1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Thắc mắc về step 2 phase 4 dây và 6 dây.

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết

Thắc mắc về step 2 phase 4 dây và 6 dây.

Sau khi đọc khá nhiều bài về step 2 phase mình có thắc như vầy?
    1. Step 2 phase loại 4 dây và 6 dây về nguyên tắc hoạt động tương tự nhau. Loại 6 dây có 2 dây giữa, bỏ 2 dây này ra thì đấu nối và hoạt động như loại 4 dây bình thường. Nếu vậy thì tại sao nhiều hãng lại làm chi thêm 2 cọng giữa nữa cho tăng chi phí? Như vậy ưu và nhược điểm của 2 loại này như thế nào? Mình thấy đa số step trong máy photo dùng loại 6 dây còn step khác thì 4 dây. Vậy mục đích thêm 2 cọng giữa để làm gì?
    2. Khi đấu nối driver 2 phase 4 dây A+A-, B+B- thì đa số bỏ 2 dây chung ra sử dụng 4 dây. Vexta 2115B có 1 chân chung phải chập 2 cọng giữa với nhau thì nó chạy. Mình thử TB6560 (driver 2 phase cỏ ví dụ) khi chạy 4 dây lấy 2 dây chung chập với nhau thì nó vẫn chạy ko thấy khác biệt. Nối nhu vậy có ảnh hưởng gì không?
    3. Nếu dùng Driver loại 4 dây chạy bỏ giữa có khác biệt nhiều so với dùng loại driver 6 dây?

Mình chỉ là dân ham chơi thích mày mò thôi. Mong các bác giải thích để hiểu rõ hơn biết đâu có thể ứng dụng được vào việc gì đó hay ho.
    Lần sửa cuối bởi saudau, ngày 12-11-2015 lúc 01:06:58 PM.
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi saudau Xem bài viết
    1. Step 2 phase loại 4 dây và 6 dây về nguyên tắc hoạt động tương tự nhau. Loại 6 dây có 2 dây giữa, bỏ 2 dây này ra thì đấu nối và hoạt động như loại 4 dây bình thường. Nếu vậy thì tại sao nhiều hãng lại làm chi thêm 2 cọng giữa nữa cho tăng chi phí? Như vậy ưu và nhược điểm của 2 loại này như thế nào?
    2. Khi đấu nối driver 2 phase 4 dây A+A-, B+B- thì đa số bỏ 2 dây chung ra sử dụng 4 dây. Vexta 2115B có 1 chân chung phải chập 2 cọng giữa với nhau thì nó chạy. Mình thử TB6560 (driver 2 phase cỏ ví dụ) khi chạy 4 dây lấy 2 dây chung chập với nhau thì nó vẫn chạy ko thấy khác biệt. Nối nhu vậy có ảnh hưởng gì không?
    3. Nếu dùng Driver loại 4 dây chạy bỏ giữa có khác biệt nhiều so với dùng loại driver 6 dây?

Mình chỉ là dân ham chơi thích mày mò thôi. Mong các bác giải thích để hiểu rõ hơn.
    1. Các loại step đời mới thường bỏ dây giữa, chỉ còn 4 dây thay vì 6 dây. Mình nghĩ 6 dây là để tương thích với driver đời cũ hoặc trong trường hợp cần tốc độ nhanh, chấp nhận torque yếu.

2. Chưa dùng Vexta 2115B chưa biết

3. Thường thì step driver đời mới chỉ dùng 4 dây (leadshine, alphastep, tb6560, ....)
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 12-11-2015 lúc 01:05:47 PM.

3. Thành viên đã cám ơn Gamo cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi saudau Xem bài viết
    1. Step 2 phase loại 4 dây và 6 dây về nguyên tắc hoạt động tương tự nhau. Loại 6 dây có 2 dây giữa, bỏ 2 dây này ra thì đấu nối và hoạt động như loại 4 dây bình thường. Nếu vậy thì tại sao nhiều hãng lại làm chi thêm 2 cọng giữa nữa cho tăng chi phí? Như vậy ưu và nhược điểm của 2 loại này như thế nào? Mình thấy đa số step trong máy photo dùng loại 6 dây còn step khác thì 4 dây. Vậy mục đích thêm 2 cọng giữa để làm gì?

Mình chỉ là dân ham chơi thích mày mò thôi. Mong các bác giải thích để hiểu rõ hơn biết đâu có thể ứng dụng được vào việc gì đó hay ho.
    6 dây có thể dùng unipolar, khi đó chỉ cần 4 cong công suất, mạch dk đơn giản hơn, moment/speed tốt hơn, moment chạy unipolar thấp hơn chạy bipolar
    lí do, em có 1 lí do, ngày xửa ngày xưa điện tử là tbi xa xỉ, nó ko rẻ bèo như ngày nay, nên giảm linh kiện sẽ giảm kha khá giá thành
    ngày này unipolar ko phổ biến vì lkdt giá rẻ hơn nhiều

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 12-11-2015 lúc 01:27:05 PM.

5. Có 4 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Giờ 6 dây đấu bibolar vẫn có cái lợi mà.
    Khi cần moment tốt, tốc độ chậm thì nên dùng A+A- & B+B-, khi cần chạy speed thì nên đấu A+Acom, B+Bcom. Cái nayg sách vở nói chứ không phải CKD nói. Tại sao vậy?.. Tại vì các yếu tố LR và hiệu suất từ thông, tần số v.v...
    Vậy nên giờ motor 2 phase 8 dây vẫn còn bán.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

7. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. Tài liệu về thiết kế tủ điện và đi dây
    Bởi newbieCNC trong diễn đàn Tủ điều khiển & các vấn đề khác
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 21-03-2019, 11:44:40 PM
  2. Thắc mắc về mach3
    Bởi CNC FANUC trong diễn đàn Thắc mắc
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 26-09-2015, 08:09:03 AM