1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 98

Chủ đề: Cần tư vấn máy phay gỗ 1325 4 đầu

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ABCNC Xem bài viết
    Cần Thơ thì hôm nào ới CKD, MRL ,..với tui ra chém gió đe. Nếu trình hàn là amatơ thì mình khuyên bác nên đem lại chỗ họ bào khung máy để họ hàn luôn, dù sau thì họ rất rành vụ cong vênh này và có bàn phay chuẩn phẳng để gá, cố đinh khung cho bác.
    CKD và Mr Lợi hả cụ. Thì em phay chỗ gần nhà Mr Lợi đó. Bác cho em xin số Điện thoại để em tiện liên lạc. Phay hai chỗ bắt ray Y và phay trục X hắn dứt em 8tr rồi, giờ nó hàn nữa không biết lấy em nhiêu nữa. Bác có kinh nghiệm share cho em, em hậu tạ a.

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hieunguyenkham Xem bài viết
    Mà không có tiền thì không làm được gì hết đúng không cụ.
    Cụ góp ý cho em cái khung với bác hung1706
    Hehe bác kêu tên em mà còn in đậm làm em ngại quá...
    Em thú thật chém gió thì em đứng thứ 2 không ai dám đứng thứ 3 đâu nhóe ).
    Em nhìn sơ qua cũng biết cụ âm mưu con máy lâu lắm roài, gom góp cũng nhiều mới dám post lên chứ đâu có ai khơi khơi mà up linh tinh, không khéo cho dân chúng ném đá chết tươi trước khi đủ đá xây lâu đài . Thế nên cụ cứ thỏa chí mà sáng tạo chứ nghe mỗi người 1 ít thì sửa đến bao h mới xong con máy. Cơ mà em đoán cụ cũng không phải tay mơ và mấy cái hình lắp ghép xếp hình này chưa thể hiện đầy đủ ý đồ của cụ chứ nhể . Em sẽ hóng thêm vài hình ảnh nữa mới dám tí tờn

Dear cụ Tuấn...cái vụ hàn khung 3m mà vặn 1mm thì em có nghe truyền thuyết kể lại như vầy:
    Ngày trước Petro VN có mời chuyên gia cả Tây lẫn Tàu đến dàn khoan dầu với kinh phí.... Thế mà chỉ để giải quyết việc hàn cái ống gì gì đấy dài 6 thước trên dàn cao cách mặt sàn vài thước. Thế là các cụ ấy tính ngày tính đêm để sao cho khi hàn vào thì mối ghép bulong không xê dịch hơn 1mm và tránh trường hợp dầm côn-xôn cong vẹo làm kết cấu mất ổn định, gây rung gì gì đó khi đón gió đông tràn về...vv. Trong khi các anh ấy tính tính toán toán thì mấy lão làng dân VN ta nổi máu lên vì chờ hoài chả thấy cho làm gì, mấy lão bèn bắt dàn làm phép...thế là trèo lên đu dây hàn hiếc 72 thế. Mấy cụ Tây trố mắt ra dòm, xong mọi việc thì lại hiện trường kiểm tra thì ố là la vừa khít lỗ ốc...thật là quá hên cho đội bạn . Và lão nhân gia kể lại câu chuyện truyền thuyết đó hay chém gió với em rồi cười khinh khỉnh...bố thách cháu dám leo lên hàn như bố hahaha
    thanks ợ
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Cụ chém cho vui thì được chứ đừng lôi đích danh ông ấy ra thế.
    Mấy cụ thợ hàn bậc cao, đi biển 1200-2000$/ngày 12 tiếng cũng nhiều, nhưng chả có tay nào dám thế đâu, về nhà ăn cám ngay.

Bên em họ làm có quy trình đàng hoàng bài bản. Ví dụ công ty em là chủ đầu tư, dân kinh nghiệm lõi đầy ra đó, nhưng không có license thiết kế thì cũng không thể tự làm thiết kế, dù bé tí tẹo tự làm cũng ngon lành, mà phải thuê 1 ông chuyên thiết kế, có chứng chỉ để làm, dù có khi vừa thuê vừa chửi, có khi còn phải training cho vendor nữa . Nhưng quy trình là quy trình. Ông nào không tuân theo xin mời đi ra cho người khác làm việc.

Trở lại chuyện hàn họ bên trên. Em không làm đến cái nào tinh vi yêu cầu cao, nhưng về kết cấu thép chắc không ngành nào có yêu cầu cao hơn + giám sát nghiêm ngặt cỡ này. Chuyện hàn cái dầm console 6m lệch 1mm có thể hơi quá nhưng kết cấu tổng thể sai số <0.1%, sai số chi tiết <0.05%. 100% mối hàn xử lý đúng quy trình và check visual, 100% que hàn được nung đúng nhiệt độ, tối thiểu 6-70% kiểm tra NDT...

Cơ bản nhất của quá trình hàn yêu cầu chính xác là quy trình xử lý nhiệt. Đồ gá chỉ là đồ gá thôi chứ không có món đồ gá nào chịu nổi lực khi biến dạng nhiệt. Cụ thể chẳng hạn muốn hàn 1 mối thép dày 60mm, cần giữ ổn định nhiệt quanh mối hàn ở 320C trước khi hàn và 280C sau khi hàn min 30p (em ví dụ thôi nhé), sẽ cần 2 ông thợ dùng khò gas khò trước, 1 ông thợ hàn, 1 đốc công đi lòng vòng xem bản vẽ và dùng súng đo nhiệt độ và yêu cầu chỉnh cái này cái kia.

Mình làm đồ DIY, nhỏ lẻ, không có đủ điều kiện thực hiện như trên thì cần tư vấn từ mấy ông hói đầu như cụ Tuấn ấy, để lên cái quy trình sao cho phù hợp. Em chém thôi chứ hàn khung cũng vặn tứ lung tung .

Thanks.

4. Có 3 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả hung1706's Avatar
    Cám ơn
    523
    Được cám ơn 598 lần
           ở 478 bài viết
    Hehe em chém cho vui vì cái thời mấy lão nhân gia ấy phè phỡn thì em còn đang ở tận đâu đâu ấy. Nghe thì nghe kể thế chứ quy trình này kia em chả biết vì không phải dân trong nghề mà cũng chả hàn hiếc các kiểu đc nên đành ngồi hóng chứ không xuyên tạc gì, sự thiệt hay sự giả thì năm thì mười họa cứ tin cho vui
    Tuy nhiên yêu cầu kiểm định khung dàn, dầm...vv thì em biết tí tí nên có thể xác nhận là 1mm / 6m cũng chả phải chuyện đùa, thế nên mới dám múa rìu qua mắt thợ .

Cơ mà quay lại chủ đề chính là em vẫn hóng cách lắp ghép xếp hình của bác chủ
    TPHCM - sdt 0907983682
    https://www.facebook.com/CNCSP268/

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    CKD và Mr Lợi hả cụ. Thì em phay chỗ gần nhà Mr Lợi đó. Bác cho em xin số Điện thoại để em tiện liên lạc. Phay hai chỗ bắt ray Y và phay trục X hắn dứt em 8tr rồi, giờ nó hàn nữa không biết lấy em nhiêu nữa. Bác có kinh nghiệm share cho em, em hậu tạ a.
    Ồ, dạo này chổ ấy cũng cao tay thật, chém ngọt quá.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

7. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Hàn thì em không dám nổ a. Vì hàn áp lực khác xa mình hàn. Hàn áp lực phải có bằng cấp. mà hàn xong họ phải siêu âm lại nữa. Còn mình hàn cho nó dính và không vênh nhiều là được rồi.em cũng kinh qua bộ cửa sắt 4 cánh rồi nên hàn mong không cong vênh nhiều.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Ồ, dạo này chổ ấy cũng cao tay thật, chém ngọt quá.
    Độc quyền mà bác, mình phải chịu thôi.định học hỏi bác gá ray mà không phay,mà nghĩ trình độ không tới nên cắn răng đi phay thôi.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà lội phố :)
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Bác chủ định hàn tấm 15ly lên chỗ khoanh đỏ ạ ?

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	12463862_530144443818752_2096832184_n.jpg 
Views:	100 
Size:	108.8 KB 
ID:	15022

Bác hàn xong nó sẽ cong 2 đầu lên phía trên. Có thể bác nên hàn 2 thanh này trước khi gắn thành khung.

Nếu cái nềni xi măng dày độ 5cm thì bác bắn tacke đạn xuống nền, làm cái quang gánh giống chỗ em vẽ màu xanh với màu vàng, ở giữa kê lên khoảng 12mm, vít hai đầu xuống cho nó cong trước rồi hàn. Hàn xong để nguội nó co ngót chắc là thẳng.

Kiểu như cái chỗ em vẽ màu vàng với màu xanh í

Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	12463862_530144443818752_2096832184_n.jpg 
Views:	99 
Size:	113.0 KB 
ID:	15023

Làm xong 2 cây cho nó thẳng rồi hẵng ghép thành khung bác ạ

Bác dùng tacke đạn loại bắt được thanh ren M10 gì đấy chắc là ổn, vặn cây ren vào tacke, rồi xiết ốc để vít cái cây bác định hàn cho nó cong xuống chắc được ạ
    Thanh niên quê em chỉ lấy vợ là nhanh

11. Có 3 thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    Mình đang học bác để làm máy lớn đây, không có kinh nghiệm vụ này. Mà theo mình nếu điều kiện vận chuyển cho phép nên hàn khung rồi mới đi phay. Còn không thì phải thiết kế theo kiểu lắp ghép từng cụm khung, đóng chốt định vị, phay, tháo ra về ghép lại

13. Thành viên đã cám ơn ABCNC cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Kế hoạch của cụ Tuấn hói cũng là một giải pháp, chống biến dạng bằng cách cho biến dạng bù trừ trước. Nhưng e là cái tắc kê chịu không nổi, hoặc cái nền bị bụt.
    Kết hợp giải pháp hàn đính trước dọc theo chiều dài. Không hàn liên tục mà hàn đứt quãng, xen kẻ 2 bên.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

15. Có 2 thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Kế hoạch của cụ Tuấn hói cũng là một giải pháp, chống biến dạng bằng cách cho biến dạng bù trừ trước. Nhưng e là cái tắc kê chịu không nổi, hoặc cái nền bị bụt.
    Kết hợp giải pháp hàn đính trước dọc theo chiều dài. Không hàn liên tục mà hàn đứt quãng, xen kẻ 2 bên.
    Cụ dạy chí phải. Chắc cái nền ko chịu được quá.
    Hàn lệch một mặt thế này ko tránh khỏi cong. Bù lại là 2 cây C úp lưng vào nhau kết cấu khá yếu chỗ 2 cái tai xòe ra. Cong vênh tí lấy búa tạ ghè chắc cũng chỉnh được

17. Thành viên đã cám ơn Tuấn cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Chắc hàn xong cái khung rồi làm lại cái nền nhà cho thằng anh luôn quá. Nhìn thì tưởng dễ chứ vào làm cũng chua chát quá bác nhỉ.
    Em định hàn xong cái khung rồi mới hàn 2 tấm sắt 15mm lên a.
    Em cũng định hàn xen kẻ hai bên và đối xứng trên dưới cho đỡ dựt quá (cái này phải kê cái khung cho nó cao lên mới được)
    Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn.
    Lần sửa cuối bởi hieunguyenkham, ngày 03-01-2016 lúc 05:55:10 PM.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Cụ dạy chí phải. Chắc cái nền ko chịu được quá.
    Hàn lệch một mặt thế này ko tránh khỏi cong. Bù lại là 2 cây C úp lưng vào nhau kết cấu khá yếu chỗ 2 cái tai xòe ra. Cong vênh tí lấy búa tạ ghè chắc cũng chỉnh được
    Bị yếu chổ nào vậy cụ?mấy chỗ đầu C và dầm ngang đều có tấm la liên kết lại cho cứng. Theo ý cụ là mình nên hàn tấm 2 thép dày 15 mm lên C trước rồi hãy hàn khung hay hàn khung rồi mới hàn vậy cụ.

Thợ bậc 7 linhdt1121's Avatar
    Cám ơn
    242
    Được cám ơn 220 lần
           ở 179 bài viết
    Các bác cho e hỏi chút.
    Với các thanh thép như của chủ thớt sao ko mua luôn thép U về làm mà lại mất công đi chấn vậy, mua thép đúc về làm có phải đỡ cái ứng suất khi chấn ko, chừ trường hợp hình dạng nó đặc biệt mà thép hình ko có.

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi linhdt1121 Xem bài viết
    Các bác cho e hỏi chút.
    Với các thanh thép như của chủ thớt sao ko mua luôn thép U về làm mà lại mất công đi chấn vậy, mua thép đúc về làm có phải đỡ cái ứng suất khi chấn ko, chừ trường hợp hình dạng nó đặc biệt mà thép hình ko có.
    Chắc do độ dầy và kích thước thép U ở Cần Thơ không có bán loại phù hợp, phải đặt trên SG thì chí phí sẽ đội cao lên

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Công cắt và chấn hơn 8 ngàn /1Kg chứ chơi sắt hộp và U thì phải hơn 10 ngàn 1kg . Ít tiền thì phải chịu cực rồi. Và nhờ các bác hướng dẫn thêm.
    Lần sửa cuối bởi hieunguyenkham, ngày 03-01-2016 lúc 08:28:04 PM.

Sì pam mờ Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Cám ơn
    1,321
    Được cám ơn 1,933 lần
           ở 883 bài viết
    Bị yếu chổ nào vậy cụ?mấy chỗ đầu C và dầm ngang đều có tấm la liên kết lại cho cứng. Theo ý cụ là mình nên hàn tấm 2 thép dày 15 mm lên C trước rồi hãy hàn khung hay hàn khung rồi mới hàn vậy cụ.

Ý em là kiểu này dễ nắn hơn so với kiểu úp ngược hai cạnh của C vào và hàn ý ạ. Cụ hàn 2 tấm 15ly lên C trước, có cong vênh gì nắn cũng nhẹ nhàng hơn, nắn thẳng, bỏ đấy mấy hôm cho ổn định rồi hàn thành khung.

Em cũng đang làm khung một con máy cắt plasma, khung em hàn xong, bỏ ngoài trời mấy tháng rồi, ngại chở đi phay, hôm nào em lôi ra em mài phẳng luôn, chắc cũng chả lâu hơn phay mấy.

À vụ khoan lỗ bắt ray cho chuẩn với em là khoai nhất, em mới nghĩ ra một trò, ăn trộm ý tưởng của cụ Kem, hôm nào em khoan thử xem có được không hì hì

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    194
    Được cám ơn 158 lần
           ở 64 bài viết
    Công cắt và chấn hơn 8 ngàn /1Kg chứ chơi sắt hộp và U thì phải hơn 10 ngàn 1kg . Ít tiền thì phải chịu cực rồi. Và nhờ các bác hướng dẫn thêm.
    Bác cắt và chấn ở đâu vậy trên LHP hay 3/2?

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ABCNC Xem bài viết
    Bác cắt và chấn ở đâu vậy trên LHP hay 3/2?
    Của Ngũ Hiệp 3/2 vì gần nhà, chấn cùng được góc cạnh cũng tạm được, còn Ngũ Nhiều (anh em nhà hắn hết) thì đông lắm chắc chắn không kỹ. giá cả thì bằng nhau.

Thợ bậc 6
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    62
    Được cám ơn 59 lần
           ở 46 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuấn Xem bài viết
    Ý em là kiểu này dễ nắn hơn so với kiểu úp ngược hai cạnh của C vào và hàn ý ạ. Cụ hàn 2 tấm 15ly lên C trước, có cong vênh gì nắn cũng nhẹ nhàng hơn, nắn thẳng, bỏ đấy mấy hôm cho ổn định rồi hàn thành khung.

Em cũng đang làm khung một con máy cắt plasma, khung em hàn xong, bỏ ngoài trời mấy tháng rồi, ngại chở đi phay, hôm nào em lôi ra em mài phẳng luôn, chắc cũng chả lâu hơn phay mấy.

À vụ khoan lỗ bắt ray cho chuẩn với em là khoai nhất, em mới nghĩ ra một trò, ăn trộm ý tưởng của cụ Kem, hôm nào em khoan thử xem có được không hì hì
    Khung mà đem đi mài thig còn gì bằng. Mình định hàn khung xong mới hàn 2 tấm đó lên chứ. Thì khoan mau mau đi rồi up cho anh em học hỏi với. Mầ chắc sắm thêm cây khoan từ để khoan quá, khoan tay đuối quá.

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. cần mua máy khắc gỗ 1325
    Bởi cnclaivung trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 19-12-2015, 01:13:56 PM
  2. Cần tư vấn về máy tiện gỗ CNC
    Bởi lienketsovn trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 08-12-2015, 01:11:53 PM
  3. Bán máy phay gỗ , phay liên kết , chà nhám
    Bởi ToanCN trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 12-08-2015, 10:14:38 AM
  4. Nhờ tư vấn máy tiện gỗ 3 trục
    Bởi thucongmynghe79 trong diễn đàn Máy tiện CNC
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 15-12-2014, 03:20:31 PM
  5. Xin tư vấn có cách nào dùng dao 3mm cho máy phay gỗ cầm tay?
    Bởi lekimhung trong diễn đàn Dụng cụ cắt gọt
    Trả lời: 40
    Bài viết cuối: 27-03-2014, 09:20:02 PM