với mỏ hàn, ( dây - ạ ) rồi lắp một cái đồng hồ đo Ampe điện tử. Dã tâm là khi hàn thì nó hiển thị dòng hàn cho bà con dễ nhìn ( dễ chỉnh ạ ). Dưng mà không ổn vì là khi hàn thì xung nó nhảy nhanh như điện làm cho cái đo Ampe nó nhảy loạn cả lên. Bó tay.

Có cách nào khắc phục được vụ này không ạ ? ở cái máy hàn thì nó có cái kim nó nhảy, cũng chả chính xác lắm vì là nó ngoáy ngoáy thui ợ. Bỏ chế độ xung thì nó ổn, đứng im, còn hàn xung thì nó cứ nhảy nhảy ợ.

Hoặc có cách nào hiển thị số đo của 2 con chiết áp cũng được ạ. Mua 2 cái đồng hồ điện tử vạn năng mà bà con dân điện vẫn dùng để đo thông mạch ý có được không ạ ? Con chiết áp nó có 3 chân thì đấu vào đâu ạ ? Làm sao cho độ phân giải của nó rộng rộng tí thì tốt quá he he .

Thank cả nhà