1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 41 đến 54 của 54

Chủ đề: Hỏi về cách phân biệt Step motor, DC servo, AC servo

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,264 lần
           ở 2,039 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Tớ dám khẳng định DC motor & DC motor servo khacd nhau về thiết kế.
    Thiết kế ở đây không tính đến việc có gắn encoder, việc chất lượng nguyên vật liệu.

Đây là trao đổi kỹ thuật chứ chẵng phải là bầu chọn gì. Do đó vote để làm gì. Mọi người đều có thể đưa ra quan điểm & đưa dẩn chứng để bảo vệ quan điểm. Bạn phán mà không có dẩn chứng, không có giải thích nên chẵng ai thèm tin thôi.

Để cô đọng, nếu bạn không nêu được quan điểm đồng thời viện dẩn, dẩn chứng cho quan điểm của mình thì kết thúc tranh luận được rồi. Qua bao nhiêu bài viết, qua bao nhiêu ý kiến thì đủ để hiểu rồi. Không cần phải vote.
    em ko tán thành khái niệm dc motor và dc servo motor khác biệt, chữ SERVO ko phải là 1 loại motor, như vậy nó gây lầm lẫn
    dc motor sẽ có nhiều loại, và để dùng cho ứng dụng SERVO tuỳ loại ứng dụng mà cần hiệu chỉnh motor cho thích hợp

1 ví dụ về DC servo ko quá dặc biệt là con dc motor dùng trong máy in phun

2. Có 2 thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Ở đây không nói phân biệt ở chổ chơi chữ servo. Hoặc một số loại servo đặc biệt.
    Lý do cũng đã nói rỏ là vì phần lớn motor DC (không phải tất cả) có đặc tuyến làm việc ở 2 chiều là khác nhau (do góc lệch cổ góp - communator timing), đạt hiệu suất cao hơn ở chiều quay danh định.Thường thì timing = ±3 - ±12°. Loại nào thiết kế dùng với mục đích 2 chiều thì timing = 0°. Nên tạm kết luận motor cho mục đích servo thường có timing là 0.

Vụ timing này lúc trước có đọc 1 tài liệu nhớ là của mabuchi phân tích về chiều & hiệu suất mà giờ tìm lại không thấy, chỉ thấy khác nhau trong spec motor.

Việc khác nhau timing có thể test rất đơn giản là cấp constant voltage, test 2 chiều quay, nếu cả 2 chiều quay có speed & current như nhau thì timing = 0, ngược lại là timing ≠ 0.

DC servo motor thì thường có timing = 0. Đặc tuyến vận hành ở 2 chiều quay như nhau.

Vậy nên mới nói dc motor thông dụng và dùng làm servo khác nhau tẹo về mặt kỹ thuật.

Và như đã nói ngay từ đầu. Đấy không phải là tuyệt đối mà chỉ à phần lớn trường hợp.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Vụ brushed motor hơi mạnh miệng vì khi bldc còn đắt đỏ mọi trò cần motor đều chỉ có cổ góp thôi. Việc mod motor đã phải làm nhều lần.

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi nhatson Xem bài viết
    em ko tán thành khái niệm dc motor và dc servo motor khác biệt, chữ SERVO ko phải là 1 loại motor, như vậy nó gây lầm lẫn
    dc motor sẽ có nhiều loại, và để dùng cho ứng dụng SERVO tuỳ loại ứng dụng mà cần hiệu chỉnh motor cho thích hợp

1 ví dụ về DC servo ko quá dặc biệt là con dc motor dùng trong máy in phun
    Servo là kiểu điều khiển thôi. Actuator có nhiều loại, từ đó mới ra nhiều loại servo khác nhau: DC servo, AC servo, step/hybrid servo, RC servo, Servo khí nén, servo thuỷ lực...

Nếu đặc tuyến 2 chiều của DC không hoàn toàn như nhau cũng không sao cụ ạ, vì nó monitor-tính toán-sửa liên tục. Không ít con DC mà mình hay gọi servo xịn, thậm chí còn mới 100% chưa xài em test nó cũng không tuyến tính + đều 2 chiều như lý thuyết.

Con mình hay gọi motor DC servo do là loại tốt, đắt tiền, chế tạo theo tiêu chuẩn chất lượng cao... nên dĩ nhiên nó ngon và mình hay gán những đặc tính như trên cho DC servo, nhưng không hoàn toàn thế. Các cụ cứ tra datasheet 1 cái như dòng Yaskawa Minertia DC servo, nó gồm cả loại cao cấp nhất đến cả loại bèo nhất hay gặp trong máy in, kể cả loại không có hồi tiếp luôn (gắn rời).

Thanks.

6. Thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 37 lần
           ở 34 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi sieunhim Xem bài viết
    Nhảy vào cái khái niệm motor driver này e chả biết ccm gì hết nên chỉ theo dõi và học hỏi, nhưng thấy bác hanasimitai cmt thấy bức xúc vkl (nặng hơn lính em mà cứ kiểu đó e đuổi cmnr)

Sách giáo khoa và thực tiễn nó khác nhau 1 trời một vực, nếu ko có ý xây dựng và chia sẻ mà chỉ đứng ở ngọn núi cao nhất trong tầm mắt bản thân thì đừng nên cmt làm gì chỉ làm ng khác bực mình.
    Nói ngu VKL. Từ lớp 1 đến lớp 12 học cái gì ? Các em bé ở vùng sâu vùng xa không có điều kiện đi học nên không biết chữ đầy đấy ko thấy à.

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    207
    Được cám ơn 222 lần
           ở 108 bài viết
    Mình mới tham gia nên thấy tiêu đề cần xem, thế là bỏ mấy ngày theo dõi. Đầu tiên là bác Gamo thấy cm cũng đúng, tiếp theo là bác CKD cũng đúng, rồi đến bác hentai 1,2 sai, rồi 2,3 sai .... vậy là sao ta???? Thôi thì theo dõi tiếp xem bác ấy lý giải thế nào để còn so sánh lại. Hôm nay em xem đến đây thì không kềm chế được vì bác hentai vẫn là hentai, chả có gì mà giải thích, nói chỉ vài từ đếm trên đầu ngón tay, vậy mà còn tỏ ra nguy hiểm. Ở ngoài đường mà em gặp mấy thành phần nguy hiểm như vầy là e kêu mấy chú công an túm cổ hết.

Theo mình nghĩ thì tham gia những diễn đàn chuyên thế này rất bổ ích cho kiếm thức, nó tổng hợp từ lý thuyết cho đến thực hành và cả kinh nghiệm của những ae ở mọi miền đất nước đã chia xẻ, nếu cảm thấy không đụng chạm nghề nghiệp, miếng cơm thì chúng ta mạnh dạn trao đổi để cùng nhau phát triển tốt hơn, còn úp úp mở mở thì tốt hơn đừng viết gì ráo cho đở tốn pin/điện. Riêng bản thân mình tuy mới tham gia nhưng cũng học được rất nhiều điều từ ae đi trước. Xin lỗi nếu có đụng chạp ae nào thì bỏ qua! hoặc cho vài viên gạch e nhận. Bởi cái tính thẳng thắng mà gặp cái bác gì đó bức xúc quá, ngủ không được nên lên đây xả ... sleep.

Tóm lại xem hết thớt này thì:
    - Dc servo là Đê sê chẹt vô.
    - Step là Sì tép.
    - Ac servo là A sê chẹt vô.
    Còn lơ mơ thì cứ nàm theo kinh nghiệm quý báo của bác Nam CNC chia sẻ là "đọc được cái chữ gì thì nó là cái thứ ấy" cách này là thượng sách! em vote cho bác Nam 1 phiếu

Cái tật e nó hơi nhiều chuyện nên viết vớ vẫn dài dòng, ai viết ngắn ngắn e đọc không đủ phê thì ghét cũng phải.

9. Có 2 thành viên đã cám ơn secondhand cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Đang ở
    Usa
    Cám ơn
    726
    Được cám ơn 398 lần
           ở 272 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hanasimitai Xem bài viết
    Nói ngu VKL. Từ lớp 1 đến lớp 12 học cái gì ? Các em bé ở vùng sâu vùng xa không có điều kiện đi học nên không biết chữ đầy đấy ko thấy à.
    Hình như đặc vụ IS đăng đàn rồi các bác ợ. Lâu lâu bắn tỉa một phát. Để chống lại dzụ này, đề nghị anh em khi thảo luận thì sờ ken luôn cái sgk đăng lên. Để áp phê hơn thì chơi luôn bản tiếng Ả rập hoặc Iran.
    Mấy bài viết kém chất lượng, không mang tính xây dựng vậy mà liên lục xuất bản, đề nghị AD cho giới hạn bài viết để làm trong sạch diễn đàn.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Cần Thơ
    Cám ơn
    107
    Được cám ơn 257 lần
           ở 166 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanlm Xem bài viết
    Hình như đặc vụ IS đăng đàn rồi các bác ợ. Lâu lâu bắn tỉa một phát. Để chống lại dzụ này, đề nghị anh em khi thảo luận thì sờ ken luôn cái sgk đăng lên. Để áp phê hơn thì chơi luôn bản tiếng Ả rập hoặc Iran.
    Mấy bài viết kém chất lượng, không mang tính xây dựng vậy mà liên lục xuất bản, đề nghị AD cho giới hạn bài viết để làm trong sạch diễn đàn.
    Bác hentai này võ mồm thuộc dạng ko có đối thủ, chỉ ra 4 từ là gây ức chế toàn tập, em quy ẩn thôi @@

Thợ bậc 6
    Cám ơn
    37
    Được cám ơn 114 lần
           ở 72 bài viết
    đọc từ đầu tới cuối cũng chưa rõ ràng con dc BRUSHLESS servo ngon hơn hay con ac BRUSHLESS servo ngon hơn

Thợ bậc 7
    Đang ở
    HCM
    Cám ơn
    88
    Được cám ơn 184 lần
           ở 145 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi chetaocnc Xem bài viết
    đọc từ đầu tới cuối cũng chưa rõ ràng con dc BRUSHLESS servo ngon hơn hay con ac BRUSHLESS servo ngon hơn
    hehe ngon hơn hay không thì chả ai nói được đâu bác. Phải là một trường hợp cụ thể nào đó, xét tất cả mọi mặt kể cả giá thành... thì mới khách quan được. Bác không cần phải hơn thua con nào ngon hơn đâu vì nay ngon hơn mai nó ra con khác còn ngon hơn nữa
    Lần sửa cuối bởi ducduy9104, ngày 01-08-2016 lúc 02:26:21 PM.
    HCM , 0945 ba nhăm 3577
    Đ/Chỉ, STK: SMS để biết thêm chi tiết. Tks

Thợ cả
    Cám ơn
    1,576
    Được cám ơn 1,032 lần
           ở 799 bài viết
    Với anh em chế cháo tiêu chí thông dụng, nhiều người dùng, dể sử dụng là quan trọng hơn là ngon hơn

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Nó giống như chuyện em mở quán thịt chuột nướng, đặt tên nó là Chuột Cụt Đuôi. Lão CKD nhà kế bên thấy thế liền bắt chước, đặt tên là Chuột Không Đuôi. Bác Thu Hà Lội đi ăn gọi nó là Con Khỉ Đột
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 02-08-2016 lúc 08:05:23 AM.

Thợ bậc 7 saudau's Avatar
    Đang ở
    Tp Long Xuyên, An Giang
    Cám ơn
    292
    Được cám ơn 265 lần
           ở 180 bài viết
    Cụ gà ngoáy 1 phát từ Đà Nẳng vào tận Cần Thơ. Ghê thặc (
    Lần sửa cuối bởi saudau, ngày 02-08-2016 lúc 08:16:43 AM.
    DIY muôn năm! - ĐT: 0939902577 - Email: nghinguyenvn@gmail.com

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,733
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Em đang chán làm cnc, đang suy nghĩ xem sẽ làm gì.
    Nhà ở quê thì gì chẵng có chứ đất thì có chút chút, bỏ hoang uổng phí. Nên đã mang về vài đàn gà làm kinh tế phụ. Bọn gà nhà em hết ăn rồi lại chạy ra chạy vô, kêu quan quác . Gà trống rỗi hơi hơn.. cụ ta cục tác dụ gái, lâu lâu dư khí thì rượt bọn gà mái để đè .
    Vốn là gà thả vườn, nhưng em chăm kỹ quá nên con nào cũng béo múp, lười biếng chẵng chịu làm gì. Mang ra chợ bán bảo gà đi bộ bọn hàng chợ chửi em. Gà gặp thóc mà không thèm mổ thì gà mờ chứ đi bộ gì. Chịu.. muốn gọi sao thì gọi, mua gà của em là em mừng. (Mà bọn gà đi bán gặp thóc mà mổ em mới sợ, trước khi đem bán em ép nó ăn xém chít vì bội thực roài)

Ký sự giải xì tờ rét

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi đáp về Step Driver và Step motor
    Bởi solero trong diễn đàn Driver Step motor
    Trả lời: 96
    Bài viết cuối: 29-04-2016, 12:02:41 PM
  2. Trả lời: 13
    Bài viết cuối: 08-01-2016, 07:55:12 PM
  3. Hỏi về tính step per trong Mach3 motor tuning