1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 50

Chủ đề: Driver điều khiển stepper motor chạy chế độ Servo!

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    37
    Được cám ơn 114 lần
           ở 72 bài viết

Driver điều khiển stepper motor chạy chế độ Servo!

Mới kiếm ra con step có encoder gắn ngay vô con driver của mình chạy trông êm và ngon quá up video cho anh em tham khảo cho ý kiến đóng góp nhé! con driver này mình có đăng bán bên box mua bán anh em có thể tham khảo bên đó!

2. Có 2 thành viên đã cám ơn chetaocnc cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chetaocnc Xem bài viết
    Mới kiếm ra con step có encoder gắn ngay vô con driver của mình chạy trông êm và ngon quá up video cho anh em tham khảo cho ý kiến đóng góp nhé! con driver này mình có đăng bán bên box mua bán anh em có thể tham khảo bên đó!

video ko rõ lắm, nhưng em e là turning chua ngon, drive này nó có view được data ko ta
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-01-2016 lúc 09:12:12 AM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    37
    Được cám ơn 114 lần
           ở 72 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    video ko rõ lắm, nhưng em e là turning chua ngon, drive này nó có view được data ko ta
    chưa ngon chỗ nào chỉ dùm mình hoc hỏi thanks
    chạy chế độ này rất êm mà motor ít nóng lắm nhé các bác có gì mong anh em góp ý thêm dùm mình! thanks
    Lần sửa cuối bởi chetaocnc, ngày 10-01-2016 lúc 09:54:50 AM.

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    êm và ít nóng , dòng Gecko G250 cũng êm và ít nóng như vậy đó , vậy chạy chế độ servo như thế nào bác em chưa hiểu ? nếu ít nóng và êm thì có nhiều drive thường làm được điều đó , như RD023MS bác inhainha đang bán , IMS 483 thần thánh , leadshine 542 chỉnh độ phân giải cao cũng khá êm với tốc độ chậm như thế , còn anpha ngon hơn cũng làm được như vậy , em đang thắc mắc con này có bù bước như các hệ có hồi tiếp không ha ??
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Cho mình hỏi phát:
    - servo mode khác với step mode ở chổ nào? Trong clip không thấy sự khác biệt.
    - step chạy êm ở tốc độ chậm thì rất nhiều driver có thể làm việc này. Theo mình biết thì có thể nâng vi bước để bước mịn hơn khi chạy chậm. Mô phỏng sin chính xác hơn giúp motor mượt hơn.

Định nghĩa servo trích từ https://en.m.wikipedia.org/wiki/Servomechanism
    A servomechanism, sometimes shortened to servo, is an automatic device that uses error-sensing negative feedback to correct the performance of a mechanism and is defined by its function.[1] It usually includes a built-in encoder.[2] A servomechanism is sometimes called a heterostat since it controls a system's behavior by means of heterostasis.

The term correctly applies only to systems where the feedback or error-correction signals help control mechanical position, speed or other parameters.[3] For example, an automotive power window control is not a servomechanism, as there is no automatic feedback that controls position—the operator does this by observation. By contrast a car's cruise control uses closed loop feedback, which classifies it as a servomechanism.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    37
    Được cám ơn 114 lần
           ở 72 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Cho mình hỏi phát:
    - servo mode khác với step mode ở chổ nào? Trong clip không thấy sự khác biệt.
    - step chạy êm ở tốc độ chậm thì rất nhiều driver có thể làm việc này. Theo mình biết thì có thể nâng vi bước để bước mịn hơn khi chạy chậm. Mô phỏng sin chính xác hơn giúp motor mượt hơn.

Định nghĩa servo trích từ https://en.m.wikipedia.org/wiki/Servomechanism
    bác xem kĩ trong cái clip khi nó đứng yên mình lấy tay vặn ở phút 3:37 rồi hãy nhận xét nữa tốc độ 250 vòng là k chậm nhé bác tại vitme mình bước 3 thôi với board đệm của mình hàng cùi bép nên k đẩy tốc độ lên được nữa

8. Thành viên đã cám ơn chetaocnc cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hehe, chắc ý chủ thớt muốn nói là chạy step chế độ closed loop. Chủ thớt ghi chạy chế độ servo làm em lần trước cứ tưởng nhầm con driver này bá đạo tới mức có thể chạy cả step lẫn servo => cảm giác mình bị thớt lừa

Tốc độ 250rpm là chậm thớt ợ, nếu chủ thớt thấy các dòng alphastep mấy cha hay dùng thì thớt sẽ thấy là 250rpm chậm lắm. Em ko có clip của alphastep để show hàng, nhưng có clip driver MH860 + motor khủng (size 110mm) của chú Racing JAV

Chủ thớt nên demo clip nêu bật được ưu điểm của driver này chứ ko người xem sẽ thấy driver $3 của Sparkfun còn êm, ít rung hơn (xem đoạn cuối)
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 10-01-2016 lúc 10:47:13 AM.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    37
    Được cám ơn 114 lần
           ở 72 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hehe, chắc ý chủ thớt muốn nói là chạy step chế độ closed loop. Chủ thớt ghi chạy chế độ servo làm em lần trước cứ tưởng nhầm con driver này bá đạo tới mức có thể chạy cả step lẫn servo => cảm giác mình bị thớt lừa

Tốc độ 250rpm là chậm thớt ợ, nếu chủ thớt thấy các dòng alphastep mấy cha hay dùng thì thớt sẽ thấy là 250rpm chậm lắm. Em ko có clip của alphastep để show hàng, nhưng có clip driver MH860 + motor khủng (size 110mm) của chú Racing JAV

Chủ thớt nên demo clip nêu bật được ưu điểm của driver này chứ ko người xem sẽ thấy driver $3 của Sparkfun còn êm, ít rung hơn (xem đoạn cuối)
    bác coi lại cái tiêu đề của em nè: Driver điều khiển stepper motor chạy chế độ Servo! ai đem bộ driver nào tới chỗ em mà chạy êm và ít nóng hơn em tặng luôn con driver này
    Lần sửa cuối bởi chetaocnc, ngày 10-01-2016 lúc 11:05:50 AM.

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Hoho, hiểu, driver này nó gọi là servo mode, các driver mình hay dùng gọi là closed loop.

Tuy nhiên như đã nói, chỉ là góp ý: demo của thớt ko tốt. Như các bạn trên đã góp ý: motor chạy chậm, phản ứng chậm => tuning sai & chạy chưa đúng thông số của motor. Thớt khoe 250rpm là nhanh thì mình chỉ đính chính 250rpm là rất chậm.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    37
    Được cám ơn 114 lần
           ở 72 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết
    Hoho, hiểu, driver này nó gọi là servo mode, các driver mình hay dùng gọi là closed loop.

Tuy nhiên như đã nói, chỉ là góp ý: demo của thớt ko tốt. Như các bạn trên đã góp ý: motor chạy chậm, phản ứng chậm => tuning sai & chạy chưa đúng thông số của motor. Thớt khoe 250rpm là nhanh thì mình chỉ đính chính 250rpm là rất chậm.
    thanks! để em mua cái board đệm USB về tăng tốc cho các bác xem thử thế nào cảm ơn đã góp ý tại em thấy clip nhiều khi không nói lên hết được cái clip bác đưa so sánh vậy mà sao so được Thôi chỉ ai tận tay sử dụng mới biết em nó thế nào
    Lần sửa cuối bởi chetaocnc, ngày 10-01-2016 lúc 11:11:42 AM.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    chưa ngon chỗ nào chỉ dùm mình hoc hỏi thanks
    chạy chế độ này rất êm mà motor ít nóng lắm nhé các bác có gì mong anh em góp ý thêm dùm mình! thanks
    Theo em thì tuning chưa ngon là vì khi kết thúc lệnh motor vẫn phải sửa vị trí. Tuning chuẩn thì kết thúc lệnh là motor dừng luôn.

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Mình thì nghĩ đơn giản lắm vì mình không xem đây là clip pr cho sản phẩm. Mình chỉ đánh giá và trao đổi dựa trên thiết bị & tính năng mà bác chủ đã thể hiện.
    - về việc chạy êm. Có thể đúng vì qua clip không thể hiện được điều đó. Việc chạy có run không.. không thể xác định được.
    - về việc chạy nhanh.. thì càng không thấy được. 250rpm thì không nhanh vì step nào cũng có khã năng làm việc ở tốc độ đó.
    - chạy vi bước ở mức 1/10 thì cũng khó phát huy được chức năng làm mượt của driver. Chạy chậm với bước lớn. Nếu có chức năng làm mượt.. driver sẽ tự tăng vi bước khi chạy chậm để làm mượt.

Driver cũng có nhiều cái hay.
    - Chức năng tự nhận biết sơ đồ phase giúp cho việc đấu nối đơn giản hơn.
    - nhiều chế độ làm việc giúp tương thích nhiều thiết bị hơn.
    - thiết lập qua PC giúp cho việc cài đặt trực quan hơn.

Theo mình driver này rất thích hợp để nghiên cứu thiết bị.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Em thấy con driver này cũng chả có gì hơn mấy con khác nếu step không có encoder, nếu chưa nói tới chuyện cần thêm 1 cái nguồn DC áp cao nữa. Nếu chủ thớt có step enc bán chung thì may ra đắt hàng.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    37
    Được cám ơn 114 lần
           ở 72 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi ducduy9104 Xem bài viết
    Em thấy con driver này cũng chả có gì hơn mấy con khác nếu step không có encoder, nếu chưa nói tới chuyện cần thêm 1 cái nguồn DC áp cao nữa. Nếu chủ thớt có step enc bán chung thì may ra đắt hàng.
    ngon hay k ngon mấy bác đã mua tự biết còn bác chưa xài thì đừng phát biểu lung tung

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết

2 clip này hãng làm để nói lên sự ngon của step CLOSED LOOP hay servo hibrid, theo bác 2 điểm đó là gì?

step servo ko lai có nghĩa là phải turning torque/speed control > nên khi test ko tải thì sẽ ko nóng, có tải mà lớn thì cũng sẽ nóng rực rồi suốt ngày alarm thôi
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-01-2016 lúc 02:29:11 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    em xem clip thì con drive bác chưa turning đủ ngon nên nó có hiện tượng giống như trong clip này, con bên trái

trong clip của chủ thear thời điểm 4:33 khi jog motor đứng lại em thấy cốt vẫn nhuk nhik
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-01-2016 lúc 02:45:27 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    còn độ em, trong clip chưa bằng con leadshine DM, con này có thể nói là vô địch em trông khoảng <100RPM

nhưng mà năm ngoái hãng trinamic ra con chip drive stealthChop , ngôi vị quán quân chia đôi rồi

Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-01-2016 lúc 02:39:32 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    ngon hay k ngon mấy bác đã mua tự biết còn bác chưa xài thì đừng phát biểu lung tung
    mỗi người có quyền có ý kiến chủ quan của mình mà cụ chủ theard
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 10-01-2016 lúc 02:52:14 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    1 con step chạy servo đúng nghĩa mới làm cái test này được

22. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    1 con step chạy servo đúng nghĩa mới làm cái test này được

Cụ cho em hỏi là mấy con step thường em thấy khi quay đến vị trí zero thì nó sẽ có torque giữ cứng lại mà sao trong con này nó cũng là step mà sao nó lại không giữ cứng mà lại dao động tắt dần quanh zero vậy?
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Board điều khiển máy chấn 2 trục tốc độ cao
    Bởi dungcnc trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 13-10-2015, 10:34:24 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-09-2015, 09:47:55 AM
  3. cần mua spindle 500w cu có bo điều khiển tốc độ
    Bởi viet tran trong diễn đàn Cần mua